Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thủ thuật tìm iPhone bị mất dù đã tắt nguồn, nên lưu lại khi cần dùng ngay

Lê Huyền Vân
10/1/2022 8:55Phản hồi: 85
Thủ thuật tìm iPhone bị mất dù đã tắt nguồn, nên lưu lại khi cần dùng ngay
Thông thường khi bị mất iPhone, nếu thiết bị tắt nguồn hoặc hết pin chúng ta sẽ không thể theo dõi vị trí của máy hoặc liên lạc đề phòng có ai đó “cầm nhầm". Mới đây, Fox News cho biết Apple đã tung bản cập nhật mới cho ứng dụng Find My, nó cho phép người dùng tìm thiết bị ngay cả khi nó đã bị tắt nguồn.

Bật tính năng tìm iPhone

Tính năng này có thể hoạt động trên các mẫu iPhone 11, iPhone 12 và iPhone 13 với yêu cầu là đã nâng cấp lên iOS 15. Để bật tính năng, trên iPhone, bạn hãy vào Cài đặt > Chạm vào tên iPhone > Tìm > Tìm iPhone > Bật hết 3 tính năng trong đó.

Tìm iPhone sẽ được bật theo mặc định. Bạn có thể xác định vị trí của iPhone, xoá iPhone và các phụ kiện khác được hỗ trợ. Nếu không có mật khẩu của bạn, không ai có thể xóa hoặc kích hoạt thiết bị. Tính năng này cho phép bạn định vị iPhone của mình ngay cả khi nó ngoại tuyến hay ở chế độ tiết kiệm điện năng. Nếu iPhone của bạn tắt, bạn vẫn có thể theo dõi vị trí bằng ứng dụng Tìm trong tối đa 24 giờ. Vị trí cuối cùng của nó sẽ tự động được gửi đến Apple.

Phát âm thanh từ iPhone bị mất từ xa

Để kiểm tra vị trí của iPhone khi mất, bạn có thể sử dụng Apple Watch hoặc một thiết bị khác của Apple như iPhone, iPad và Mac.

Trên Apple Watch, hãy vuốt từ màn hình xuống và nhấn vào biểu tượng iPhone phát ra âm thanh. Thao tác này sẽ khiến iPhone mà bạn đã kết nối trước đó phát ra tiếng báo mất kể cả khi nó đang ở chế độ im lặng. Lưu ý nó chỉ thành công nếu iPhone đang ở trong khoảng cách nhất định.

Bạn hoàn toàn có thể thực hiện thao tác này trên các thiết bị khác. Trên thiết bị đó, hãy vô ứng dụng Tìm > ở mục Thiết bị, chọn thiết bị mất và nhấn Phát âm thanh.

Trong ứng dụng Tìm, nếu định vị được thiết bị, bạn sẽ thấy vòng tròn màu xanh xung quanh tên thiết bị trên bản đồ.

Tìm iPhone bằng trình duyệt web

Bạn có thể sử dụng trình duyệt web để lần theo vị trí của iPhone bị mất bằng thao tác sau:
  • Đăng nhập vào iCloud.com
  • Vào tính năng Tìm
  • Đăng nhập lại lần nữa
  • Nhấp vào Tất cả thiết bị để xác định vị trí iPhone bị mất của bạn.
  • Chọn điện thoại bạn bị mất và chọn Phát âm thanh.
  • Bạn cũng có thể xem iPhone bị mất của mình trên bản đồ nếu bạn ở quá xa nó để nghe thấy âm thanh.

Tìm điện thoại Android bị mất

Bạn có thể thực hiện các thao tác sau với điện thoại Android, đề phòng trường hợp nó bị mất cắp bạn vẫn lần được dấu vết.
  • Đăng nhập vào Tài khoản Google.
  • Được kết nối với dữ liệu di động hoặc Wi-Fi.
  • Bật Vị trí.
  • Bật Tìm thiết bị của tôi.

Quảng cáo

Nếu điện thoại bị mất, hãy truy cập trình duyệt web android.com/find và đăng nhập vào Tài khoản Google. Bạn sẽ thấy biểu tượng điện thoại bị mất trên đầu màn hình. Nhấn vào, một thông báo sẽ được gửi đến điện thoại của bạn và bản đồ sẽ hiển thị cho bạn biết vị trí của nó. Điện thoại Android cũng có tính năng phát âm thanh nếu nó ở gần, nó cho phép điện thoại Android của bạn đổ chuông ở âm lượng tối đa trong năm phút.

Tuy nhiên để định vị được vị trí của Android, thiết bị sẽ cần bật nguồn trừ khi nó là smartphone nhà Samsung.
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đánh dấu.
Ko biết đến bao giờ mới mua iPhone
Không biết mua iPhone thì đến bao giờ mới bị mất
Thôi kệ
@ntdieu Nếu k đc đóng vai người bị hại thì đây cũng là kinh nghiệm cho cả người hại mà b? Vai nào dễ thì mình làm thôi, lương như nhau 😆)
W41k3r43937
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntdieu Bác thử kiếm con iphone se đời đâu đi bác. Nghèo quá túng quẫn thì iphone 4 400k shopee cũng đc.
😁 chỉ biết mĩm cười ạ 😔
@Nam Air biết được nó ở đâu, rồi làm gì nữa :D
@Demah Bị ngã rồi cười tũm tĩm còn tủm tỉm là cười bí hiểm 😆
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air cười tủm tủm
Đã bật tính năng Find My từ rất lâu mặc dù chưa bao giờ có dịp tận dụng tính năng này để tìm điện thoại do chưa bị thất lạc bao giờ 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
rongict
CAO CẤP
2 năm
@minhtd77 Sớm thôi. Mới hôm qua vợ bị giật và nó giật lại dc. May vãi
@minhtd77 Nhiều 5 qua chưa bị phát nào, tự tin khẳng định luôn 👌
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
linkingok
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 Chút mất nhé. Gáy to vào
@crazysexycool1981 Ước j bác mất cái acc using blackberry này!!!!!!!!!
trời, tưởng tắt máy mà vẫn tìm được
Bé Vân này chuyên gia viết bài cực kỳ ẩu và cẩu thả. Viết xong chắc cũng không đọc lại. Bài viết tiêu đề là tìm iPhone, nhưng trong bài lại có cả Android, và đăng trong chuyên mục iPhone,iPad loạn hết cả lên. Một là đổi tiêu đề và chuyên mục để người đọc hiểu là tips áp dụng cho cả 2 HDH. Hai là bỏ phần Android. Chứ viết bài kiểu nửa lạc nửa mỡ thế này nhiều lần lắm rồi.
@nguyencaothangtp Âu kê nè, e sẽ rút kinh nghiệm
rongict
CAO CẤP
2 năm
@nguyencaothangtp Bé gì mà bé. Bé ăn thịt ngon lắm
Cười vô mặt
alex.hn
CAO CẤP
2 năm
@nguyencaothangtp Anh ơi, em mới chỉ biết đến thịt nạc, thịt mỡ, nên có câu "nửa nạc nửa mỡ", nay mới được anh khai sáng thêm khái niệm "nửa lạc nửa mỡ". Đấy là vừa hành lạc vừa dửng mỡ hay thêm tí củ lạc vào miếng mỡ vậy anh? LOL
@alex.hn Hey, good point đó em
Vậy find Huyền Vân khi đã khoá tim và bật chế độ tiết kiệm tình cảm thì sao ta 😁😁😁
@МАИ-TT✅ Khoá tim thì sao yêu? Mà yêu rồi sao lại tiết kiệm tình cảm? Hại não quá 😃
@abbvvhh
Cười vô mặt
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@МАИ-TT✅ khóa tim thì chết m* nó rồi, yêu đường nhăn nhít cái giề =))
Vừa kiểm tra, hoá ra máy mình bật lên rồi, ko biết là mình tự bật hay Apple bật hộ 😃
Tính năng hay là tắt nguồn vẫn tìm được. Còn lại thì các IOS cũ vãn định vị dc
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
này mình luôn bận full hết luôn xương máu 1 lần bị mất iPhone 😆
Captain!!
TÍCH CỰC
2 năm
ủng hộ thủ thuật của mod mây =))
hovaqu
TÍCH CỰC
2 năm
Android nhớ là có điện thoại của ông Bka gì đó, tắt nguồn vẫn tìm được mà. Tính năng này nhớ là lúc đó Apple vẫn chưa làm đc thì phải.
Done+
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hovaqu Ông này phải không bác: https://unlockingbphone.blogspot.com/2022/01/tldr-lo-hong-ton-tai-trong-ien-thoai.html
Tôi đã hack điện thoại bảo mật hàng đầu VN như thế nào?
unlockingbphone.blogspot.com
1 lưu ý quan trọng là khi mất iphone thường bạn sẽ nhận được 1 tin nhắn phake giả mạo để lừa bạn vào đó đăng nhập icloud. Vào đó đăng nhập sẽ mất luôn tài khoản icloud. Cho nên khi mất iphone thì tốt nhất nên mua iphone mới chứ đừng đăng nhập gì cả.
thanhmobile
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Methylamine Nó đây rồi
@Methylamine Lấy một thiết bị khác (laptop hoặc điện thoại) để đăng nhập từ trang chủ iCloud.com. Sau đó đăng nhập id của mình mà tìm đt.
Không nhập tài khoản từ bất kỳ đường dẫn lạ nào gửi đến sđt hay các app fb, Zalo, mail….
Chứ sao lại bỏ qua mà không tìm. Ít nhất nếu ko lấy lại được đt thì xoá tất cả dữ liệu trên đt đó. Thế mới an tâm sau này.
macarong35
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhìn hình thấy tên Xuka lại nhớ đến matxa Xuka
Cười vô mặt
Lamtung1199
ĐẠI BÀNG
2 năm
anh em sao phải mất công như vậy. tôi k cần bật Find my, cũng chả cần tìm thằng trộm. thằng trộm nó tự tìm đến trả điện thoại cho tôi vì điện thoại tôi bảo mật quá tốt. nó mà k trả, điện thoại nổ vỡ mòm
tôi dùng Bê phôn
làm theo bphone kìa 90% là tìm lại được máy
Cười vô mặt
panda3004
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cho mình hỏi ilcoud mà máy mình không đòi mật khẩu.Mình vào là có thể thay đổi số dt dc luôn
@panda3004 Nói chung thì có thể đổi được nếu biết được mật khẩu của máy
panda3004
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trungsao1987 ý mình là máy mình không đòi hỏi mật khẩu khi mình vào ô mình khoanh.máy mình đang sử dụng lỡ mình làm mất thì người khác mở khóa dc sẽ vào đó thêm số điện thoại và thay đổi mk iloud.
@panda3004 nó là tính năng rồi, mở được mật khẩu máy thì coi như mất cái máy đó rồi
@panda3004 Bác để họ mở khoá được máy thì coi như tèo.
Nếu bị mất máy thì bác dùng 1 thiết bị khác vào iCloud.com đăng nhập tài khoản id và vào tìm đt. Nếu ko tìm được thì xoá tất cả dữ liệu của máy đi. Nó sẽ xoá cả tài khoản iCloud và sđt luôn. Máy như mới tinh chưa cài đặt gì cả.
panda3004
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuongbk12 Uhm mình nghĩ cái này do tài khoản.cái này mình tạo 2013 đến giờ thị bị,mình đăng nhập tk mới vào thì không.mà cloud mình sử dụng lâu rồi mà giờ đổi tiếc quá.
Không có tiền mua iphone để tìm 😔
Mà nói chung là mất thì là mất thôi chứ có tìm đằng trời.
@nospecial Android nó bẻ khoá trong nốt nhạc, bật làm gì bạn? 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019