Thủ thuật trình duyệt: Gõ nhanh văn bản, ghi chú bằng trình duyệt

Nam Air
31/1/2013 7:3Phản hồi: 104
Thủ thuật trình duyệt: Gõ nhanh văn bản, ghi chú bằng trình duyệt
Screen Shot 2013-01-31 at 1.03.44 PM.png
Anh em chúng ta dành rất nhiều thời gian trước máy tính để lướt web, đọc báo, tin tức vv và vv, trong quá trình đó, có thể một lúc nào đó anh em đột nhiên nảy sinh ra một ý tưởng hay ho nào đó, hoặc một công việc cần làm nào đó, hoặc một ghi chú nào đó, vậy thường anh em làm sao để ghi lại?

Mình thì mình phải rê chuột đang nằm ở góc màn hình, đưa vào thanh taskbar / dock, nhấn nút để tìm bật Text editor lên, sau đó mới có thể gõ nội dung.

Kể từ hôm nay, với thủ thuật nhỏ này, các bạn chỉ tốn chừng 0.04 giây để có thể ghi chú, giúp tiết kiệm rất nhiều thời giờ là vàng bạc

Tất cả việc bạn cần làm là gõ vào thanh địa chỉ nội dung như sau và nhấn enter:

Hoặc nhanh hơn, bạn chỉ cần book mark nó lại, khi cần gõ nhanh cái gì đó chỉ cần nhấn vào cái bookmark là xong

Gõ xong các bạn có thể lưu lại dưới dạng .html hoặc copy đi đâu tùy ý, thật là tiện đúng không

Giải thích kỹ thuật:
Câu lệnh ở trên dùng Data URI format và yêu cầu trình duyệt tạo một trang HTML đơn giản có chứa một "thành phần" (element) HTML5 là: "contenteditable" (Mấy cái này khá cơ bản với mấy anh lập trình, mình ngu vụ này nên dịch không đúng, mong anh em góp ý)

Tức là nếu bạn dùng 1 trình duyệt mới, hỗ trợ tốt HTML5 như Chrome, Safari, Firefox, thậm chí trên iPad, iPhone thì bạn có thể gõ văn bản ngay trong trình duyệt, hay!

Mời các bạn xem video minh họa:

Nguồn: readwrite.com
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4 chữ cái đầu tiên em có thể nhớ được, đến cái cuối cùng thì hơi khó 😁 contenteditable
quanbaoqn
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhai6 Muốn nhớ chữ cuối thì phải tách ra content rồi editable, sau đó mới ghép lại
(tốn mớ dung lượng)
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhai6 Sau khi gõ nó vào thanh địa chỉ bác có thể bookmark lại, lần sau ko phải gõ nó nữa
@vuhai6 Content edit table cho dễ bác nhỉ ?
@vuhai6 còn tên tê đi ỉa bậy :D thế là nhớ ngay
Em thông Minh hơn nên nhớ dc data:text/HTML lận😆)
em nhớ đc data:text/html,(cách) hơn 2 bác trên rùi =))
leoxuu
TÍCH CỰC
11 năm
nhớ sao nổi dòng này 😆
BM lại là xong 😁
minhphammr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bước em làm: Bấm phím windows - gõ "note" - enter -> mở notepad
smart phone
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhphammr cách của bạn rất hay và cũng nhanh ko kém hehe
gõ đè lun trên cái địa chỉ ròi """ctrl + x """""là xong nhanh hơn xếp ới
Hix, cũng tương đối nhiều kí tự, hơi khó nhớ. chỉ bằng cách bookmark thôi. nhưng ko save được, chỉ có thể save as. Nói cũng cũng có tiện nhưng ko lợi lắm. Mình thì bấm start là thấy luôn cái Notepad ở trên đó rùi, nên bấm vào , xong nhập phát, save luôn
warnbroom
TÍCH CỰC
11 năm
Thêm 1 đoạn url nữa cho anh em, cái này cho giao diện text editor tối màu với line numbering như kiểu Note++ nếu bác nào có dùng qua 😁

@warnbroom Dữ thiệt 😆 Viết bằng Ruby hả bác?
warnbroom
TÍCH CỰC
11 năm
@Duy Luân hehe ko phải đâu bác Luân, viết bằng HTML thôi nhưng Ruby ở đây là do đoạn mã hỗ trợ việt viết và editing các dòng code Ruby nữa, kiểu như GUI cho 1 IDE tầm thấp. Bác có thể thay Ruby bằng bất cứ ngôn ngữ nào mình thích trong đoạn "ace/mode/ruby"...chẳng hạn như "ace/mode/java" hoặc python hoặc C...

Cơ bản thì vẫn là 1 text editor và ghi cái gì cũng dc 😁
me too 😁
ấn phím window+r gõ notepad or wordpad rồi ấn enter. Xong, các bác thích ghi gì thì ghi😃
@bvgt yeah. mình cũng hay xài notepad..
Để nhớ cả 1 đoạn mã dài vậy không phải ai cũng làm được 😁
zerostar
TÍCH CỰC
11 năm
Tiện là ở ngay trong trình duyệt 😃
Mình xài Opera, có sẵn cái chức năng Note luôn trong menu từ mấy năm nay rồi, chẳng cần phải nhớ địa chỉ nào cả. Có thể chọn 1 đoạn text nào đó trên trang đang coi và lưu nhanh vào note chỉ bằng 1 cú click. Một ưu điểm nữa những note này có thể đồng bộ hoá với nhiều thiết bị khác nhau thông qua Opera Link
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@crazycoder Mình cũng thích dùng OPERA nhưng giờ cảm thấy ko nhanh bằng Chrome nên đành chuyển sang Chrome vậy 😔
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
wanh dau

Sent from my IM-A850S using Tinhte.vn
TTX_412
TÍCH CỰC
11 năm
mấy bác đánh dấu trang em nó là xong ngay ý mà!
Mình hay làm cách này: Command + Spacebar -> Mở Spotlight gõ E, enter để mở Evernote Gõ nội dung ghi chú, bấm Command + S để save, Control + Command + S để sync. Evernote tự sync nội dung note cho các thiết bị khác của mình: android phone, windows phone, iphone.
tctvn
TÍCH CỰC
11 năm
chơi đoạn này có thêm nút save 😁
@tctvn Định dạng down file là j vậy bác :D
mrdrg10
TÍCH CỰC
11 năm
Em dùng win thì pin cái notepad vào taskbar là xong thôi mà.
hvhuynh
ĐẠI BÀNG
11 năm
dùng OS X thì cứ commant + space (spotlight) type "text" là ra các phần phềm gõ text cho chúng ta 😁.. Cám ơn chủ thớt , cái này cũng rất thú vị :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019