[Thủ thuật Windows] Những phím tắt khi kết hợp cùng phím Windows

QuanNDD
19/9/2015 1:54Phản hồi: 62
[Thủ thuật Windows] Những phím tắt khi kết hợp cùng phím Windows
WIndows 10_avatar.jpg

Phím tắt (hoặc tổ hợp phím tắt) góp phần không nhỏ trong việc cải thiện khả năng tương tác với máy tính, tiết kiệm thời gian và nhất là giảm tổn thương cổ tay khi phải làm việc nhiều. Bên cạnh những phím tắt “vượt thời gian”, Microsoft cũng bổ sung một số phím tắt mới tương ứng với những tính năng lần đầu xuất hiện trong Windows 10, chẳng hạn Action Center, trợ lý ảo Cortana, Task View hoặc Virtual desktop.

Tất nhiên bạn không cần phải nhớ hết chúng mà tùy vào tính chất công việc, chọn lọc một số phím tắt cần thiết sẽ giúp sử dụng máy tính hiệu quả hơn, thậm chí cả không dùng đến chuột. Bên dưới là danh sách những phím tắt khi kết hợp cùng phím Windows trong phiên bản hệ điều hành mới của Microsoft.

WIndows 10_hinh 1.jpg
WIndows 10_hinh 2.jpg

Nguồn tham khảo: lifehacker.com
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kienhai93
ĐẠI BÀNG
9 năm
Càng nhiều thì càng tiện . Mà nhớ hết hay không là chuyện khác !!! 😁
Nhớ cái nào hay cái đó
Nhớ phím tắt dùng lúc nào cũng có cảm giác thấy sướng sướng... 😆
hay quá
Dùng mỗi

Windows + D để ẩn hết ứng dụng chạy mỗi màn hình nền
Windows + L để lock máy tạm thời.
Windows + Prt Sc để chụp màn hình
Windows + R để chạy Run
Windows + E để mở Explorer.

Anh em nào dùng thì nên dùng như mình là chuẩn nhất 😁
khanh2810
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhanh199 em hỏi chút, có cách nào chụp màn hình ra file ảnh luôn ko ( đưa đg dẫn về đâu đó) bt em toàn phải PRT SC rồi dùng paint để save as ra
@khanh2810 Dùng phần mềm PrtScr nhé. Nhấn mỗi phím Prt Sc là chụp màn hình, giữ phím Ctrol để cắt vùng mình thích. Có lưu Clipboard, Save As hoặc To Desktop: file ảnh ở Desktop luôn. Phần mềm này rất nhẹ, chạy ẩn dưới Tray hệ thống.
tiện thì tiện thật nhưng chắc chả nhớ được hết. dùng blackberry đã nhiều phím tắt rồi. lại cả windows nữa. chắc đầu mình chỉ để nhớ phím tắt của 2 cái hdh này =)) 😁:D
dùng mỗi windows+r để check ping wifi
😆 em cngx dùng được 1 nửa đám này rồi
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
ki hiểu sao em ấn chụp màn hình mà ko dc. no chụp rồi mà chả thấy ảnh ở đâu
@shakimaru nếu bấm Windows + PrintScreen thì ảnh sẽ lưu vào This PC > Pictures > Screenshot
nếu chỉ bấm PrintScreen thì phải mở Paint để paste vào rồi mới save
@shakimaru Windows 8 trở lên 😁
thanchetxiu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shakimaru Mở Paint lên, paste.
hettiensai
TÍCH CỰC
9 năm
@thanchetxiu sau khi ấn chụp màn hình xong b mở paint lên nhân Ctrl + V nhé rồi sau đó chỉnh sửa hay ko rồi save lại ./
Ma Sói
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Satoh Yoshiko chỉ ấn Print thì nó lưu vào onedrive/screenshot nếu trên w10
nhớ được hết, bạn sẽ hóa thánh Windows và thao tác với tốc độ ánh sáng 😁
hay ak. oánh dấu
tôi đã đập tan cái màn hình khi thằng đồng nghiệp windown + Shift+............
kienvunb
TÍCH CỰC
9 năm
Mới đầu nhìn đống phím tắt phát nản, nhưng dùng nhiều thành quen, nhớ dần cũng gần hết, cơ bản là thấy tiện lợi hơn, nhất là người ngoài nhìn vào thấy mình pro, lác mắt.
hay!! thanks chủ thớt
CŨng hay đó nhưng việc nhớ những phím tắ như này là rất khó, nhiều phím tắt này chưa bao giờ sử dụng cả.
@ruacon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hai Anh2803 Ko nên tham, cố nhớ hết mà làm gì. Chỉ chọn ra những cái thường dùng thôi
@[USER=73184]@ruacon[/USER] hì mình cũng nghĩ như thế, cái nào mình hay dùng thì nên nhớ hì
thomastn
TÍCH CỰC
9 năm
Uýnh dấu
tan2cang
ĐẠI BÀNG
9 năm
bây h mới biết nút Windows trên bàn phím có nhiều công cụ như thế
thật sự rất tiện, cái này cái start rồi type ký tự vào là ra cái mình cần, những cái thường xuyên thì bày ra bên live title rồi, nên giờ desktop dẹp gọn hết tắt show icon. Để hình mình ngắm cho sướng 😁
thủ thuật vậy là ko còn là thủ thuật nữa, gọi là thủ thịt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019