Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Xài Sticky Notes đồng bộ giữa Windows và Android

bk9sw
19/3/2020 13:18Phản hồi: 70
[Thủ thuật] Xài Sticky Notes đồng bộ giữa Windows và Android
Nếu đã quen dùng Sticky Notes - một công cụ ghi chú nhỏ và nhanh có từ lâu đời trên Windows thì anh em hẳn sẽ mong muốn nó có tính năng đồng bộ giữa các ứng dụng trong thời đại smartphone ngày nay. Những ứng dụng ghi chú nhanh khác như Google Keep đã đa nền tảng từ lâu và Microsoft cũng không thể đứng ngoài xu hướng. Vấn đề là trên Android, Sticky Notes không xuất hiện dưới dạng một ứng dụng mà là một phần của Microsoft Launcher hoặc tích hợp trong các dịch vụ khác của Microsoft.

Để đồng bộ Sticky Notes giữa Windows và Android thì bước đầu tiên là đăng nhập Microsoft Account trên máy tính (vào Settings > Account) nếu anh em đang dùng tài khoản Local. Sau đó khi mở Sticky Notes thì anh em sẽ thấy bảng trên > nhấn nút Get started với tài khoản đã đăng nhập. Hoặc anh em có thể mở Sticky Notes và nhấn nút hình bánh răng trên góc phải để đăng nhập sau cũng được. Mục tiêu là để đồng bộ hóa giữa các thiết bị.

Sticky Notes đơn giản nên anh em có thể dùng ngay mà không cần thiết lập gì thêm. Trong Settings của Sticky Notes thì chúng ta có thể tùy biến giao diện như Light hay Dark Mode, mở tính năng Insights để gợi ý về địa điểm hay các thông tin liên lạc.

Các tờ ghi chú sẽ được lưu theo thời gian thực và nằm trong Sticky Notes, nhấp vào để mở và gán trên desktop như cách dùng Sticky Notes xưa nay. Giờ chuyển sang Android:

Anh em sẽ cần cài Microsoft Launcher với đường dẫn tại đây hoặc vào Play Store tìm theo từ khóa.

Microsoft Launcher (xưa gọi là Arrow Launcher) có giao diện được thiết kế theo phong cách Fluent Design tương tự như Windows 10 hiện tại nên xài chung với máy tính Windows rất hợp. Nó cũng có nhiều tính năng hay mà mình sẽ giới thiệu chi tiết trong một bài khác.

Khi cài đặt xong thì anh em thiết lập làm Launcher mặc định và đăng nhập tài khoản Microsoft Account khi được hỏi.
Ở màn hình Home, anh em vuốt sang phải sẽ thấy khu vực gọi là Your feed và cuộn xuống một chút anh em sẽ thấy Sticky Notes.

Để xếp lại các thẻ này thì anh em nhấn nút Edit this view > nhấp vào nút 4 gạch bên trái mỗi thẻ để di chuyển lên trên hay xuống dưới. Ở phần này thì anh em cũng có thể bổ sung các thẻ khác hay thêm widget vào Your feed.

Nếu anh em muốn Sticky Notes hiển thị trong một trang riêng thì nhấn nút 3 chấm ở góc phải và chọn Pin to a new page và sẽ được kết quả như hình dưới đây:

Quảng cáo

Còn tạo ghi chú mới thì tương tự như trên Windows, nhấn vào nút Add note và bắt đầu ghi chú thôi. Xịn hơn Windows 1 tí là Sticky Notes trên Android hỗ trợ nhập liệu bằng giọng nói (nhấn vào hình cái mic) nhưng tiếc là chỉ mới hỗ trợ English - anh em nào có thói quen ghi chú bằng tiếng Anh thì sẽ thấy lợi.

Bổ sung: Nếu không thích xài Microsoft Launcher thì anh em có thể đồng bộ Sticky Notes với các ứng dụng khác như OneNote - dịch vụ ghi chú chuyên nghiệp (tải tại đây) của Microsoft và ứng dụng Office mới (tải tại đây). Mình thì thích dùng Sticky Notes qua Microsoft Launcher hơn bởi nó hiển thị bên ngoài Home, giống như cách dùng trên desktop Windows. Dĩ nhiên anh em sẽ cần phải đăng nhập tài khoản Microsoft Account để đồng bộ.

Chúc anh em vui vẻ.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bổ ích dù mình ko thường xuyên xài( có lẽ là do máy Android của mình yếu
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê Trần Huy Hoàng Chỉ là cái launcher máy nào chẳng xài được. Dù mấy con đời cổ cũng vẫn chạy bình thường mà.
@Reah cài zô hơi khựng tí bác
ilovegreen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Microsoft Launcher này khá ngon mỗi tội là hiện tại các launcher bên thứ 3 chưa được support sử dụng gesture của Android 10 nên đành dùng launcher mặc định 🤕🤕
@darklight_vtp 3a bạn
@manchirua trong advance settings có high performance mode, bạn bật thử xem
@darklight_vtp bật cái đó nó tắt hiệu ứng để cho máy cấu hình yếu, nhìn còn chán hơn bạn ơi 🤣
@manchirua cái high performance mode trên google pixel bật chỗ nào vậy b
Hiện nay mình đang xài Keep đồng bộ giửa laptop và android cũng hay và tiện
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
nếu k thích dùng launcher thì có vẫn có thể đồng bộ qua OneNote hoặc app Office mới
Mình cũng đang dùng song song sticky notes và evernote.
Skticky Notes để cho các notes nhanh và cần dùng nhanh.
Evernote cần cho các note định dạng phức tạp hơn và share cho team
sticky note được tích hợp vào onenote trên mobile (android , ios)
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
@daot096 Nền Web thì tích hợp trong Outlook
@daot096 OneNote mình toàn báo lỗi đồng bộ, bực thật
nghp
TÍCH CỰC
4 năm
Mình xài Google Keep và thấy ok
dangphi95
TÍCH CỰC
4 năm
Hay quá
Mình chỉ dùng cái này để lưu công việc trên cty. Còn cá nhân thì dùng Evernote với Samsung Note.
popcorn.cp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này cũng đồng bộ với microsoft office trên android luôn 😃
chikav
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sticky Notes đồng bộ với onenote
Nếu xài android 10, dùng launcher khác sẽ không được mượt khi vuốt, hi vọng lên android 11 sẽ fix cái này.
Carnage
TÍCH CỰC
4 năm
@manchirua Fix r bạn
@Carnage fix để dùng cử chỉ thôi bạn, còn hiệu ứng chuyển cảnh nó k mượt tí nào
Carnage
TÍCH CỰC
4 năm
@manchirua Cái này có lẽ khó vì launcher lại có animation riêng nữa
@Carnage hiện tại mình đang xài chỉ có cách duy nhất là xài Lawnchair phiên bản 2616 alpha, làm riêng cho Android 10, kết hợp với root máy, cài Magisk để sử dụng modun Quickswitch, thì mới có thể dùng full hiệu ứng mượt mà, chuyển cảnh của android 10. Nghe đâu lên 11 sẽ fix cái này, hóng thôi.
Xài mai cồ ốp launcher có cái này tiện phết
Nếu k muốn dùng MS luncher thì có thể dùng app Office để truy cập sticky note.
Bác nên dán Google Keep widget trên màn hình dt thì hay hơn vì đi đâu cũng mang dt
Khỏi phải xài Launcher trên Android chỉ vì Sticky Note.
Launcher bên thứ 3 ko bằng mặc định của nhà sx vì nó can thiệp sâuvà đồng bộ tốt hơn với hệ thống
Google Keep trên Win thì xài trên trình duyệt Chrome, song song Google Calendar và Task
He he, mình thích Google Keep lẫn Microsoft Sticky Notes vì đơn giản. Nhưng Google Keep chạy đa nền tảng tốt nhất: Laptop MacOS, desktop Windows, đt Android, máy bảng iOS
lovetaeyeon
ĐẠI BÀNG
4 năm
cài vô đổi gió tí thôi :v
mEnO 22
TÍCH CỰC
4 năm
Có thể dùng trong ứng dụng Office hoặc One Note vẫn có tích hợp Sticky Note
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng được cả IOS nữa mà bác, với IOS thì không cần cài gì cả, chỉ cần add tài khoản microsoft là nó tự
đồng bộ vào note của IOS luôn. Còn không thì dùng app Office hoặc onenote
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@livingpalm Được bác, mình add miết mà
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@livingpalm Điền mối mk với user chứ mấy bác. Nó ra thế là ok
livingpalm
ĐẠI BÀNG
4 năm