Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử tính năng Deband trên Pixelmator Pro: chất lượng ổn, phục hồi ảnh từ MXH tốt

Nhà Của Cáo
3/1/2023 4:52Phản hồi: 12
Thử tính năng Deband trên Pixelmator Pro: chất lượng ổn, phục hồi ảnh từ MXH tốt
Deband là một tính năng được thêm vào Pixelmator gần đây, tính năng này giúp làm giảm hoặc loại bỏ hoàn toàn hiện tượng banding noise, bên dưới là vài thông tin cho anh em.

Cách sử dụng

Tính năng này nằm trong phần mềm Pixelmotor Pro trên máy tính cho MacOS, sử dụng theo kiểu một chạm, mở ảnh => nhấn Deband là xong.

Ví dụ thường thấy ảnh xuất hiện banding noise là các ảnh chất lượng thấp do bị nén nhiều lần, tăng sáng vùng tối quá mức (thường xuất hiện trên các máy ảnh cũ mà thôi), ảnh bầu trời có phần chuyển màu từ nhạt sang đậm, rất dễ xuất hiện các đường sọc sọc…

Khi gặp các ảnh này bạn chỉ cần mở ảnh bằng Pixelmator Pro, đi đến phần Format => chọn Deband (hoặc sử dụng tổ hợp phím Control+Shift+B) là xong.

Tính năng sẽ có phần preview cho phép bạn kéo thanh so sánh before - affter để xem hiệu quả trước khi bấm done để confirm.

Đánh giá hiệu quả

deband-pixelmotor-pro-8.jpg Mình đã thử tải các ảnh từ mạng xã hội về, các ảnh rất thường bị hiện tượng này, do bị nén nhiều và chất lượng thấp. Thử Deband thì kết quả khá ổn, hiện tượng Banding noise gần như mất hoàn toàn ở phần bầu trời. Bên cạnh đó là phần vỡ, pixel to đùng cũng đã giảm xuống phần nào, khá dễ chịu mắt.

deband-pixelmotor-pro-3.jpg Nếu anh em đang sử dụng Pixelmator Pro có thể tận dụng tính năng này để cứu lại được các ảnh tải về từ mạng xã hội, đa phần là không dùng được.

Crop vào một chút để anh em nhìn rõ hơn, ngoài giảm banding, mình thấy khả năng giảm các vỡ hạt nặng do ảnh bị nén nhiều của tính năng này cũng ổn.

Các thông tin dành cho anh em chưa biết

Trong bài có vài thông tin cho anh em chưa biết, mình sẽ giới thiệu lại để anh em hiểu rõ hơn.

Quảng cáo

Pixelmotor Pro là gì?

Pixelmotor Pro là phần mềm chỉnh sửa ảnh, có các công cụ chỉnh sửa ảnh, có các công cụ mình sử dụng nhiều như:
  • Chỉnh sửa ảnh sáng, màu sắc.
  • Có công cụ AI tự tối ưu ảnh, đôi khi mình bấm tối ưu và thấy ảnh ok rồi không cần chỉnh sửa gì.
  • Có thể tạo vùng chọn như Photoshop. Nhiều công cụ tạo vùng chọn AI mạnh mẻ, tạo vùng chọn nhanh và chính xác.
  • Có nhiều bộ lọc màu đẹp.
  • Nhiều hiệu ứng hình ảnh.
  • Xoá vật thể nhanh bằng AI, có công cụ clone stamp để sửa ảnh như Photoshop.
  • Làm nét ảnh.
  • Text, thêm shape, vẽ vời, pentool...

Theo mình Pixelmator Pro - có mức giá $19,99 - giá Việt Nam là 499.000VNĐ (giá mua một lần dùng luôn) là phần mềm mạnh trong mức giá, nhiều tính năng AI thông minh và công cụ cũng đa dạng sử dụng rất thoải mái, không gò bó cho dù bạn chuyển từ PS qua đi nửa.

Nhược điểm của phần mềm này là giao diện quản lý file làm việc dạng cửa sổ như PS, không làm việc được một lần nhiều file như Lightroom.

Thứ 2 là trình xuất file khá “mobile”, nó còn đơn giản, không có nhiều lựa chọn và đặc biệt là không cho xuất một lần nhiều file như Lightroom mà phải xuất từng file như Photoshop.

Quảng cáo

Trình xuất file khá đơn giản.

Mình thường giới thiệu Pixelmator Pro cho anh em dùng MacOS với mục đích sử dụng bình thường, chỉnh ảnh vui vẻ, không kiếm tiền, bỏ ra một khoản chi phí nhỏ, nhưng hiệu quả và không cần trả phí hằng năm như Photoshop.

Banding noise là gì?

Banding noise cũng đơn giản là noise (nhiễu hạt), nhưng có kèm theo các đường sọc, hoặc vân sọc theo từng mảng màu, đặc biệt thấy nhiều trên các ảnh có bầu trời, hoặc các ảnh có nhiều gradient.

Thường banding noise xuất hiện khi tăng sáng quá mức ở vùng tối, nhưng chỉ xuất hiện trên các máy ảnh cũ, cảm biến chưa tốt, đa phần cảm biến hiện đại không bị hiện tượng này.

Trường hợp ảnh bị nén nhiều, chất lượng giảm sẽ xuất hiện nhiều hơn, đặc biệt là các ảnh tải về từ website, hoặc mạng xã hội sẽ dễ xuất hiện.

Các công cụ giảm noise, tăng nét, hoặc làm nét ảnh sẽ không hiệu quả khi muốn làm giảm banding noise, thường noise sẽ giảm đi nhưng các vệt, sọc trên ảnh sẽ vẫn còn.

Kết

Nếu như anh em nào đang dùng Pixelmator Pro có thể tận dụng tính năng này để sửa các ảnh chất lượng thấp, hoặc bị banding noise nhiều khá ổn. Pixelmator Pro là một phần mềm tốt và mình thấy sử dụng khá ngon, có thể mình sẽ có một bài nói về nó cho anh em chưa biết sử dụng phần mềm chinh sửa ảnh nào.
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm thêm bài phục hồi ảnh cũ mờ bằng tools này đi mod!
Đợt nghe hay hay mình cũng mua mà chưa đụng gì nhiều. Giá mobile đắt hơn desktop, cũng hơi khó hiểu.
Mình hay dùng tool upscale của nó khá ổn
@Nam Air Còn videos anh có biết tool nào ổn không anh
@Đừng Gọi Tên Ta Topaz Video Enhance AI – Upscale nhén bác
@alexnam Đa tạ bâc
Đang xài Photoshop Camera. Thấy Ok, nếu họ cho tăng giảm mức độ ảnh hưởng lên tấm hình nữa thì ok.
Ơ kìa, hôm rồi vừa mua giảm giá xong 😁
mì ăn liền thì Remini 😁
@Kahny La vẫn thua xa lightroom với pts bác nhỉ,hic
@toilachi9 1 cái là mì ăn liền, 1 cái là chuyên nghiệp mà bác, k so được
mấy cụ nhà mình thì đời nào dùng được PS,
mấy tấm crop rỗ lòi mắt thì cứ remini mà tẩn thôi 😁
Nhờ bác làm thêm bài đánh giá tính năng Denoise trên Pixelmator Pro nữa, thanks bác!
TiaMa
TÍCH CỰC
một năm
có vài thứ rõ quá cũng ko tốt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019