Thử tính năng đo nhịp tim bằng camera trên Pixel: kết quả gần với smartwatch và máy đo chuyên dụng

vn_ninja
12/3/2021 15:9Phản hồi: 89
Thử tính năng đo nhịp tim bằng camera trên Pixel: kết quả gần với smartwatch và máy đo chuyên dụng
Mấy nay nghe tin Google sắp cập nhật tính năng đo nhịp tim bằng camera trên điện thoại Pixel thì mình đã cài sẵn app Google Fit để chờ dùng thử. Hôm nay vào app đã thấy tính năng này, chia sẻ với anh em Pixel cách thử nhé.

Đầu tiên anh em cài app Google Fit tại link dưới đây.

Mở app Google Fit lên, vuốt xuống sẽ thấy banner Check your heart rate, nhấp vào để đo.

Lúc này sẽ có vài hình ảnh giới thiệu và hướng dẫn, anh em cứ Next Next nhé.

Để đo thì phải cấp quyền cho app dùng camera, sau đó lấy ngón tay trỏ che kín camera lại rồi nhấn Start measurement.

App sẽ bắt đầu đo. Nếu trong trường hợp môi trường thiếu sáng thì anh em nhấn nút đèn flash ngay góc để thêm ánh sáng đo mới hiệu quả nhé.

Và đây là kết quả, so với kết quả đo bằng con Haylou smartwatch 2 của mình thì khá tương đồng.

Quảng cáo

So với máy đo huyết áp Omron, cũng khá tương đồng.

Thuật toán của Google “thần thánh” vậy sao? Google thì không recommend tính năng này để thay thế các thiết bị đo chuyên dụng và mình cũng nghĩ vậy, nhưng với kết quả mình thử thì có thể tham khảo được chứ không hẳn là “chữa cháy”, “làm màu”. Anh em dùng Pixel dùng thử rồi comment kết quả cho mọi người tham khảo thử nhé, mình thấy là khá ổn đấy 😁

Updated: chạy thử vài vòng ngoài sân rồi đo lại. Đồng hồ + máy đo đo cùng lúc, điện thoại đo sau 20s chứ không đo 3 thứ cùng lúc được. Anh em tham khảo chơi 😃

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Minh dùng Huawei Mate 20 ko thấy tính năng này là sao? Có ai biết không?
Broly Truong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@COVID-19 CHN Rom này có mở khóa bằng khuôn mặt ko bác ?
@khangtn PE android 11 chạy trên Mi 8 lite
@Broly Truong Ko có bạn nhé.
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết có chính xác không nhưng cũng thấy hay hay
Thiencl
TÍCH CỰC
3 năm
App Google fit Việt Nam chưa xó
@hacrot3000 Mình dùng các máy đều cài được mà. Hiện dùng Xiaomi dù rom gốc hay rom cool đều tải được
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
Cài được nhưng không do nhịp tim được. Ứng dụng đó điện thoại Android nào cũng đều cài được.
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
hôm nay kiểm tra thì thấy có rồi, chắc giờ nó mới update. Nhưng sai số nhiều quá, máy đo là 64 nhịp nhưng mình tự bấm mạch thì 75 nhịp 😁
Mình đo thử 3 lần thì 2 lần lệch nhiều, 1 lần gần đúng 73/74 nhịp
Gg siêu thật
huyhoangjo
TÍCH CỰC
3 năm
@trongvongbankinh Minh thấy đo chung chung quá.nhip tim thay đổi theo từng giây.phải đeo và test cả ba cùng lúc và đo liên tục mới biết kết quả có ổn ko.chứ đó thế này chỉ nhìn cho có chứ khó đúng hay sai
@huyhoangjo việc bình thương thì nhịp tim giữ ổn định. chứ có đi chạy hay làm gì đâu thay đổi liên tục. vẫn có sai số mà nhỏ đó.
@huyhoangjo trên mạng có clip đo cùng lúc luôn ấy b kq y chang nhau
thoitb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trongvongbankinh Cái này mình thấy một số dòng của Xiaomi cũng có từ lâu rồi
eaglet_no1
TÍCH CỰC
3 năm
Chưa hình dung được cách thức nó hoạt động như thế nào nhỉ. Tò mò
Cái này đơn giản lắm em
@eaglet_no1 Nhịp tim làm thay đổi sắc đỏ của máu đầu ngón tay.
Cách này ss nó làm từ khi đứa thứ 2 nhà mình còn bú sữa
ldp_33
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T.NC Thế samsung có dùng thêm cảm biến nào không b? Ví dụ cảm biến đo nhịp tim
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ldp_33 Samsung từng có cảm biến nhịp tim chuyên dụng nhưng bỏ rồi
@Alisé Kim mới bỏ trên note 10 trở về sau nay hay sao ý bác
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Blade knight hình như là thế, chả để ý nữa ~.~
Mình dùng custom rom Fixel Experience cũng đo được luôn. Đây là kết quả đo của mình khi ngồi yên và thử chạy 1 vòng rồi quay lại đo. Như vậy là nó có hoạt động đấy chứ (lưu ý mình chỉ dùng custom rom Pixel Experience trên đt Xiaomi)
cái tính năng này mình dùng từ 4 năm trc trên app Health rồi 🤣
Muốn thử chuẩn phải thay đổi nhịp đập: ngồi im tại chỗ, đi bộ, chạy, bứt tốc mạnh. Nếu nó thay đổi theo mà chuẩn thì mới đc. Ngay cả trò đo huyết áp của thằng Samsung cũng là theo kiểu dự đoán, thỉnh thoảng phải đối chiếu vs máy đo để hiểu chỉnh lại. như vậy ko ai gọi là đo
@mrpresident55 Trong bài mod so với Watch và thiết bị đo chuyên dụng trong cùng 1 điều kiện. Như vậy cũng có thể cho kết quả được rồi
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
@mrpresident55 Có update khúc sau đó bạn, sai số chút chút 😁
Faker69
ĐẠI BÀNG
3 năm
@S.O.J nhưng đo đt sau 20s 😆
Mình nghĩ trên đồng hồ nó cũng dùng cảm biến dạng camera để đo thôi. 😁
Singh
TÍCH CỰC
3 năm
Cái mặt trước thuộc top 3 đt xấu nhất mọi thời đại mà bạn vẫn dùng được. Cho bạn tràn pháo tay
@Singh *tràng
@Singh Nó đem lại cho mình 1 thứ mà iPhone 12 ko bao giờ có, đó là Android 😁
vt.marca
TÍCH CỰC
3 năm
@vn_ninja Đúng. Android mà lại của google. Đỉnh của chóp.
@Singh Thế thì bạn sẽ phải vỗ tay khá nhiều đấy.
Cách thử của MOD có vấn đề, một số smar watch rẻ tiền có chế độ đo nhịp tim fake, và thường thì con số trung bình khoảng 94-96 sẽ được mặc định hiện thị cho người dùng. Vì vậy đo nhịp tim ở lúc cơ thể bình thường thì kể cả hàng fake cũng ra con số đó.
Nếu thử thì phải vận động thật mạnh và đo nhịp tim tại thời điểm đấy xem có tăng không và so sánh các thiết bị với nhau xem có tương đồng không thì lúc đấy mới có kết luận chính xác được.
Nói chung MOD tinhte mà đến vấn đề cơ bản này cũng chả thấy TINH TẾ được chút nào cả.
Im lặng đi
@hungle1982 nhịp tim càng thấp là trái tim càng khỏe đấy bác ( dĩ nhiên với người có hoạt động thể thao) dân lặn chuyên nghiệp họ ép nhịp tim dưới 30 nữa kìa đỉnh thật. Còn người thường ít vận động nhịp dưới 60 phải đi kiểm tra vì có thể tim yếu.
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Frozental Phoenix Mình thử cũng tầm 72 . Không biết đt mình nó đo có đúng không nữa.
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@bucom2486 Nhịp tim bình thường mà 94 96. Ông là bị điên hoặc đi khám bệnh gấp đi. Tui đo bằng máy Omron mỗi ngày nè má. Dao động từ 5x đến 6x. Tùy thời điểm.
@bucom2486 Xem thêm ở đây bác. Reviewer nc ngoài nó làm chuyên nghiệp hơn mod nhà mình
Vừa vào app ko thấy mục này trên pixel của m.
Mà Trước Sam có cả cảm biến gần cam để đo khá tiện. Mà sau chắc có đồng hồ thông mình nên bỏ luôn .
@Hondacodon287 Check update thử bạn 😃
@vn_ninja Bản mới nhất rồi b
Mình thử trên pixcel 2xl cũng giống bạn. Rất ổn. Đặc biệt đo nhịp thở, mình giả bộ ngưng thở thì nó ko đếm nữa. Sao nó vẫn biết mình có nín thở.
SimonP
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quan trọng là đo với người có bệnh lý vấn đề về tim mạch, huyết áp,... thì còn đúng ko ?
trên miui cũng có cái này từ lâu, nhưng chưa có ai đó gặp vấn đề tim mạnh để test sự chính xác của thiết bị đo và điện thoại.
Lúc trước mình hay cài Instant Heart Rate trên con iPhone, đo thấy cũng khá chính xác, cái này chưa trải nghiệm 😁
trankhanh7
ĐẠI BÀNG
3 năm
s con pixel 3a của e tải về mà k thấy nó nằm đâu nhỉ
trankhanh7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đức.Chung Dạ cám ơn bác, e tìm thấy r
Cái này tay phải đặt đúng vị trí và giữ yên thì kết quả sẽ chuẩn.
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mình thấy để ngón tay theo hướng dẫn thì kết quả gần như nhau . Còn để tay thoe nhiều cách khác thì kết quả chênh lệch nhiều lắm.
Hachip77
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vẫn giới hạn nhiều quá
Mình thử trên máy Xiaomi cũng có kết quả tương tự 😁
App Health của Xiaomi nó có tính năng này từ cuối năm ngoái rồi
@trantuananh1996 Quan trọng là độ chính xác. Bác so sánh xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM