Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thư viện Từ Điển Bách Khoa khổng lồ Wiki trên MDict (11/2011)

maianhtungsten
25/10/2007 15:26Phản hồi: 604
604 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuaa11
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho mình hỏi bác du làm thế nào để lấy dữ liệu từ điển trên wikipedia xuống convert cho điện thoại được không? mình muốn tự làm một cái đóng góp cho ae
Đề nghị anh Du hướng dẫn cách convert từ điển bách khoa trên wiki đi. Mọi người mong bản mới hàng tháng đấy.
Nay tháng 7 rồi mà vẫn chưa có dữ liệu mới, hay bác nào biết làm bản off hướng dẫn mọi người làm đi chứ cứ đợi thế này nản lắm.
đồng ý hai tay với comment này. bác du nếu bận quá thì bỏ chút thời gian chỉ anh em cách làm đi. sẽ nhanh mà đỡ mất công cho bác du nữa ...
chan qua moi dung nen khong biet cai dat nhu the nao ca cac bac giup huong dan toi voi >thank nhieu
conchuot
TÍCH CỰC
13 năm
Bác lenguyendu@ đang bận honeymoon với bạn gái của bác ở châu Phi cùng với sư tử, voi tê giác, cá sấu.... nên tạm thời không tham gia dd được.
kakakaka
sao biet? sao biet.... hahahaha
dung la thoi gian qua minh o ben chau Phi ko len dc mang, va cung ko xai dc dien thoai. con hnay, minh dang dc nghi va ve lai Quangchau va se o lai 1 thoi gian ngan, de coi the nao roi co le update viwiki cai(chi la co le).
xin chan thanh cam on nhung anh em VN van nho toi Du....

sory, cannot type Vietnamese.
conchuot
TÍCH CỰC
12 năm
Welcome home,
Rất vui khi thấy bác đã trở về mái nhà xưa, ấm cúng và thân ái.
Rất mừng khi nghe tin bác vẫn mạnh khoẻ, sống sót sau thời gian dài chiến đấu với các em voi, sư tử, cá sấu bên châu Phi.
Không những nị trông mong ngộ mà còn nhiều anh em khác trên forum cũng mong bác sớm tái ngộ.
Diễn đàn Window Mobile vẫn còn nhiều members tham gia, mặc dù nhiều mem đã chạy qua bên Android hết rồi. Riêng bác vẫn còn nợ anh em một vài lần update cho data Vi & En Wiki và việc đổi màu font chữ cho dễ đọc của Tự điển MDict En-Vi 4in1, phần màu font chữ của Oxford (xanh nhạt quá khó xem rõ). Cái này mình đã mong bác sửa trước khi đi châu Phi lận, nhưng bác chưa làm vì bận việc.
Xìa xìa
Thế giới thay đổi hàng ngày hàng giờ mà data vẫn ko được update thì buồn quá. Bác Du sao lại bặt vô âm tín như vậy nhỉ, có ai thay thế bác Du làm việc này được ko?
tangocminh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình rất thích bộ dữ liệu Wiki dùng trên Mdict của bạn, trước đây mình dùng windows mobile nay chuyển sang Nokia Sym. Vậy bạn có cách nào chuyển đổi bộ dữ liệu của bạn sang dùng cho MdictPro chaym trên hệ điều hành Sym không
viwiki201111
Cập nhật data tới ngày 04-11-2011

part1: http://www.mediafire.com/?qf0c5c8z35zcicm
part2: http://www.mediafire.com/?fm8paomcxom4o6o
part3: http://www.mediafire.com/?5o982maoqve73yv

------------------------
xin hỏi về tiếng Việt cái:
download = tải về
upload = thượng tải? chuyển lên?
anhlam08
ĐẠI BÀNG
12 năm
download tốt, bác up tiếp part2 & 3 đi, thks
rồi..............
conchuot
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này trong tiếng Việt là:
download: Tải về/xuống
upload: tải lên
Hoan hô bác lenguyendu @ đã trở lại forum để giúp chúng ta. Nếu được bác làm cho cái data của En-Wiki luôn nhé.
Riêng về màu sắc của tự điển Anh-Việt 4in1 bác đổi màu chữ cho cái phần Oxford Advance, mà mình đã đề cập với bác nhiều nhiều lần rồi đó nhe.
Chào mừng bác Du đã tái xuất giang hồ. Mong bác định kỳ update hàng tháng cho anh em tinhte.vn được nhờ
Trân trọng!
Mình cũng mong đc vậy, tiếc là mình bi nhà nước "bắt" đi châu Phi làm việc từ lâu rồi, luôn luôn ở vũng quê của Angola và Congo, xa cách với văn minh nhân loại, sao lên đc mạng đây.
@conchuot
1. tải lên hả, hehe nhớ rồi.
2. mình nhớ đã đổi màu 2 lần phần Oxford rồi, của anh bgiớ là màu gì đây? cho xem hình cái.
3. về enwiki, cái này thì máy tình Du ko chạy đc rồi, bởi nó quá nặng, liệu phần nguồn txt của nó đã hơn 50Gb. còn viwiki ngày gàng lợn lên cũng ko chắc làm đc lâu rồi, lần này định dang txt của viwiki đã nặng tới 4.2Gb, máy tính Du là con lenovo T61( T7700, ram 2G).
conchuot
TÍCH CỰC
12 năm
Mình tải lên (upload) hình của MDict phần Tự điển Anh Việt 4 trong 1, bác xem ở mục Oxford màu của font xanh nhạt rất khó nhìn. Nếu dùng cách đổi màu của text (view/text) thì toàn bộ màu của các font bên trên cũng bị thay đổi theo, nếu đổi màu của background để phần chữ của Oxford rõ hơn thì màu của các font bên trên bị tối lại. Mình đã chọn mọi cách rồi, nhưng chỉ có cách hay nhất là bác đổi màu của phần Oxford cho chữ đậm màu lên là ok thôi.
Data En-Wiki nếu lớn quá thì đành chịu thua, phải tra online vậy.
Xìa xìa
Bạn ơi, sao khi tôi join 3 file rùi chép vào My Document, sau đó seach all thì vẫn thấy lên viwiki201111 nhưng khi chọn thì thấy thông báo là \My Document\viwiki201111.mdx , Invalid header vậy nhỉ?
Các bác chỉ giáo cho tui với.
Tks các bác nhiều
Bạn ktra lại xem,mọi người đều ổn mà.Giá cái này có cả hình ảnh nữa thì tuyệt
Em đang dùng Android, rất hay là rayman đã có bản MDict 1.0 Beta 2 cho Android rồi, cảm ơn anh Du cập nhật dữ liệu mới nhé.
@chuot
đã đổi màu cho phần Oxford lâu rồi anh ơi.

eng-viet 4in1: http://115.com/file/cl7wmmhj#

click nút màu xám "电信下载” nếu ko tải đc thì cài tool này để trợ tải :
http://115.com/static/download/115UDown_2.3.0.128.exe
sau khi cài tool thì click nút màu xanh "优蛋高速下载”.
conchuot
TÍCH CỰC
12 năm
Màu sắc của font chữ trông rõ ràng hơn rồi, đẹp lắm, cám ơn bác lenguyendu nhiều nhé. Bác đã cập nhật rồi mà mình không biết nên làm phiền bác thêm lần nữa, mong có dịp làm phiền bác nhiều hơn với MDict 1.0 beta 2 trên Android và các phiên bản sau.
Xìa xìa
sheralosh
ĐẠI BÀNG
12 năm
chào bác Du và anh maianhtungsten , có thể cho em bộ từ điển Việt Trung mới nhất đc ko ạ ? 2 bộ từ điển Hán Việt + hán việt đại từ điển của em cũ quá rồi

Hoặc a và bác biết bộ nào tốt hơn đc ko ? dành cho Ip bác nhé
về hán-việt, cần thết nhất chính là tôi, haha, tiếc là tôi vẫn xài bộ hán-việt đại từ điển, mà chỉ có nó thôi ạ.
bạn học tiếng Hoa, để nghĩ bạn đi chơi trang này : http://bbs.weiphone.com/ của ip đó.
hungghe
TÍCH CỰC
12 năm
Mình giải nén file từ điển bách khoa toàn thư toàn bị lỗi,đã down 3 lần toàn bị thế,bác xem lại giùm..đã down cả ALZip để giải nến cugnx k đc..
Bạn tải bản 7-zip mới nhất hoặc tải về dữ liệu đã giải nén trên 4shared này nhé

http://www.4shared.com/file/LwzYEg6y/viwiki201111.html
hungghe
TÍCH CỰC
12 năm
thank bác,từ hồi còn dùng WM đến giờ chuyển sang iphone vẫn mê món này của bác..
Đã sang năm 2012 rồi, bác Du vui lòng cập nhật dữ liệu cho anh em Tinhte nhờ vả với!
Alo, bác Du sao không thấy come back diễn đàn nhỉ, có ACE nào biết cách convert data mới nhất sang Mdict ko, giúp anh em với!
tuaa11
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bên từ điển wikidroyd của android có bộ wiki mới nhất tiếng việt khoảng hơn 2GB. em còn có bộ tiếng anh hơn 6GB bác nào biết cách trích xuất CSDL và nén theo chuẩn của Mdict PM cho em. em send cho bộ dữ liệu.
Mà dữ liệu từ điển bách khoa nên nửa năm update 1 lần cho đỡ mất công.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019