TIKI Freeship June

Thử xoá phông theo khẩu độ bằng iPhone Xs Max (cam trước)
cuhiep
3 nămBình luận: 193
Mình thử chỉnh các chế độ xoá phông (DOF) dựa theo khẩu độ khác nhau trên iPhone Xs Max. Thao tác này chúng ta làm sau khi chụp, trong phần edit, dĩ nhiên là chụp chế độ chân dung thì anh em mới chỉnh được. Khẩu độ chỉnh được từ F1.4 cho đến F16 và qua các bước nhảy tương tự như các bước nhảy trên máy ảnh kỹ thuật số ống kính rời với 22 bước khẩu khác nhau.

DOF: gọi là độ sâu trường ảnh (Depth Of Field). Là thuật ngữ để chỉ độ dày/mỏng của phần ảnh rõ khi khẩu độ thay đổi. Trên iPhone Xs Max mình thử thì khẩu độ thay đổi theo các bước như sau:
F= 1.4/1.6/1.8/2.0/2.2/2.5/2.8/3.2/3.5/4.0/4.5/5.0/5.6/6.3/7.1/8.0/9.0/10/11/13/14/16.
Mời anh em xem qua hình gif mô tả sự thay đổi và từng hình mình thử bên dưới. Những hình này chụp bằng camera trước của iPhone Xs Max rồi mình chụp lại màn hình điện thoại và tạo thành hình động bằng photoshop. Hình khá nặng, 3.7Mb (tuy đã giảm kích thước còn 640 điểm ảnh chiều rộng và chất lượng GIF 256 màu).

iptran68
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn chất quá! Giá xs max cũng chất nưa
Atichu
ĐẠI BÀNG
3 năm
xóa phông vẫn lem vào tóc nhỉ?
longhons
TÍCH CỰC
3 năm
@alibaba1978 Chính xác gì mà chính xác, bác xài máy ảnh bao giờ chưa = ))
@longhons Đt là đc vậy là quá ngon rùi mợ. Còn để tách từng sợi tóc ra thì 10 năm nữa đt chưa chắc làm đc đau
longhons
TÍCH CỰC
3 năm
@Akay Nhím Ý e làm nó làm mờ tất trừ cái mặt ra ấy, nền đã mờ như thế thì cũng chỉ nét dc một vùng trên mặt thôi chứ đâu như ảnh trên = ))
@longhons Làm được thế là ngon lắm rồi.
Dữ hơn len rời luôn khi đi từ f22 đến 1.4 len rời dữ lắm là từ 1.4 đến 16 thoai kkk
@alibaba1978 Thánh.
Vẫn lem tóc chut
Cũng bình thường nhưng chất lượng ảnh rất đẹp.
Nhìn ảnh rất đẹp và chất đấy chứ !
Ảnh trung thục, sắc nét, xoá phong chuẩn, bỏ xa các cam phone còn lại
@cienkang Bạn này có xem ảnh trước khi comment ko vậy
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vãi bá the
Lovetech36
TÍCH CỰC
3 năm
Kỳ thiệt ta.
TonyWu
CAO CẤP
3 năm
Xoá lẹm vào tai kìa
xyzmen
CAO CẤP
3 năm
Sao nghe nói gì gì mà làm khác các hãng khác ở chỗ xóa phông, không bị mất chi tiết....thấy rìa tóc cũng biết mất, không tách đc chủ thể rõ lắm
@yushikara Ảnh trên Xs với Xs Max gửi qua 7+ vẫn edit được chứ ai khoá cái gì? Nó ko chỉnh được ảnh từ con camera 7+ thôi mà. Còn nghĩ nó ko có gì mới thì .... tuỳ bạn cứ mua con 7+ về chụp rồi bỏ lên pts chỉnh cho thoải mái.
Cứ thông thái theo cách của bạn 😆
yushikara
TÍCH CỰC
3 năm
@kEn ViP mẹo của apple đã bị mình phát hiện mặc dù mình ko phải guru, apple xem thường người dùng quá!
@yushikara ừa, bạn giỏi lắm luôn =)))
yushikara
TÍCH CỰC
3 năm
@kEn ViP Giờ kể cả XR camera đơn còn có thể xoá phông! Vậy thì camera đơn của ip7 cũng xoá đc ko cần 7+. Trò bịp bợm thứ 2! =)))
Màu hơi ngả sang tím , SS nó cho ngả sang xanh lục thì phải ?
BQDuong
CAO CẤP
3 năm
Xoá phông nhiều để làm gì nhỉ. Mình thấy có đẹp gì đâu. Chỉ là phong trào thoi
@BQDuong ko biết để làm gì thì search google để tìm hiểu, ko hiểu rồi đi phán lung tung, ko phải lúc nào cũng nên dùng xoá phông, bật đúng lúc, đúng chỗ sẽ đẹp, sẽ hiệu quả
@BQDuong Có những lúc người ta chỉ quan tâm đến chủ thể chứ không cần hình nền xung quanh. Vậy mới có khái niệm portrait (chân dung).
có gì là hoàn mỹ hết đâu các bác, kể cả photoshop.
cam trước kỳ này ngon quá. hóng chụp tối.
PS-cái mụn ruồi yêu quá.
yushikara
TÍCH CỰC
3 năm
Xàm thật! Ip7+ chụp portrait đã ra 1 hình xoá phông max và 1 hình thường! Giờ chỉ việc xếp chồng 2 layer rồi tuỳ chỉnh opacity như trong pts vậy chứ có gì mới đâu!
@yushikara Thì nó làm thay việc đó cho bạn là mới còn gì.
yushikara
TÍCH CỰC
3 năm
@haichin Có vậy thôi bày đặt qc là xoá phông giữ lại tóc rìa này nọ! Apple hãy nhận tôi 1 lai... à ko lạy!!!
khoait1985
ĐẠI BÀNG
3 năm
Iphone Xs Mã là iphone cm gì ????
Cẩu thả, thả chó.
Xoá phông. Xoá luôn tóc với vai của mẫu rồi
@danghiep0122 Thế mà có bác vẫn bảo là ko lẹm vào chủ thể mới lạ

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019