Thực sự cứ phải tập thể dục 30 phút trở lên mới tốt cho sức khỏe?

Hassler
12/11/2018 6:46Phản hồi: 170
Thực sự cứ phải tập thể dục 30 phút trở lên mới tốt cho sức khỏe?
Chắc nhiều bạn cũng đọc và nghe quảng cáo về vụ khi tập thể dục thì cần phải tập ít nhất từ 30 phút trở lên mới đủ đô và tốt cho sức khỏe. Vậy thực tế con số 30 phút này từ đâu ra và có nhất thiết chúng ta phải tuân theo lời khuyên này thì mới khỏe không?

Theo như giải thích thì tiêu chuẩn 30 phút tập thể dục này có thể bắt nguồn từ Đại học Y học thể thao của Mỹ, American College of Sports Medicine ACSM, khi họ đưa ra khuyến cáo mỗi người nên có 150 phút tập luyện những bài tập tốt cho tim mạch ở với cường độ vừa phải mỗi tuần. nếu chia ra theo 5 ngày, trừ 2 ngày nghỉ ngơi thì ta sẽ có 30 phút thần thánh nói trên. Có một khuyến cáo khác của ACSM là bạn cũng có thể chỉ cần tập 3 ngày, nhưng với cường độ mạnh từ 20 đến 60 phút một lần là đủ đem lại các lợi ích cho cơ thể.

Tuy nhiên trên thực tế khoảng thời gian chúng ta tập luyện lại còn tùy vào thể trạng của mỗi người, bạn khó có thể ép 1 người hầu như chả tập tành gì làm 1 lèo 30 phút các bài tập vừa hàng ngày được. Nếu như vậy chắc chẳng mấy ai có thể chịu được cường độ đó. Với những người này tốt nhất vẫn là nên tập những bài tập nhẹ nhàng, rồi dần dần nâng mức khó lên, đơn giản có thể là đi bộ rồi dần chuyển sang đi bộ nhanh và tập các bài về cơ khác.

Bơi cũng là một cách tập luyện hay

Vậy nên nếu bạn muốn bản thân có 1 sự thay đổi bằng cách tập luyện thì bạn cần chú ý 3 thứ chính đó là Cường độ, Mục tiêu, Sức khỏe.

Cường độ:

Tùy vào mỗi dạng bài tập thể dục mà thời gian bạn cần bỏ vào sẽ khác nhau. Thường thì là cái ngưỡng 30 phút thần thánh kia nếu bạn chú ý tập những bài tốt cho tim mạch chẳng hạn. Còn nếu bạn tập kiểu FIIT hay body combat gì đó thì thời gian sẽ ngắn hơn, trên mạng mình thấy có những bài share tập trong vòng 10 phút nhưng khi nhìn họ tập chắc mình cố được 3, 4 phút là toi rồi. Theo CDC thì nếu bạn tập "điên cuồng" trong vòng 1 phút thì cũng tương đương với thời gian bạn tập bình thường trong 2 phút, vậy nên nếu bạn muốn đốt cháy nhiều năng lượng hơn hoặc có ít thời gian tập, tất nhiên là ở mức cơ thể bạn chịu được, thì hãy tập theo dạng nặng, còn không thì cứ tập vừa phải. Mình thi thoảng cũng ham hố tập theo kiểu phá sức 1 chút, thấy cũng nhẹ người nhưng sau đó cơ mỏi không chịu nổi, cái này tùy vào khả năng cơ thể bạn chịu được mức nào thôi.

Mục tiêu:

Cái này cũng theo từng người, nếu chỉ là để cơ thể khỏe mạnh, không cảm giác bị ỳ thì chỉ cần tập tầm 30 phút, còn nếu mục đích là để giảm cân, tăng cơ hay tăng sức bền thì bạn nên tập thêm nữa, tầm 1 tiếng chẳng hạn, cái này cũng đi cùng với phần đầu tiên, tùy vào mục tiêu mà bạn hãy tự cân đo đong đếm cường độ tập luyện của mình.

Sức khỏe:

Thường thì chúng ta tập luyện là để cho mình có 1 cơ thể khỏe mạnh hơn, hoặc đơn giản là để chúng ta sẽ giữ cân nặng ở 1 mức bản thân thấy thoải mái. Tuy nhiên để được như vậy không chỉ cứ cắm đầu vào tập hoặc là tập đều đặn theo mức 30 phút như trên mà bạn còn phải chú trọng vào cả chế độ dinh dưỡng của mình nữa. Chúng ta không phải cố cân đo đong đếm ăn bao nhiêu calo thì phải đốt bấy nhiêu, còn có nhiều thứ khác phải đau đầu hơn là nghĩ cho vụ đó, chúng ta chỉ cần ăn uống đủ chất, vừa phải.

Để có động lực tập luyện hoặc vận động hơn thì như ở Tinh Tế thi thoảng có màn thi nhau hít đất, nhảy dây, hoặc cả đội rủ nhau đi tham gia những giải Marathon "đi bộ" 😁, đấy cũng là 1 cách để chúng ta có thêm động lực vận động cơ thể, vượt qua sức ỳ. Vậy các bạn có nghĩ mình thuộc diện hay vận động không? Cách vận động của bạn là sử dụng cách nào? Cùng chia sẻ để chúng ta cùng sống vui, sống khỏe nhé.

Tham khảo AAptiv, ACSM
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vythanh
CAO CẤP
5 năm
Mỗi giờ tập 5 phút chắc là ok 😁
vythanh
CAO CẤP
5 năm
@hieuvn12 Bạn là siêu nhân rồi
@Hassler fuck chứ fiit gì 😃)))
@Hassler Nhìn ku Hiệp ra sân vs màu áo cỉa bà đầm già juve là thấy khỏe rồi
30p hơi căng
@khamkho213 í, cuhiep khoác áo juventus. Hơi căng 😃
@KIẾM PHÁP Cẩn thận bác bay màu đó 😃) j/k
@Hassler Vui vẻ thôi. Thời còn sv đá bóng trường cũng chơi màu áo na ná như vậy😃
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Hassler vâng cường độ tăng dần thì đến ngưỡng 1h30 em bị viêm dãy chậu chày khám thì bs báo là chạy trên trendmill chân cứng đơ với 1 động tác và gây chấn thương 😁
tập td cũng tốt cho sk mà
thuhang120
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Huệ hs tất nhiên là tốt rồi
0ToQ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tối ngày bia bọt nhậu nhẹt.
Ngày tập 30 phút ngủ 12 tiếng vì nồng độ cồn thì cũng vô ích.

Đấy còn chưa nói ăn bẩn, uống bẩn, hít không khí bẩn.
Cái gì cũng cho vào mồm nuốt được.
kulele
CAO CẤP
5 năm
@0ToQ còn đỡ hơn là éo tập gì
0ToQ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kulele Tập thế chết nhanh hơn 😁
Hơn cái đó chứ hơn cái éo gì ha ha ha
kulele
CAO CẤP
5 năm
@0ToQ để anh khai sáng cho chú nhé
Không tập thể dục nguy hiểm cho sức khỏe hơn là hút thuốc, bị tiểu đường hay bệnh tim
https://www.nguoi-viet.com/doi-song/khong-tap-duc-nguy-hiem-cho-suc-khoe-hon-la-hut-thuoc-bi-tieu-duong-hay-benh-tim/
manhtienpt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@0ToQ Còn hơn là vẫn dung nạp đủ thứ đó vào và chả vận động gì 😁 Ít ra vận động nó cũng giảm các nguy cơ đi 1 ít
mỗi ngày đạp xe 30 phút cường độ vừa phải, duy trì liên tục trong nhiều ngày cũng có hiệu quả đó anh em
@anhmk95 không đâu bạn, mình thấy tăng hooc môn nam, tăng sức bền tim mạch, cải thiện hít thở, cải thiện tinh thần, lưng dưới cũng khỏe hơn, vai cũng khỏe -> nói chung có nhiều lợi ích
chỉ có nhược điểm duy nhất là hít bụi nhiều nếu đi đường đông
mình thường đi sáng sớm và gần công viên ven sông nên đỡ
@anhmk95 à còn về chuyện chim dái, chim cò thì khỏe hơn, cương lâu hơn, lâu xuất tinh hơn bạn nhé 😁
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyễn huỳnh khải được đấy bác, thế chiều nay em lôi bạn gái ra đạp à nhầm lôi xe ra đạp cùng bạn gái :D
kuluoj
TÍCH CỰC
5 năm
@anhmk95 Biết bập bỏm thì nguy hiểm hơn ko biết nha bạn. Thể hình nó chơi hoocmon bên ngoài vô làm dư thừa nên dái nó ngưng hoạt động. Còn đạp xe là kích thích dái nó hoạt động mạnh sinh hoocmon.
Mỗi ngày 15', không cố hơn được, vợ than mệt :oops::oops::oops:
@Wolfrain Vợ tớ cứ đòi tập HIIT 5 tiếng, mình yêu cầu 4 tiếng rưỡi ko chịu.
@adagioleonard chắc phải kiếm vợ để tập thôi 😁
Còn tuỳ vào việc mình tập thể dục theo dạng nào?!
1.Dạng Nhẹ:Hít thở 10 phút:hít vào-thở ra rồi vươn vai,vặn vẹo,co chân linh tinh 😁

2.Dạng trung bình:Tập tạ tay từ 10KG mỗi tay trở lên,Tạ Đòn 20-50KG,Gập Bụng,Squat,Chống Đẩy,v.v :D

3.Dạng nặng:Chạy bộ 10km,Tập Tạ tay từ 30KG/tay,Tạ Đòn 100KG,Gập Bụng kết hợp chống đẩy,v,v :D

4.Dạng đặc biệt:CỐ GIỮ CHO ĐẾN PHÚT THỨ 30 ĐỐI VỚI ANH EM :D
CỐ TRỤ ĐẾN PHÚT 29 VỚI CHỊ EM :D
troll face tau.gif
@Cuong Nb Có người dc lâu hơn đấy
Tối nay làm trận banh,mình thì cứ tuần 2-3 trận, khoản 60'
Chắc bác hiệp fan CR7 nhỉ
@Timkelvin Bác Hiệp không có xem bóng đá nên không có fan CR7 đâu bác
@Timkelvin Mặc làm màu đó 😆
@Timkelvin Đi đá bóng mà vẫn không rời nổi cái MP ra kìa 😁
@Hassler Thế làm màu rồi. Kkkk
Nhà mình gần biển chỉ có bơi và chèo kayak dù đông hay hè
@vietdoan20062006 Bác sướng thật được chèo kayak. Mình muốn chơi ở HN mà lắm thứ quá
@vicktorbui Chèo kayak là gì vậy bác 😁
@adagioleonard Đây bác https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Kayak
@vicktorbui Hồ Tây thẳng tiến đi bác 😁
@Hassler Hôm qua ông bạn thấy comment trên này cũng giới thiệu cho chỗ bên Hồ Tây bác ạ. Định bụng cuối tuần xem thế nào
30p phải cường độ cao mới ăn thua, chứ 30 phút dưỡng sinh thì vứt
spykid
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler dưỡng sinh mà 2km là ok rồi
@Dong_ho_the_ky_com bác này còn non quá, dưỡng sinh 30 phút là đỉnh của đỉnh rồi.
mấy đứa con nít chưa biết tập thể dục thì 30 phút hay 30 tiếng vẫn chỉ là đốt năng lượng ngu thôi.ok 😁
@KTBFFHDAN Bạn nói hay và chuẩn quá, mình đang trung niên rồi nhưng vẫn khoái mấy môn hd mạnh.. thế nó mới phê
@Hassler Chơi thêm đá bóng với gym nữa bạn ạ.. thế cho nó đủ bộ môn
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
trong tuần thì khó, t7,cn bù lại 3h mỗi ngày đánh cầu đc ko, mồ hôi vắt đều mấy cái áo ko hết 😁
@IQ52 đúng là k có tgian tập đều, 1 tuần chỉ được t7, cn.
Mình chơi món bơi, tuần 3 buổi, mỗi buổi bơi 1 giờ với cường độ thay đổi theo bài tập (mình thuê trainer là cựu kiện tướng môn bơi, kiêm hlv quốc gia).
Ngày xưa cũng theo nguyên tắc 30 phút nhưng không thấy hiệu quả cả về sức khoẻ lẫn thể hình. Từ ngày mình theo bài tập thấy cả hai điều này đều rất ổn. Thế nên mới nói các con số kiểu này là không tin được, phải theo yếu tố cá nhân từng người. Tập mà không phù hợp thì còn ảnh hưởng xấu.
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
mỗi ngày đẩy 5 cái cho nó có sức khỏe
@Khanh_Ichi Đùa =))
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard cái gì đùa? thật đùa gì?
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
Cường độ tập phải tùy thuộc vào lứa tuổi... trẻ thì hít đất, bơi lội ( dưới 30), lớn tuổi thì chỉ nên đi bộ chứ chạy hết nổi rồi..
@tq@thanh Già bơi lội vẫn thoải mái nha bác, kể cả già vẫn marathon bình thường. Tất nhiên phải có điều chính về thành tích cũng như là có lộ trình tập đàng hoàng.
novavn
CAO CẤP
5 năm
Mỗi ngày rủ gấu làm 1 hiệp, sống khỏe đến lúc chết luôn 😃
@novavn Đều mỗi ngày một hiệp đến lúc chết luôn 😁 chắc chết sớm lắm
@Hunglong96 Đc 4, ko thì 5 năm là tạch.
@adagioleonard Các cụ có bảo về quy tắc nhân 9 2*9=18 nghĩa là năm 20 1 tuần 8 lần, chắc được 10 năm thanh xuân :v
hunhun
TÍCH CỰC
5 năm
Thật sự mình hứng lên thì đi tập được 2, 3 bữa xong đâu lại đóng đó, hiiic thảm hại
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
@hunhun Cứ xác định ý chí của mình đụt hơn người ta là được bạn ạ. Không phải tập tành gì đâu 😁
@hunhun Mình có đợt mua thẻ tập để nâng cao ý chí mà rồi cuối cùng cũng bỏ phí. Đợt này đang lấy lại quyết tâm đây 😁
@anhmk95 Ngủ cho khoẻ
@Hassler Mấy bác phải lười thì phòng gym kinh doanh mới có lãi, chăm tập thì nó phá sản mất 😆)
CBR600R
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hunhun hơn nhau ko phải sức mạnh cơ bắp mà chính là sức mạnh tinh thần 😃
ông nào bền bỉ, chăm chỉ hơn thì ông đó sẽ có kết quả tốt hơn
(không chỉ trong lĩnh vực sức khoẻ)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095