Tidal công bố thư viện nhạc Hi-res đã vượt ngưỡng 1.000.000 ca khúc

Knah
13/10/2018 21:27Phản hồi: 56
Tidal công bố thư viện nhạc Hi-res đã vượt ngưỡng 1.000.000 ca khúc
Tidal trước đây được nhiều người yêu thích vì chất lượng nhạc lossless với gói Hi-Fi, việc ra mắt dịch vụ Tidal Master với khả năng stream nhạc Hi-res đã gây nên tiếng vang lớn đối với cộng đồng người yêu nhạc. Tại thời điểm ra mắt, thư viện Hi-res của Tidal chỉ dừng ở mức 30.000 ca khúc. Tuy nhiên, mới đây dịch vụ này công bố con số này hiện đã lên đến hơn 1 triệu ca khúc.

Tidal Master có gói cước khá mắc lên đến 20$/tháng, tuy nhiên chất lượng âm thanh của dịch vụ này mang lại so với Apple Music hay Spotify là hoàn toàn xứng đáng. Việc thư viện nhạc tăng hơn 30 lần so với lúc ra mắt của Tidal Master có thể nói là con số cực kỳ ấn tượng. Tuy nhiên hiện nay dịch vụ này vẫn gặp nhiều khó khăn vì có lượng người dùng khá ít so với Apple Music hay Spotify.

Để trải nghiệm Tidal Master, người dùng chỉ cần đăng ký gói dịch vụ, sau đó đăng nhập tài khoản trên ứng dụng di động hoặc desktop là có thể sử dụng.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ổn
hongphuc9x
TÍCH CỰC
6 năm
Tai mình tai trâu nên nghe không phân biệt nổi
huytv11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huydan_vb Định nghĩa rởm thì không chính xác.Nhưng nếu bạn là 1 người thích cảm thụ âm nhạc thì bạn sẽ không đánh giá cao âm thanh mà nó mang lại so với tầm tiền bạn bỏ ra mua nó.
@huydan_vb Lởm từ thời EarPod tới giờ á bác. XS Max mà nó còn tặng củ sạc 5W là đủ hiểu rồi. Đúng kiểu tặng kèm cho có :v
ilove1520
TÍCH CỰC
6 năm
@DucAnh1999 Vẫn hơn nhé, nghe vẫn khác hẳn
DrLucas
ĐẠI BÀNG
6 năm
Để đây và không nói gì B)
Ít nghe nhạc ngoại
Tidal nghe ngồ ngộ
Ko biết phải hàng chị na ko
@vietnew2128 người sáng lập là rapper JayZ nhé
@BlackCat_94 Giống kiểu Dr. Dre beatsaudio nhỉ. Mà e thấy lại tin tưởng mấy hãng lớn hơn vì chắc họ thừa tiền đầu tư nghiên cứu và mời đc nhìu nghệ sỹ để tinh chỉnh tai nge hơn
koumyougen
TÍCH CỰC
6 năm
Có tai nghe hires đã rồi tính nhé
Ủa h mới biết có dịch vụ này. 400k cũg ổn so với cái khổ của việc đi kiếm nhạc hires
@westlifeplaywar Vấn đề là 400k có được tải về máy nghe ko bác
Chứ chỉ ko 400k/ tháng
Thì 1 năm là 5 củ hơi chát
@westlifeplaywar Mình lại có thói quen khác. Thường nhạc hires mình rất kén nên chỉ nghe một số ít tác giả tác phẩm thôi. Nên nếu stream thì thành ra hơi thừa (dù cái hệ thống recommender của bọn stram nhạc gợi ý khá tốt nhưng mình vẫn hơi kén nhạc). Mà mình biết nhiều bác có thói quen chỉ nghe một số tác giả tác phẩm thôi.
Dịch vụ này phù hợp với các bác ít kén nhạc hơn, nhưng 20 trump một tháng cũng khá đắt 😁
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@vicktorbui Mình mua CD cũ giá tầm $1 bên Mỹ... ko biết đã đủ chuẩn lossless chưa... hihi

Đa phần dĩa gốc đã là chuẩn lossless rồi... theo ngu ý của mình
@HamDzui Đĩa gốc là ngon rồi bác 😁
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@vicktorbui Bên này người ta mua nhạc số nên dĩa gốc họ bán rẻ lắm... DVD $2, CD $1

Kiếm nhạc mới thì khó chứ nhạc cũ thì nhiều
Ơ... Mình có xem vid một anh trên YouTube so sánh Spotify Premium với option nhạc chất lượng cao vs. Tidal thì thấy không khác biệt mấy :/
@Hoàng Ngu Sy Mình cũng xem clip so sánh ko biết có cùng bạn ko nhưng khác mà. Tiếng trong hơn hẳn.
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
mọi thứ đều ổn, trừ việc thiếu quá nhiều nhạc trung, nhật, hàn
Ai có tai tốt và hiểu chút về thanh nhạc thì phân biệt được. Mình thì thường đến các triển lãm âm thanh trải nghiệm và nghe thử để có đánh giá tốt hơn.
Phần cứng đt không đáp ứng nổi.
Nghe Hi res nhiều sẽ bị điếc tai đó.
Hóng đêm nay AK cho up fw có tidal offline và Spotify.
Tháng nào cũng nộp Apple music 59k mà chẳng có thời gian nghe mấy. Giá rẻ chút thì cố mua gói nghe qua đt phụ LG V20 cũng ổn.
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@rockway_boy V20 mua cũ chưa đến $150 dùng DAC khá chuẩn

Mình có Receiver DAC 7.2 nhưng Bluetooth hình như chỉ 4.2... ko biết muốn truyền tải âm thanh từ phone qua Receiver DAC ntn cho hay

Cọng dây cũng đáng suy nghĩ
@HamDzui tiền mua LG V20 cũ làm con DAP ổn hơn bác hơn, chứ bọn nhà báo viết láo đó, V20 chỉ so DAP tầm 3tr đổ về thôi
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@pro744 DAC thì mình có Receiver xịn gần $1,500 rồi...

Nhạc thì từ CD kết nối vào ko kể đến nhưng thông qua cable thường thì ko thấy khác biệt

Còn nhạc từ điện thoại qua Receiver theo mình nghĩ trực tiếp thì vẫn hay hơn vì chỉ qua 1 sợi dây chứ ko phải : bài hát - điện thoại - dây - DAC - dây - reiceiver - loa

Mình vẫn Trung thành Theo kiểu tích hợp

Bài hát - ĐT chuẩn DAC - dây (hên xui) - receiver tích hợp DAC (đa phần đầu sản xuất sau năm 1996 đều có khả năng) - loa
Lamg nhớ đến dịch vụ Xem Ảnh Flickr
Đây gọi là Hi Res hả 😁

HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@Hybrid Gs Mình đoán cái đó tối ưu thôi... nếu mình chọn sẽ là lossless
@HamDzui HiFi là lossless rồi, master là gốc trong phòng thu
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@Hybrid Gs Chắc cứ chọn cao nhất nhỉ... hihi
@HamDzui hifi lossless rồi master. Lại thêm vụ normal và high nữa, gây rối người dùng
minh999
ĐẠI BÀNG
6 năm
nó tăng trưởng chậm tại vì nó đánh vào thị trường ngách, thị trường những audiophile có nhu cầu nhạc chất lượng cao. Thị trường này vốn nhỏ nhưng có khả năng chi trả cao. Còn apple music với spotify phục vụ thị trường đại chúng nên chất lượng nhạc bthg để đẩy giá xuống, dễ tiếp cận với mọi người hơn. Thay vào đó họ tập trung vào trải nghiệm nghe nhạc thuận tiện và thông minh nhất
Jo3 Nguyễn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác không nên mua mấy cái này đâu. Nói thẳng ra chẳng nghe được sự khác biệt. Đơn giản là khi từ studio bounce ra là file wav (định dạng phổ biến trong studio), sau đó còn đưa qua các master engineer họ master lại theo tuỳ output. Ví dụ như cho stream online sẽ cần chất lượng ra sao? Ra CD sẽ ra sao? Và cho video sẽ ra sao? Tất cả đều không giống nhau. Dịch vụ stream online khi upload lên đã bị nén theo chuẩn của dịch vụ đó, ví dụ của Spotify khác và của apple khác. Nên dải tần số 20 tới 20kHz bạn nghe giỏi lắm đc 17k là hết rồi. Vị dụ như giờ mình nói lossless đi, nó được nén lại từ file gốc ra, sau bản master, có thể nói nó sẽ ko bị mất nhiều dải tần số như mp3, nhưng liệu bạn có nghe khác được không? Họ có thể boost 3dB trong khoảng 500Hz bạn có nghe ra? Xin thưa rằng bạn không nghe ra đâu. Mình là recording and mixing engineer ở mỹ làm trong những studio cả mấy triệu usd, nói thật muốn nghe sự khác biệt 3dB cho một số Hz rất khó. Nói tóm lại tụi nó làm mấy dịch vụ này cho thấy sang chảnh là chính. Còn muốn thưởng thức thì cần am hiểu thể loại muốn nghe, source và output là vấn đề rất khác. Bạn có source gốc từ studio nhưng bạn không có speaker và thiết bị phù hợp thì cũng vất đi. Đây là ý kiến riêng, giải thích hơi lộn xộn, anh em đừng ném đá. Thế giới âm thanh nó bao la lắm. Dịch vụ mastering trong 1’ đầy trên mạng, nhưng xin lỗi đưa mình làm như nó cũng mất 1’ thôi, vấn đề là bản master nó chỉ để nghe cho vui, ko phải professional way. Mỗi thể loại âm nhạc và bản mix đều master theo 1 cách riêng và chuẩn riêng. Nhưng người nghe nhạc có 1 câu: louder is better. Các bác có thể tham khảo thêm về lịch sử loudness war nhé.
Jo3 Nguyễn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wolfee Mình chỉ phân tích lý do tại sao không nên mua thôi bạn. Chính mình từng master rất nhiều ca khúc mình biết thì khuyên anh em không nên tốn tiền thôi. Chứ bạn nói hay hơn hay tốt hơn. Mình xin lỗi mình hết ý kiến. Bạn lên Spotify và cái này mở nghe thử đi. Bạn nghe đc sự khác biệt thì mình bái phục. Lỗ tai mình nghe từng Frequency chứ không phải chỉ nghe low mid high mid range thôi đâu bạn. Mình chỉ phân tích là họ đánh vào tâm lý là lossless và Hi-res gì đó thôi để khách hàng ham hố mua thôi. Riêng bản thân mình thấy spotify chất lượng đã đủ cho người nghe stream online. Muốn chất lượng hơn xin mua CD gốc và có luôn bộ nghe chất lượng.
wolfee
TÍCH CỰC
6 năm
@Jo3 Nguyễn CD vs streaming: mỗi cái có cái lợi cái bất tiện riêng bạn ơi, mình nghĩ ko thể so như vậy đc, cái quan tâm ở đây là streaming nhạc chất lượng cao.
Như mình nói trước đó rồi, Tidal ra cái này thì đã phân loại khách hàng bằng cái giá rồi; đó là những người muốn thưởng thức kiểu streaming "chất lượng cao", cao ở đây kp là nhất nhé. Chứ muốn phân biệt thì chuyên nghiệp như bạn đó, phải đủ thứ mới cảm nhận tới đc cái chất lượng cao thật sự là gì và mình tin rằng tidal ko dành cho nhóm khách hàng chuyên nghiệp như bạn. 1 sản phẩm khi ra nó sẽ biết dành cho ai, công dụng nó là gì, nó bán cho người cần. Thêm nữa, nó mà ko tốt hay gian dối chất lượng mình nghĩ logic thì nó đã ko thêm 970.000 bài vào, vì có cầu mới cung. Chứ bạn khuyên chung chung ae ko nên tốn tiền mua do đánh đồng "ko cảm thụ đc chất lượng" thì mình nghĩ ko hợp lí vì nó chỉ dành cho người hiểu giá trị của nó thôi. Anw kiến thức của bạn mình đọc đã đc bổ sung thêm, cảm ơn bạn.
Jo3 Nguyễn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wolfee Mình không phản bác ý kiến của bạn nhưng mình thấy nó hơi phí khi mua gói dịch vụ này thôi. Vì định nghĩa kp nó không có nghĩa là chất lượng tốt. Mình không phủ định Tidal cung cấp chất lượng cao nhưng với chuẩn lossless or Hi-res thì mình thấy không phù hợp cho streaming. Ngay mình đây nghe soptify thấy chất lượng quá đủ rồi. Tất nhiên có cung mới có cầu nhưng bỏ ra $20 liệu có xứng đáng với thư viện chỉ 1mil bài. Mình thấy hơi uổng tiền thôi, mình không quá khắt khe khi thưởng thức âm thanh, chỉ khắt khe khi làm việc chuyên môn trong studio.
Note: không ai kiểm định liệu nguồn của họ có thật sự được nén đúng chuẩn hay không? Nếu chỉ dựa vào kp thì chẳng khác nào lừa dối khách hàng cả.
wolfee
TÍCH CỰC
6 năm
@Jo3 Nguyễn yep buddy. well noted 😁
Hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119