Tiếng Việt: Font, Lịch Việt, PM đọc eBook và Từ Điển dành cho Smartphone

dihuta
6/5/2008 13:15Phản hồi: 127
Bài viết này giới thiệu và hướng dẫn bạn cách cài đặt và sử dụng Font chữ tiếng Việt, các từ điển tiếng Việt, Âm lịch và các chương trình đọc eBook trên các thiết bị điện thoại dùng hệ điều hành Windows Mobile for Smarphone (Microsoft gọi là Windows Moblie Standard). Bài viết sẽ thường xuyên được cập nhật để cung cấp các chương trình và kỹ thuật mới nhất về các vấn đề này.

Lưu ý:

• Bài này chỉ dành cho điện thoại sử dụng Windows Mobile Smartphone. Trường hợp bạn đang dùng các thiết bị sử dụng Windows Mobile (Pocket PC, Pocket PC Phone) bạn vui lòng đọc bài sau đây.
  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
  • Sao lưu toàn bộ dữ liệu trước khi cài đặt để tránh trường hợp rủi ro mất dữ liệu.
Hướng dẫn này gồm 4 phần sau đây:
  1. Font tiếng Việt cho Windows Smartphone.
  2. Lịch Việt (Âm lịch) cho Windows Smartphone.
  3. Đọc eBook (sách điện tử) trên Windows Smartphone.
  4. Từ điển tiếng Việt cho Windows Smartphone.
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Font tiếng Việt cho Windows Smartphone.

Do mặc định các font hệ thống trên hệ điều hành Windows Mobile Smartphone không hỗ trợ hiển thị tiếng Việt Unicode nên để có thể hiển thị được chữ tiếng Việt chúng ta cần phải cài đặt các font Unicode vào hệ thống thì mới có thể xem được Web tiếng việt, đọc được eBook tiếng Việt, tra được từ ngữ tiếng Việt.

Giống như Pocket PC, Smartphone cũng có 2 cách cài đặt font chữ tiếng Việt. Cách thứ nhất là copy các font hệ thống của Windows trên máy tính (C:\Windows\Fonts), như Tahoma, Arial, Time New Roman vào thư mục \Windows\Fonts trên Smartphone và khởi động lại máy. Cách thứ nhất trong một số máy sử dụng tốt, tuy nhiên nhiều máy sau này dùng cách này chưa chắc đã thành công. Vì thế anh em trên một số diễn đàn đã nghiên cứu và cho ra một số bộ cài đặt Font ở dạng file .Cab để cài tự động vào máy.

CÀI ĐẶT FONT TIẾNG VIỆT CHO WINDOWS SMARTPHONE

Bước 1: Trên máy tính
a. Đối với máy Windows Smarphone phiên bản 5.0 (2005), 6.0, 6.1

• Download file WM56.zip dưới đây và bung nén ra được 2 file Cab.
  • Chọn một trong hai file .cab là VNFonts_WM56.cab hoặc HHVN_WM56.cab (bộ này do anh HuuQuynh, HHVN tạo) và chép vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy (Mở My computer, click Mobile Device và kéo file .cab vào đây). Chủ quan mình thích kiểu dáng bộ VNFonts_WM56.cab hơn do bộ này dùng font Segoe. Làm tiếp bước 2.
b. Đối với máy Windows Smarphone phiên bản cũ (2003)
  • Download file WM2003.zip dưới đây và bung nén ra được 1 file Cab.
  • Chép file .cab này vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy (Mở My computer, click Mobile Device và kéo file .cab vào đây). Làm tiếp bước 2.

Bước 2: Trên điện thoại
  • Trên điện thoại: chạy chương trình File Explorer, di chuyển đến nơi chứa file .cab vừa chép vào, chọt vào file này để tiến hành cài đặt.
  • Khởi động lại điện thoại để hoàn tất (nếu không biết cách khởi động lại thì tháo pin ra và lắp vào lại).

Trước khi cài font tiếng Việt (TMobile Dash)

Sau khi cài font tiếng Việt

Lưu ý:
  1. Trường hợp máy bạn sử dụng ROM tiếng Hoa, tiếng Nhật có thể phương pháp này không có tác dụng. Bạn thử nghiên cứu cách khác hoặc nghĩ đến việc sử dụng ROM tiếng Anh.
  2. Trường hợp cài xong vẫn không hiển thị được tiếng Việt thì có thể bạn quên khởi động lại máy hoặc cố gắng thử dùng bộ font khác để cài lại.
  3. Phương pháp trên đây không đảm bảo cho 100% các loại máy có thể hiển thị được tiếng Việt, tuy nhiên tác giả đã thử thành công trên hầu hết các Smartphone.
WM56.zip
WM2003.zip
thekid2512
ĐẠI BÀNG
15 năm
e làm theo những gì a chỉ nhưng sao nó k hiện ra TV dc (nhất là fần mềm Emap). A đang use Dopod C720W,WM 6.1
E cài VNFonts, chứ k cài HHVN... Mong dc a chỉ giúp ^^
Xin hỏi cả nhà, có ai có phần mền cài bộ gõ Tiếng Việt cho máy HTC S60 không? Mình mới dùng đang loại máy nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm, mong các pro giúp đỡ. Cảm ơn trước nhé.
Bác tìm cái M@bi typing chạy trên S620 rất đc.

Có bác nào dùng cái RSS Hub trong bản ROM 3VO 2.5 không nhỉ. EM dùng cái này mà phần tin kô hiển thị đc tiếng việt các chữ có dấu mũ, còn dấu thường : ''huyền sắc'' vẫn hiển thị tốt. Chỉ riêng phần tin của google new thì head line ko hiện đc dấu nhưng vào đọc detail lại đc.
Máy em đã cài VNfont và copy thêm các font vào trong wimdow\font của máy vấn ko hiển thị đc 😕
file WM56.zip‎ lỗi rồi bác ơi...
2. Lịch Việt (Âm lịch) cho Windows Smartphone.

Không có nhiều sự lựa cho cho phần mềm Âm lịch trên như các thiết bị Palm, Pocket PC, trên Smartphone gần như chỉ có 2 phần mềm Âm lịch. Một là phần mềm miễn phí dạng Java, còn lại là phần mềm thương mại.

a. Âm lịch cho Smartphone dành cho các điện thoại có hỗ trợ Java
Trường hợp Smartphone của bạn có hỗ trợ java (JVM, hầu hết các máy Smartphone sau này đều có) bạn có thể cài phần mềm Âm lịch này để sử dụng.

• Đầu tiên bạn download file zip dưới đây, bung nén ra có file ViMobi_AmLich.jar.
  • Chép file ViMobi_AmLich.jar này vào bộ nhớ máy hay thẻ nhớ.
  • Chạy phần mềm quản lý ứng dụng Java trên máy bạn lên, tùy điện thoại mà phần mềm này có tên riêng và cách chọn file Jar để cài khác nhau. Nhưng tóm lại là bạn chạy lên và tìm trong Menu xem có chổ nào cho cài (install) ứng dụng ViMobi_AmLich.jar là được. Thí dụ như ảnh minh họa dưới đây tên chương trình quản lý là JVM.
Chọn Install, Local Files để cài

Cài xong giao diện như thế này

b. Lịch phù đổng cho Smartphone
Đây là một ứng dụng thương mại. Bạn cần phải mua mới sử dụng được. Thông tin chi tiết mời bạn xem tại đây.
AmLich.zip
3. Phần mềm đọc eBook (sách điện tử) trên Windows Smartphone.

Windows Mobile nói chung đọc được các eBook tiếng Việt dạng PRC (Mobipocket Reader) được tạo cho các thiết bị hỗ trợi Unicode (như các eBook được chia sẽ tại trang www.thuvien-ebook.com). Để đọc eBook ta có thể dùng chương trình Mobipocket Reader. Cách cài đặt chương trình và chuyển các tập tin eBook .prc sang Smartphone, PPC như sau:

• Cài đặt chương trình
    1. Đầu tiên bạn cần kết nối điện thoại với máy tính bằng cổng USB (Máy tính và điện thoại đã hiểu nhau qua ActiveSync/Device Center).
    2. Download chương trình Mobipocket Reader cho Windows tại đây.
    3. Nhấp đôi vào file download trên để tiến hành cài đặt chương trình.
    4. Sau khi cài đặt xong, bạn chạy Mobipocket Reader trên Windows. Mobipocket Reader sẽ tự động phát hiện thiết bị di động và hỏi bạn có muốn cài MobiPocket Reader cho điện thoại này hay không? Bạn chọn Yes và chờ Mobipocket Reader tự download và cài đặt cho điện thoại.
Lưu ý: Ngoài cách cài đặt trên bạn còn có thể download file .cab và tự cài đặt. Download tại đây. (Nhất là đang dùng MAC OS hay Linux)​
  • Chuyển eBook (PRC) từ Windows sang điện thoại
    1. Đầu tiên bạn cần kết nối điện thoại với máy tính bằng cổng USB.
    2. Với các file eBook (.prc) đã sẳn sàng, bạn chỉ cần nhấp đôi vào nó để mở nó ra với Mobipocket Reader.
    3. Sau khi eBook được mở ra với Mobipocket Reader trên Windows, bạn click nút Send, và chọn điện thoại của bạn. eBook sẽ được chuyển sang điện thoại.
Mobipocket Reader trên Windows sẽ hỏi bạn muốn cài cho thiết bị mới này không?

Sau khi cài xong, chạy Mobipocket Reader trên Windows Mobile Smartphone ta được thế này

Và từ từ thưởng thức

Lưu ý:
  • Bạn có thể chép thêm các font của Windows trên máy tính vào thư mục Windows/Fonts trên điện thoại để trên Mobipocket bạn có thể lựa chọn nhiều font đọc sách.
  • Sách có thể tìm và download miễn phí tại www.thuvien-ebook.com
em cài được mobipocket vào máy rồi cũng hiện lên như hình của bác và cài thêm mấy bài ebook nữa nhưng lam thế nào để đọc được hả báo.hay là mấy bài ebook kia em chưa cho vào đúng chỗ ah. bác giúp em với
Cám ơn bạn nhiều lắm, mình mới dùng dòng điện thoại này nên kô biết nhiều về phần mềm của nó, nhờ bạn mà mình đã có và hiểu một chút... Chúc bạn ngày càng có nhiều phần mềm hay và Pót lên cho anh em cùng dùng nhé
4. Từ điển tiếng Việt cho Windows Smartphone.

Nói đến phần mềm từ điển cho Windows Mobile (Windows Mobile Smartphone) thì không thể nào kể xiết. To có, nhỏ có, hay có, dỡ có, trả tiền có, miễn phí có, hàng nhập có, hàng nội địa cũng có,... đủ loại cả. Tuy nhiên trong giới hạn bài viết này tôi xin giới thiệu hai phần mềm tiêu biểu và phổ biến. Cả hai đều dễ cài, dễ xài và miễn phí tất tần tật.

a. Từ điển đa ngôn ngữ dùng với Mobipocket Reader

Ăn theo bài trên, sẳn tiện giới thiệu luôn mấy cuốn từ điển dạng eBook. Cách cài đặt y như chuyển eBook prc sang điện thoại. Có điều các eBook này được thiết kế dạng từ điển nên có thể tra cứu và dịch từ khi đọc eBook prc.

Hướng dẫn cài đặt
1. Cài đặt MobiReader cho Windows và cho điện thoại (Xem phần 3 bên trên).
2. Download các file từ điển sau:3. Bung nén file trên, double click vào các file .prc đã được bung nén.
4. Xem cách cho eBook ở phần 3 trong loạt bài này.

b. MDict - Từ điển đa ngôn ngữ, Báck khoa toàn thư (ngon bổ mà rẻ chính là cái này)

Đây có thể nói là một chương trình từ điển miễn phí, đầy đủ tính năng mà rất dễ sử dụng. Lại thêm dữ liệu tiếng Việt (Anh, Pháp, Hoa,...) cho MDict quả là rất đầy đủ và phong phú, có cả bộ Bách Khoa toàn thư để sử dụng miễn phí luôn. Riêng phần mềm MDict này bác maianhtungsten đã có một bài tổng hợp khá hoành tráng. Bài viết sử dụng chung cho Windows Mobile và Windows Smartphone nên các bạn có thể vô từ download và cài đặt sử dụng.

ngocquy0583
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chào Dihuta, mình thấy hình cuối cùng của bạn hình như là Mdict 2.4 trên Smartphone và có hiển thị được phiên âm luôn.
Mình đã cài Mdict 2.4 cho cái Dash của mình (ROM WM 6.1) và chép font phiên âm vào Windows/fonts và cả tạo 1 folder tên Fonts trong thư mục Mdict rồi chép font phiên âm vào rồi nhưng vẫn không hiển thị được phiên âm. bạn chỉ giúp mình với
Mình cài bản MDict xong rồi copy cái thư mục Fonts này vào thư mục MDict trên bộ nhớ máy là nó ra thế.
Fonts.zip
Cám ơn bạn nha. Những thứ này mình đã có hết rồi. Nhưng dù sao mình cũng cám ơn bạn, vì bạn hơn mình là mình không có ở không, để làm những chuyện như bạn, mình nể bạn chổ đó. đừng nghĩ xấu nha. Hãy luôn nghĩ những điều tốt đẹp đó nha
trungzena
ĐẠI BÀNG
16 năm
Có được bình thường không vậy? Chắc sẽ bị ban nick do chưa biết suy nghĩ mà đã vội học chữ
Dở hơi à? thần kinh rung rinh à? Chú không rãnh thì chú vào đây làm gì?:frown3qg:
Đúng là dở hơi!!!

Cảm ơn chủ topic đã hướng dẫn rất cẩn thận. Ai có biết bộ gõ tiếng việt cho WM6 Smartphone không chỉ dùm với ạ.
hình như bạn này cũng ở ko lắm mà đi nói tùm lum, bó tay ông này.........
:mad: Cám ơn cái kiểu này thì đừng cám ơn, người ta đọc thêm ghét, ủng hộ cảnh cáo:T
Em đã cài thành công từ điển Mdict! Nhưng buồn một cái là font vẫn bị lỗi mặc dù e đã dùng phông WM2003 của bác! E đang tìm cách khắc phục! Cảm ơn bác nhiều! Nhân tiện em cũng muốn có thêm bộ từ điển Việt -Anh, Việt -Pháp, bác có không cho em xin với!
giải nén ra copy vao c:/windows/fonts/ past vào và khởi động lại, xem web bằng có dấu tiếng việt luôn đó nha pro
Fonts.rar
bác có thể chỉ giúp em cách cài TV của SS i607 em có thử cài rồi nhưng không được. thank bác trước nha.
cám ơn bro nhe,em cài thử Font rồi chạy ổn lám.
cám ơn bro nhe,em cài thử Font rồi chạy ổn lám.
Mình muốn hỏi một vấn đề phát sinh khi sử dụng Smart Phone font tiếng Việt đó là khi mình tìm trong danh bạ do không gõ được tiếng Việt nên thành ra rất khó khăn khi muốn tìm một contact nào đó. Liệu có cách nào khắc phục vấn đề này không?
(Mình đang dùng Palm Treo 500v, WMS 6)
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
15 năm
Pác ơi sao em cài font tiếng việt cho con Qtek 8310 mà nó cứ báo Inttallllation was unuuccccessful. The program or setting cannot be ínttalllled because it dóe not have suficient system permiisiionns.

Pác bít cách cài font thì bảo em với.

em đang dùng WM5.0 OS5.1.70 (B14406.1.1.1)

Thanks pác
Mình dùng đủ mọi cách để dùng Sync kết nối với máytính, minh đã download bản mới cho Win Vista là file "drvupdate-x86_2" thế mà vẫn không cách nào kết nối cái Samsung I600 của mình với máy tính được? Cable nối với máy tính nó chỉ hiểu máy của mình như USB mà thui 😔 bạn nào làm ơn chỉ giúp mình với.
Thanks nhiều
cam on bac nhieu nhung tai lieu het suc quy gia!
bác xem lại coi chết em rồi sau khi dowload phân font tiếng việt về máy thì máy em không tài nào bật lên hình nữa
Rất rất cảm ơn ban dihuta bài của bạn thật sự rất bổ ích đối với mình, thành thật cảm ơn bạn nhé
Cái này cài được cho Palm 500v kg vậy các bác?
Cài được bạn ạ. MÌnh cài và dùng rồi. Ổn lắm.
em mới dung C720W ko biết có dùng được ko nhưng cũng load về dùng thử. cám ơn các Pác đã chia sẻ
anh ơi sao cái reader của em đọc truyện chữ cứ bé tí vậy?hix đọc đau mắt quá!giúp em với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019