Tiêu chí mua laptop làm việc văn phòng (2021)

Duy Luân
28/2/2021 22:15Phản hồi: 210
Tiêu chí mua laptop làm việc văn phòng (2021)
Chia sẻ về những tiêu chí chọn mua laptop để làm việc văn phòng của mình. Việc văn phòng ở đây là những thứ như web, email, xem video online (streaming), họp hành, các app Microsoft Office, thậm chí chỉnh sửa ảnh gia đình nhẹ nhẹ cũng ổn.

Mỏng nhẹ, thiết kế đẹp

Ủa không phải cái đầu tiên cần quan tâm là cấu hình hả? Nếu bạn chỉ dùng laptop làm việc văn phòng thì không cần để ý nhiều tới khoản này, vì cấu hình của gần như mọi laptop hiện nay đều đủ, thậm chí dư sử dụng cho mọi nhu cầu mà chúng ta thường gọi là văn phòng. Cũng sẽ có những tình huống bạn phải xử lý một số file rất nặng, thường là file Excel, nhưng khi đó khả năng cao là bạn đang không dùng đúng công cụ mà thôi (ví dụ, file Excel mà trăm nghìn dòng là thấy cần giải pháp khác rồi đó).

Quay trở lại với chủ đề chính, máy mỏng nhẹ là tiêu chí quan trọng hàng đầu khi bạn đi mua một cái laptop để làm việc văn phòng vì bạn phải đem theo nó mỗi ngày. Sáng ra nhét máy vào balo, chiều về cũng phải nhét máy vào balo rồi đeo lên vai phi xe máy đi về. Một cái máy nhẹ sẽ giúp bạn khỏe hơn nhiều, khi cần di chuyển lòng vòng trong công ty để gặp người này người kia hay đem máy đi họp cũng thoải mái hơn.

Thiết kế đẹp là đương nhiên, ai mà chẳng thích cái đẹp, đặc biệt là laptop. Theo mình, laptop đẹp sẽ giúp bạn tăng hiệu quả công việc vì bạn sẽ cảm thấy hứng thú khi sử dụng, hứng thú khi dùng cái máy để hái ra tiền cho bạn. Ngày nay để có được laptop đẹp bạn không nhất thiết phải chi quá nhiều tiền đâu. Trong khoảng tiền từ 12-15 triệu đã có các mẫu nhìn bắt mắt rồi. Asus Vivobook, Acer Aspire, Lenovo IdeaPad Slim… là những cái tên bạn có thể tham khảo nếu cần máy giá thấp mà vẫn nhìn ổn.

Nếu được, bạn hãy chạy ra những cửa hàng bán đồ tin học, ví dụ như Phong Vũ, Thế Giới Di Động, FPT Shop… để xem các mẫu laptop trưng bày. Ưng cái nào thì ghi chú cái đó lại rồi về nhà tìm hiểu tiếp, đây là cách mình hay hướng dẫn cho người thân, bạn bè khi cần lựa laptop văn phòng. Nếu có ai đó đưa cho bạn một cái laptop tham khảo giá rất tốt, cấu hình rất mạnh nhưng bạn không thích thiết kế của nó, bạn cảm thấy nó xấu… thì không nên mua mẫu đó.

Tất nhiên giá càng cao lên thì thường máy cũng sẽ đẹp hơn, mỏng hơn, cái này bình thường. Kinh nghiệm của mình đó là bạn nên đặt ra một mức ngân sách mà bạn có thể chi, ví dụ 20 triệu, rồi mua một cái máy tốt nhất mà bạn có thể tìm được trong khoản tiền này.

Màn hình tốt

Màn hình là cái bạn thường xuyên nhìn vào, đừng đánh giá thấp nó. Độ phân giải là yếu tố quan trọng, và theo mình laptop xài ngon ngày nay thì phải từ Full-HD 1080p trở lên. Bạn mua một cái máy để dùng trong 2-3 năm thậm chí lâu hơn, nên hãy nghĩ tới cả cho tương lai nữa. Nếu có khả năng, hãy lên luôn các model dùng màn hình 2K, bạn nhìn 2K rồi bạn sẽ bị ghiền đấy 😁

Đa số việc văn phòng không cần đến chức năng cảm ứng, nên bạn hãy bỏ qua các model có cảm ứng để tiết kiệm chi phí, tiền đó để dành mua thứ khác hữu ích hơn. Trừ khi bạn biết rõ vì sao mình cần cảm ứng, còn không thì không chơi.

Nhiều dòng laptop từ 12 triệu đổ lên ngày nay có thiết kế viền mỏng nhìn rất sexy, bạn nên chọn mua những con máy như thế. Và có nhiều model máy tuy cùng tên nhưng lại khác năm ra mắt, bạn hãy lấy mã sản phẩm rồi lên Google tìm hiểu thêm để chắc chắn rằng mình mua được model mới nhé. Không phải là model cũ không tốt, nó vẫn sống khỏe nhiều năm sau khi ra mắt, nhưng nếu có khả năng thì bạn mua model mới dùng cho sướng.

Nhớ để ý tới pin nữa bạn nhé

Quảng cáo

Pin từ 8 tiếng sử dụng thực tế trở lên là ngon, dùng đủ 1 ngày làm việc mà không cần sạc. Nhiều đồng nghiệp của mình (không phải ở Tinhte.vn mà ở một số công ty làm việc văn phòng bình thường) đã không còn phải đem sạc theo mình mỗi khi cần chạy đi gặp khách hàng, đối tác, đi ra thực địa để khảo sát thông tin, vì cơ bản là thời gian dùng pin của laptop giờ đủ xài rồi. Có những model lên được tới cả chục tiếng, nhưng tất nhiên giá cũng cao hơn.

Tóm lại về phần pin thì dễ, bạn cứ mua những model có dung lượng cao nhất trong tầm ngân sách của mình là ok. Nếu trong ngân sách của bạn không đủ có thời gian pin tốt thì cũng đừng quá căng thẳng, vì có khi công việc của bạn cũng không đòi hỏi pin nhiều đến thế. 4-5 tiếng vẫn ổn, đủ để đi họp hành, gặp đối tác, xong về tới công ty thì gắm sạc lại thôi. Đầy người quanh mình pin laptop chai chỉ chạy được 2 tiếng mà vẫn sống khỏe nhiều năm nay và vẫn kiếm ra tiền :D

Chia sẻ thêm là những chiếc laptop dùng chip dòng U (ví dụ, Intel Core i5-XXXXU, hoặc Intel Core i3-XXXXU) thường có thời gian dùng pin cao hơn vì dòng chip này được thiết kế để tiêu thụ ít điện. Các chip dòng U cũng đủ dùng cho nhu cầu văn phòng, thậm chí dư, nên bạn không cần ngại việc máy yếu.

Hãy test webcam, micro nếu có thể

Ở năm 2021 thì đừng quên vụ này, khi mà bạn sẽ phải họp hành từ xa, gọi điện từ xa, không chỉ với những đối tác ở nước ngoài mà với cả những đồng nghiệp cùng công ty với mình. Dịch có thể bùng lên bất kì lúc nào, bạn luôn phải sẵn sàng cho việc Work From Home và một cái laptop với webcam, micro tốt sẽ giúp nhiều lắm.

Không nhiều review nói về yếu tố này, nên có thể bạn sẽ gặp khó khăn khi đi tìm review để đọc về webcam, micro. Cách tốt nhất theo mình vẫn là đi ra tiệm coi thử trực tiếp.

Quảng cáo

Nếu được, hãy chọn máy có SSD

Những chiếc laptop cao cấp từ 20 triệu trở lên đã dùng ổ SSD rồi, nhưng các máy từ 20 triệu trở xuống thường vẫn mặc định sử dụng ổ cứng HDD truyền thống. Ổ HDD truy cập dữ liệu chậm hơn, mở phần mềm lâu hơn, thời gian chờ khởi động cũng lâu hơn. Ngoài ra nó có khả năng hỏng cao hơn vì có nhiều thành phần vật lý di chuyển. Nếu được, hãy ưu tiên chọn các model dùng ổ SSD bạn nhé.

Dung lượng không phải là vấn đề quá căng thẳng, 256GB là đủ dùng, 512GB là dư dả cho đa số nhu cầu văn phòng rồi. Nếu cần lưu nhiều dữ liệu hơn, bạn luôn có thể dùng ổ cứng rời, lưu bớt lên cloud, hoặc thậm chí dữ liệu đó lưu vào ổ cứng mạng trong công ty thì hợp lý hơn là lưu lên máy tính của riêng bạn.

Vài dòng chia sẻ với anh em cũng làm việc văn phòng.
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình di chuyển nhiều, thích mỏng nhẹ, mạnh và nhanh 😂😂
@sandy15 thớt thiếu tiêu chí rất quan trọng là laptop có hỗ trợ PD để sạc qua cục sạc di động rồi...
Cái này quan trọng vì không phải lúc nào cũng gần nguồn điện, chưa nói ngồi trên tàu xe, ngoài đâu đó không có ổ điện... mà cục sạc thì ngày càng phổ biến, từ 10.000 đến 30.000 mAh... hầu như lúc nào cũng mang theo...
với cục pin sạc di động này thì laptop có thể chiến đấu lâu hơn nhiều!
hunhun
TÍCH CỰC
3 năm
@sandy15 giờ máy gaming cũng mỏng nhẹ, màn đẹp
@hunhun 👍👍👍
@MrNamN Uhm, thêm cái đó tiện ha
Cười vô mặt
@MrNamN Đang xài laptop có sạc 45w có xài được cục sạc di động 18w 10000mah? Máy mình có pê đê...
Cu Hiệp nhìn cưng nhỉ
@Cu Sữa a tôi k cưng thì ai cưng?
hunhun
TÍCH CỰC
3 năm
@Cu Sữa mang về nuôi đi bạn 😂 🤣
@hunhun Ko biet ai nuôi ai hehe
<20 tr, con nào pin 8 tiếng v mod
@K0NG cài win lại cũng hay ..... mà sao nó tự kích hoạt bản quyền kĩ thuật số nên không phải ..... lại kk
@causelove94 Sinh viên giờ đa số trường cấp mail dùng office 365 rồi bác
@Khôi 121900 Office đi kèm kia là vĩnh viễn, ra trường vẫn dùng đc
@Khôi 121900 mail 365 khi ra trường sẽ tự xóa, còn office vĩnh viễn thường là office offline
Khá hay
ngày xưa còn trẻ thì thích hầm hố, cấu hình cao, tản nhiệt khủng, vác cái máy Gaming 4-5kg ko thấy nặng 😁

giờ già rồi đi làm hàng ngày chỉ muốn con nào nhỏ gọn, mỏng nhẹ tầm 1.5 kg, làm thêm cái túi chống sốc rồi nhét cốp cho lành 😆
@liam.hoanglam Tốt nhất bác đừng nhét cốp xe. Mh bị 2 con nhét cốp xe. 1 con mất nguồn, 1 con bị sọc màn nhiệt độ trong cốp xe lên tới 70 độ + rung lắc nữa thì đồ điện tử nhanh ngủm lắm.
@Hai Dương Đình cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, em đi cũng gần thôi và có túi chống shock nên chắc ko đến nỗi 😁
quangnx4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@liam.hoanglam bác lại giống em vãi loằn, sinh viên sức khỏe dồi dào 😃)) vác máy tính như vác balo bộ đội, giờ cứ mỏng nhẹ, xem "tài liệu" được là được 😃))))
anhvanql92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quangnx4 E cũng thuộc loại toàn vứt cốp và phóng 60km gì đó đường hà nội 😅. Tuy có túi chống sốc nhưng có vẻ cũng k ổn đâu ạ. Máy bắt đầu có hiện tượng đơ đơ k làm gì đc luôn rồi
quangnx4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhvanql92 @anhvanql92 từ đợt em nhét cốp xe vision của vợ bị nứt và chảy mực màn hình, ăn combo nói nhiều của vợ thì từ đó em không còn bỏ cốp, toàn balo xong mang hoặc để phía trước xe máy thôi :v đồng tiền đi liền khúc ruột 😁
Bài viết khá hay . Cảm ơn mod nhé
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Trước lăn tăn con dell xps 13 với macbook chỉ vì quả màn hình nhìn quá phê nhưng cuối cùng lại chọn mac vì hệ sinh thái. Nhưng cứ máy mỏng nhẹ là thích rồi đủ cho nhu cầu công việc mang di chuyển với pin trâu nữa tầm 10 tiếng trở lên thì yên tâm. Đó cũng là 1 phần lí do chọn mac m1 thay vì xps. Sau nhiều năm dùng máy win chán rồi đổi qua mac cho mới lạ và giờ cảm thấy đúng đắn 😁😁
khonglachi
TÍCH CỰC
3 năm
@POL_279 Xps 13” máy mình xài đc 10h. Do bạn thích mac nên mua mac thôi chưa so sánh gì tầm này ha ha
@POL_279 Tôi cũng đang tính như bác. Thích mac pro
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@khonglachi Chuần là vậy, mình mua để có con mac trải nghiệm chung với mấy món đồ apple khác với thay vì có hai con lap win thì giờ mua thêm con mac thì dùng song song một macos một win cũng sướng hơn 😆
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@Đỗ Hữu Lợi Quất thôi bác 😁 khỏi lăn tăn
Quan trọng vẫn là giá 😆
Hơ... thế còn giá cả, ko quan tâm tới yếu tố này hả mod? 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 giá thì tuỳ điều kiện kinh tế mỗi người thôi anh ơi! Có ae làm vp chỉ cần con máy 10-15tr. Nhưng có ae cũng chỉ làm vp nhưng mua con máy 30-50tr :v
@angel2706 Làm văn phòng mà chơi hẳn phân khúc 30-50tr thì chất quá 😁
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Người ta làm văn phòng mà lương cao thì phải dùng đồ chất chứ anh! Đi họp với đối tác lôi con xps ra là khác con dell vostro rồi. Trong khi cấu hình chip, ram, ssd, vga có thể tương đương nhau :D
Có điều kiện thì cứ chơi thôi, cơ mà làm văn phòng thường thu nhập ko được cao nên nếu chịu chơi như vậy chắc fải có niềm đam mê dữ lắm 😁
Matevol
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ mỏng nhẹ pin trâu là được 😁
Mỏng, pin ngon
Dandeli
TÍCH CỰC
3 năm
2021 rồi theo em SSD là bắt buộc phải có dù là máy văn phòng :v
quangnx4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@causelove94 theo em là do 1 số bạn tài chính không đủ, nên chỉ có thể pick những con lap cũ, hàng cty xả, với số tiền ít thì không thể đòi hỏi quá nhiều được, con laptop Dell Inspirion 3420 I3 Gen 2 của em giờ bán vẫn có sinh viên mua, đơn giản vì nó rẻ, dùng để học tập, xem phim, lướt web vẫn ổn. Còn có điều kiện thì mới như bác nói được!
vấn đề này thì lại quay về câu chuyện SSD, nếu máy đã cũ như vậy thì chắc chắn là ko có sẵn SSD rồi, mua về tự thay SSD 2.5" SATA là xong!
quangnx4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@causelove94 @causelove94 thì hầu hết các laptop hiện thời theo em tiếp xúc nhiều thì thấy người nào biết họ sẽ lắp SSD 2.5" luôn, còn không thì sẽ được tư vấn lắp. Do hiện tại đa phần các laptop dòng cũ chạy với HDD kèm mấy "bạn nữ dùng máy kỹ" thì thật sự không thể nào chạy được bác ạ!
Cười vô mặt
@Dandeli Chuẩn nè
Mac M1 anh em nhé.
@Tim Apple nhìn tên là biết auto comment
162910658
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích nhẹ mà màn hình 17 inch có con nào ko nhỉ
Lg gram 17, 16. Macbook pro 16
@162910658 m cũng thích thế, hồi xưa có con mac 17'' nhưng nghỉ sx lâu rồi ah.
Lank Ma
TÍCH CỰC
3 năm
@trungbeo2020 Lg gram 17” giá cao quá bác
@Lank Ma Thế thì hết rồi 17 inch chỉ còn lap gaming thôi. Trước em cũng tìm mỏi mắt ultrabook 17 nhưng ko có ngoài LG
superboyvc
TÍCH CỰC
3 năm
Cpu cũng phải mạnh tí, chứ nhiều e yếu quá dùng phát bực.
@superboyvc Gpu mạnh tí mới đúng. Cpu mình thấy nó chạy ok chưa fullload mà con gpu yếu vãi đâm ra trải nghiệm phát bực. Sau này mình mua laptop toàn chọn có option gpu rời nặng tí nhưng dùng đc lâu và trải nghiệm tốt. Không chơi game nhé 😁
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@superboyvc CPU thì h mấy dòng U nếu chạy max trong t.gian ngắn ngon lắm bạn, vẫn mượt mà, làm văn phòng thì bao thoải mái luôn.
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@superboyvc Muốn mỏng nhẹ mà hiệu năng mạnh, có Card màn hình rời thì mua dòng Laptop WorkStation ấy. Dell Precision, Lenovo Thinkpad P1 gen X
@gatheringviolet nếu đã đụng tới render video dù nhẹ hay nặng thì bắt buộc phải chơi card rời, chứ mấy con Intel UHD Graphics dùng rất bực. Ko biết Intel Iris Xe Graphics mới đã cải thiện chưa?
Công việc mình không render mình chỉ lướt web thôi nhưng cái gpu tích hợp xài chán lắm
Đúng quá bác nhưng giá cả là vấn đề phải cân nhắc trước khi chọn những tiêu chí còn lại
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cứ Hp elite mà phang
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Mac Air M1 là tốt nhất rồi ;)
Hãy nên chọn máy có SSD chứ không phải là "nếu được".
@NOW NOW cũng ko phải là "nên chọn" mà "bắt buộc phải chọn" máy có SSD. Từ năm 2020, với 7 triệu đồng chính hãng còn mua đc máy trang bị SSD NVMe 256GB rồi mà!
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@causelove94 mình lướt qua mấy con laptop thì các máy chạy chip intel 10th đều chạy SSD hết rồi, muốn tìm hdd giò cũng hiếm lắm =)) mà SSD cũng có chuẩn this chuẩn that ae lưu ý khi chọn lựa cho phù hợp với công việc của mình hehe
@NOW NOW chuẩn, bây giờ SSD có còn khó khăn và đắt như vài năm trc thôi, làm gì đến mức "nếu đc" =)) dưới 10 củ gần như cũng có SSD hết rồi
@RF Hiến Nguyễn Là bạn coi mấy con mới, còn mấy con cũ vẫn dùng HDD thôi
@NOW NOW SSD nên là tiêu chi bắt buộc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019