Tiêu chuẩn chống nước trên các thiết bị đeo Garmin

28/11/2018 5:59Phản hồi: 68
Tiêu chuẩn chống nước trên các thiết bị đeo Garmin
Garmin là một trong những hãng sản xuất thiết bị GPS nổi tiếng. Thiết bị của họ bền bỉ, có nhiều tiêu chuẩn độ bền cao phục vụ cho nhiều nhu cầu và mục đích khác nhau. Tiêu chuẩn chống nước luôn là một trong những yếu tố được ưu tiên hàng đầu. Tuy nhiên rất nhiều người dùng đang hiểu lầm về tiêu chuẩn chống nước của thiết bị mà họ đeo.

Thiết bị Garmin nói riêng và các đồng hồ từ cơ tới điện tử nói riêng thường có thông số chống nước được ghi như 10 mét, 50 mét, 100 mét hay 5 ATM, 10 ATM. Điều này có thể hiểu là thiết bị của bạn vẫn sẽ hoạt động hoàn hảo ở độ sâu mà nó đã ghi. Tuy nhiên mỗi hãng đồng hồ, đặc biệt là đồng hồ thể thao, họ sẽ có ghi chú cụ thể hơn các trường hợp mà thiết bị của họ có và không có hỗ trợ. Trong phạm vi bài này mình sẽ giải thích rõ các thông số tiêu chuẩn chống nước của Garmin, để các bạn hiểu rõ hơn về thiết bị của mình.

Nguồn: Garmin
Nguồn ảnh: Dcrainmaker
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy đồng hồ điện tử vài trăm giờ đã chống được 5atm tồi.
@vansanghd93 mấy con đó đâu có lỗ loa, lỗ mic...
còn mấy trăm nghìn bác nói ra xem cái đồng hồ lắp sim của Tàu có chống nước k nhé :v
DrLucas
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vansanghd93 Một bài rất hữu ích. Trong khi ai tìm mua Garmin đều đọc thông tin này rồi
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@songoku_1206 các thông số tiêu chuẩn của mod trên có áp dụng cho các thiết bị đeo khác ko bạn?
@1hoi1chai Mình không rõ nhưng đã gọi là tiêu chuẩn thì chắc là áp dụng chung rồi. Không thể ipx6 trên điện thoại ss lại khác ipx6 trên iphone được...
Hai Sheenby
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bữa định mua con garmin instinct...xong đã quyết định chọn gear 3 cho nó đồng bộ SS...
@vovantan007 :oops::oops::oops:😔:(:(
tuancannt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hai Sheenby Gear 3 giờ mua ở đâu giá tham khảo thế nào bác
Hai Sheenby
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuancannt Bữa mình mua bên TDGD ... Lúc đó còn đang đc giảm 10% là khoảng 5tr9. Giờ nó đang 6tr4... Giá đó cũng quá tốt rồi.
Hai Sheenby
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vovantan007 Pin hơi ẻo một chút. Tính năng vs thiết kế thì OK.
Đầu tiên cũng phân vân mua Apple Watch với Garmin nhưng nghĩ kỳ thì mình chỉ chạy chọt amater, lâu lâu đạp xe với trecking 1 chuyến; chủ yếu lại là check noti, đọc/ trả lời tin nhắn, gọi điện nên mua em AW3 xài.
Sau đít thấy khắc chống nước 50M, nói chung chưa thử nặng đô nhưng dạng tắm rửa, đi bơi thì ok.
Với 1 vấn đề là Garmin to quá, trong khi cổ tay mình có 15cm nên lấy aw 38 vừa hơn.
@bud's Mình thấy vừa bật gps vừa nghe nhạc qua bluetooth thì trung bình 30p tụt tầm 11-12% gì đó. Mình dùng dài nhất là chạy hồ Tây: 1h40p hết 34% nhưng hôm đó không nghe nhạc.
@Julient đành chọn size nhỏ chứ biết sao bác. Size nhỏ thì màn nhỏ hơn, pin cũng nhỏ hơn 😔
Taro Misaki
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 Chạy bộ mà bật GPS + nghe nhạc là pin tụt nhanh như tụt quần luôn, con Garmin Fenix 5 Plus của mình 1h tụt 18 - 20% pin.
@Taro Misaki Vậy là ngon rồi bác. Tính ra aw sẽ ngố tầm 25% pin đấy ạ.
Nếu cần tới 5ATM hay 10ATM thì xài thiết bị chuyên nghiệp. Với các loại đồng hồ dành cho người k chuyên thì chỉ cần bơi lội được là được rồi. Làm chi cho lắm rồi lại tăng giá bán.
dntphuc
TÍCH CỰC
5 năm
@JoseyHan Đồng hồ chuẩn dưới 5ATM, mang đi bơi khá nguy hiểm đấy bác.
VyVyNguyenLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thiết bị đeo thì Garmin khá tốt 😁
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Áp suất ghi trên đồng hồ là áp suất của cột nước mà đồng hồ chịu được chứ không phải là độ sâu mà nó có thể hoạt động.
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@vanthai91 Mình tưởng nhiệt độ nó chịu được trong nồi áp suất chứ
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mai12 http://genk.vn/thong-so-chong-nuoc-cua-dong-ho-lieu-ban-da-hieu-dung-20161117201402361.chn
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
5 năm
Garmin thì ngon mà to quá 😔
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@phuc_tho Mình nghĩ có liên quan.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mai12 dẫn chứng cụ thể xem, chứ casio bé xíu còn đem đi lặn được thì liên quan gì to mới chống được nước.
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@phuc_tho To nó dễ làm chống nước hơn. Thật ra không có dẫn chứng. Mình nghĩ thế thôi. Vì cái gì to hơn cũng bền hơn
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mai12 :eek::rolleyes:o_O😕
Nhu cầu bạn vậy mua apple watch là chuẩn. Nhưng sao mình vẫn thích đeo đồng hồ cổ điển hơn.
casio ae 1200whd mình chống nước 100m
RoKai
TÍCH CỰC
5 năm
hay quá...giờ mình mới hiểu rõ được tất cả các nghĩa của chống nước...trước giờ thấy nhiều quá, mông lung luôn... 😆))
Fenix 5 đi bơi có OK không mod?
KAXIHAN
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler Bơi ngon, nếu đi lặn bình khí nén mới phải chú ý, tầm xuống sâu 5 mét 10 mét không phải lăn tăn gì, tuy nhiên người ta khuyến cáo bấm phím thì không nên bấm dưới nước, tránh nước vào, mình toàn bấm trên bờ rồi bơi, bơi dừng thì đưa tay lên khỏi mặt nước lắc lắc rồi mới bấm phím dừng.
Taro Misaki
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Fenix 5 giá 4tr chắc cũng hết bảo hành rồi. Dòng Garmin tương đối ít hỏng hóc tuy nhiên mua second-hand thì nên ưu tiên còn bảo hành FPT tối thiểu còn 3 - 6 tháng để yên tâm hơn.
Nếu bạn chủ yếu là chạy bộ/bơi lội/đạp xe, và với tầm tiền 4tr thì mình nghĩ bạn nên mua 1 em brand new là Vivoactive 3 (khoảng 5 tr), nếu cố được gấp đôi số tiền đó thì bạn có thể mua Forerunner 645... là dư xài, mà cũng dễ phối đồ.
Mình đang dùng Fenix 5 Plus, đẹp thì đẹp thật nhưng dùng không hết tính năng 😃
@Taro Misaki Chết vì cái đẹp mà bác :p
openincs
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler Tính năng của Fenix 5 nó cũng vô đối luôn chứ không hẳn là đẹp đâu!
Con Casio và em Miban3 của mình đã khá thoải mái trong việc đi bơi, đi biển, lặn ở Nha Trang...., chứ chưa cần đến độ chịu đựng của dòng này, giá vẫn còn cao quá.
conan1907
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lặn thì mình thấy mọi người dùng Suunto. Đi biển hay đi chơi thể thao thì cất đồng hồ ở nhà cho lành.
định mua cái đồng hồ chống nước mưa bão, đi bơi mà chác quá, thấy trên trang điện tử rẻ thì sợ hàng giả
https://tiki.vn/dong-ho-thong-minh-garmin-vivoactive-3-music-black-hang-chinh-hang-p3549313.html?src=recently-viewed
đang tính mua con ày các bác . thấy ok ko. mà cái cổ tay em nhỏ như con gái đeo được không😔
VTP21
TÍCH CỰC
5 năm
Mình có cái Garmin Vivosport, có nhớ là chống nước vô mà không rõ là tiêu chuẩn nào. Hom đi Phú Quốc nhảy tắm ùm ùm, lặn ngắm san hô... may đến giờ nó vẫn sống khoẻ.
openincs
TÍCH CỰC
5 năm
@tran quang vi Garmin con nào cũng bơi được hết.
@tran quang vi Sau mỗi lần tắm biển nên rửa qua bằng nước sạch bạn nhé.
ATM nghe cứ như máy rút tiền
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_ninja Mình cũng tưởng vậy đọc bài này mới biết
tưởng tiêu chuẩn ip chống nước này là quy chuẩn chung cho tất cả các thiết bị rồi, đâu phải dành riêng cho đh garmin hoặc do garmin đặt ra đâu.

@chumeo_di_hia Đúng là người dùng nên hiểu như bạn. Nhưng mỗi hãng đều có diễn giải tiêu chuẩn chống nước theo cách của riêng họ. Mình dùng đồ hãng nào thì nên đọc của hãng đó, ngắn gọn, chính xác và dễ hiểu hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019