TikTok bắt đầu bán thuật toán, AI, công cụ phân tích

Didu
5/7/2021 2:1Phản hồi: 46
TikTok bắt đầu bán thuật toán, AI, công cụ phân tích
Giống những hãng phần mềm khổng lồ như Amazon hay Microsoft đang làm, TikTok sẽ bắt đầu bán những tài sản phần mềm của mình cho khách hàng nếu họ muốn sử dụng, trong đó bao gồm cả thuật toán gợi ý rất quan trọng. ByteDance (công ty mẹ của TikTok) sẽ thành lập nhánh riêng có tên BytePlus chuyên phụ trách bán những công nghệ như thuật toán gợi ý, công nghệ hình ảnh, hiệu ứng hay tính năng dịch tự động.

Thuật toán gợi ý của TikTok chứng minh nó rất hiệu quả trong việc gợi ý video cho người xem. Dựa trên nhiều yếu tố bao gồm video bạn đã thích, comment chia sẻ, thông tin đoạn video (caption và hashtag), thiết bị, thông tin ngôn ngữ, vị trí… nó sẽ hiển thị đoạn video phù hợp và đúng với sở thích của người xem.

BytePlus sẽ cho phép khách hàng tiếp cận thuật toán này và tùy biến cho phù hợp với ứng dụng của riêng họ. Hiện đã có những khách hàng nói sẽ mua như ứng dụng thời trang Goat, trang web du lịch WeGo, ứng dụng mua sắm Chilibeli hay nền tảng game GamesApp. Việc bán những công cụ, thuật toán này sẽ giúp tăng doanh thu cho TikTok.

Nguồn: The Verge
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bán luôn cả AI? Hơi khó tin vì thuật toán của TikTok là thứ giúp nó mạnh như ngày hôm nay, dễ gì nó bán. Ngay cả Trump cấm nó cũng đơn giản là ép nó bán cho Mỹ để ăn thuật toán. Mình nghĩ cùng lắm nó bán dữ liệu sau khi đã được thuật toán này xử lý thôi, giống như quảng cáo vậy, không bán data khách hàng mà chỉ bán data sau khi đã xử lý.
@6922723pro thanh niên lại nhầm nhọt sang trồng trọt rồi haha
keymaster
TÍCH CỰC
3 năm
@6922723pro AI là thứ càng bán càng lời, vì khi tiếp cận đủ data con AI sẽ càng phân loại được nhiều pattern hơn nữa.
@Duy Luân Mình nghỉ về hệ thống máy, AI xử lý thì vẫn nằm ở byte quản lí và xử lý. Khách hàng chỉ nhúng data vào saU đó có được kết quả phân tích và sử dụng nó.
Công nghệ lõi là đây 😆
phoipha
TÍCH CỰC
3 năm
Mua về lọc gái xinh. Gái xấu auto chặn
@phoipha Từ khóa trong cái hình cover cho bác nào cần: mina young
@shinkt xàm. con đó bình thường chứ có ai thèm đâu. tiktok đầy gái xinh hơn gấp trăm lần. với lại cái tên lồ lồ đó ai chả thấy, cần m nói!!
ủa vui vẻ thôi mà, tui share ko thích thì next, ai đụng chạm gì tới bàn thờ nhà bác mà giãy nãy lên vậy???
M mới tải dùng thử tiktok 2 hôm nay, thấy chủ yếu là mấy em xinh xinh uốn uốn ko ah, chưa thấy clip hữu ích @@
eddywong1802
ĐẠI BÀNG
3 năm
douyin nội dung là best trong đám nếu biết tiếng hoa, clip tình cảm, hài, xàm đều best. thậm chí sẽ bắt gặp ngôi sao tq đang livestream, coi qua mấy lần cô cô Lý Nhược Đồng livestream trực tiếp tập yoga,
@tuan9945 ok cụ @@
@toivaem986 Nhiều cái mẹo, kĩ thuật hay mà chủ yếu của nước ngoài
@phoden mỗi tội nó toàn gợi ý vớ vẩn cho em, có khi phải cài đặt lại
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không liên quan lắm nhưng với giao diện darkmode trên web, khi đọc những bài có nội dung dài thì mình cảm thấy nhức mắt. Không biết có phải do text color = ffffff ko.
@boom94 Chỉ có code tối mới để darkmode, còn lại là light mode hết. Dùng dark mode nhiều thấy lên độ mắt.
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@boom94 color = fff thì tương phản hơi bị cao nếu trên nền đen sâu hoặc có thể màn hình có tần số quét thấp khi scroll ko được mượt mà, dark mode có hiệu quả là nhờ vào phối màu hài hoà, độ tương phản dịu và dễ chịu. Tốt nhất chuyển về light mode nếu cảm thấy dark mode gây khó chịu.
SPL
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm rồi thấy nói nó bị dịch ngược lòi ra là ăn cắp dữ liệu, ghi lại mọi thứ mà người dùng gõ phím, kêu vợ xoá luôn
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@SPL Nó âm thầm thu thập cái hìa trên đt mình mà chạy nền xuyên đêm. Mình xoá luôn rồi.
ồ hay quá rồi còn gì nữa 😁
mobitv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lượng người dùng thường xuyên mới là cốt lõi của nó, còn cái này chỉ là giống FB dev thôi!!!
phoipha
TÍCH CỰC
3 năm
Cần lọc em này. Bác nào có bản full đoạn nhạc này không nhỉ
Truongi89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phoipha Nhạc hay quá bạn
woinradio
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công nhận titok đỉnh thật, lướt nó gây nghiện, ít vào youtube hẳn. Ông facebook với google chả lo sốt vó, instagram của mark độc tài thì đang hẻo dần. Xu hướng truyền thông thị giác qua video là dẫn đầu. Mấy bác đừng nói chỉ có mấy e gái xinh uốn éo, chỉ do mấy bác dùng thôi. Cái ap nội địa của tàu nó bá nữa, người sáng tạo nội dung bên đó đỉnh cao. E ko bợ tàu, nhưng nó là vậy. Bố mỹ thèm lắm mà ko nuốt được thôi
@woinradio em biết trước nên không xài và không cài, do tg lướt fb đã chiếm hết tg rồi, hihi. còn dành tg chăm vợ con nữa chứ mới lướt face mà bị nóc nhà chửi tối ngày rồi, thêm tiktok chắc banh
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@woinradio Uhm bá lắm. Chạy ngầm nguyên đêm trên 12PM của tui đây. Tui xoá luôn rồi.
@CuongLam02 Bác dùng điện thoại gì thế? Em cài thấy bình thường, thua xa Facebook chạy ngầm
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@traithanhnam90 Mình sài 12 Pro Max. Chắc bác chưa bị hoặc ko thường vào xem nên ko phát hiện nó. Có hình là chứng nè.
Chính xác hơn là bán bộ dữ liệu đã thu thập và phân tích được từ bấy lâu nay.
Sao mình không nghiện nó nhỉ, dăm ba bữa, nhiều khi cả tuần nữa tháng mới vào xem, cũng có nhiều cái vui và thú vị
Cười vô mặt
Công nghệ
Nước đi này lạ à nha ???
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@vn_ninja nó bán cách câu cá thôi chứ đời nào bán cái cần câu. Giống mấy ông bán "khóa học làm giàu" ý mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019