Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

TikTok đã xoá hơn 49 triệu video vi phạm nội dung trong vòng 6 tháng

Thanh.Thảo
10/7/2020 3:1Phản hồi: 85
TikTok đã xoá hơn 49 triệu video vi phạm nội dung trong vòng 6 tháng
TikTok tiết lộ họ đã xoá hơn 49 triệu video từ người dùng trong nửa cuối năm 2019, trong đó Ấn Độ chiếm phần lớn với con số 16 triệu và tiếp theo là Hoa Kỳ với 4,6 triệu video. Trên thực tế, những video này chiếm chưa đến 1% số lượng video được đăng lên vào khoảng thời gian đó.

TikTok cho biết những người video này đã vi phạm vào nguyên tắc cộng đồng và điều khoản dịch vụ của họ. Trong đó, một phần tư video liên quan đến các hành động khoả thân và khiêu dâm, một phần tư số video khác chứa nội dung gây hại, nguy hiểm và những hành động bất hợp pháp như sử dụng ma tuý. Số lượng video về quấy rối và bạo hành lời nói chiếm rất nhỏ, khoảng từ 1-3% trên tổng số.

Tuy nhiên, so với Youtube thì đây là một con số lớn vì họ chỉ có khoảng 14,7 triệu video bị gở xuống trong cùng một thời gian. Điểm giống nhau chính là Mỹ và Ấn Độ lại một lần nữa lọt vào top video bị xoá nhiều nhất.

Những video bị gở xuống không phải do yêu cầu của chính phủ hay vấn đề bản quyền vì chỉ có khoảng 1,300 yêu cầu xoá liên quan đến bản quyền và 45 yêu cầu từ chính phủ, trong đó phần lớn đến từ Ấn Độ. Tương tự như khoảng nửa đầu năm ngoái, báo cáo cho thấy TikTok không nhận được bất cứ yêu cầu nào về việc xoá video hay yêu cầu thông tin người dùng từ Trung Quốc. Đại diện TikTok cũng cho biết họ sẽ không xoá nội dung nào theo yêu cầu của chính phủ và cũng sẽ không cung cấp dữ liệu cho chính phủ Trung Quốc kể cả khi được yêu cầu.

Ngoài ra, TikTok cũng bị các chính trị gia Hoa Kỳ “quan tâm kỹ lưỡng” vì họ lo lắng về sự phổ biến trên khắp thế giới của một ứng dụng Trung Quốc. Ngoại trưởng Mike Pompeo còn đưa ra ý tưởng cấm TikTok vì cho rằng ứng dụng này có thể cung cấp thông tin người dùng cho chính phủ Trung Quốc, nhưng TikTok đã phủ nhận điều này.

Bản báo cáo minh bạch chính một phần trong việc xây dựng lại niềm tin của TikTok. Báo cáo cho biết TikTok sẽ mở rộng các chính sách kiểm duyện và sẽ cung cấp nhiều thông tin chi tiết hơn trong tương lai. Cuối năm ngoái, TikTok đổi tên chính sách thành “cơ sở kiểm duyệt nội dung mới” và nó sẽ đưa ra những lí do cụ thể khi xoá video người dùng.

Trong những năm gần đây, kiểm duyệt trên các nền tảng xã hội là lĩnh vực nhận được nhiều sự quan tâm bởi các nền tảng như Facebook hay Twitter cũng phải xử lý các vấn đề như bạo hành lời nói, quấy rối và thông tin sai lệch. Theo báo cáo minh bạch, TikTok sẽ xử lý nhiều vấn đề khác hơn hoặc ít nhất là vấn đề muôn thuở như khoả thân. Công ty cho biết thêm họ đã xoá hơn 98% video không bị báo cáo và gần 90% trong số đó không có lượt view nào.

Theo TheVerge
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

philong07
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình thấy nhiều cái lảm nhảm và nhạt nhẽo lên xóa là đúng
@philong07 phần lớn video chỉ có vài giây nên muốn chỉnh chu cũng khó, mà video trên này chủ yếu làm giải trí câu view này nọ thôi!!!!
philong07
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hemilo mình thấy chẳng có gì hay ho mà toàn vớ vẩn vậy cũng đăng
@philong07 Mà cái gì càng tào lao lại càng nhiều người coi mới đau chứ!!!
made in china thật sự không tin tưởng đc mà😆)
@nguyennhut0507 đúng vậy bạn hạn chế thôi chứ h khắp nơi trên thế giới nơi nào cũng có đồ Trung^^
@hemilo hạn chế dùng bác ạ chứ h đồ Trung nó xâm chiếm cả thể giới rồi nếu có đk thì nên tiêu dùng hàng nội địa ủng hộ các doanh nghiệp nước nhà^^
@matongthiennhienso1 Mấy cái này phải từ từ cũng cần thời gian để thay đổi thói quen mua sắm bác ạ!!!!
@hemilo đúng vậy bác đồng ý 2 tay luôn
Rồi, ai đó đang xài thì tiện tay xóa luôn Tiktok giùm đi nha, thứ app nhảm ko tưởng 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Chưa cài làm sao xóa đây bác!!!!
@crazysexycool1981 Tôi vẫn đang dụ mấy đứa cháu xoá cái tiktok này luôn , tiện thể sẽ tìm cách chặn tiktok ko cho bất cứ 1 ai trong gia đình xài nó
@nguyennhut0507 👍
mấy đứa bạn ngày nào cũng xem
@Thái Tâm Nghiên Mà phan nó cuối tháng khỏi lãnh lương, lại tốn mớ tiền thuốc nữa!!!!
@hemilo ức thế thôi chứ mình nào dám. bỏ qua cho xong chuyện
@Thái Tâm Nghiên Một điều nhịn chín điều lành bác ơi!!!
@hemilo em tin là như thế, ớn lắm mấy chuyện xảy ra. hix
App này hot mà mình ko dùng đế chế của nó vẫn thua anh Facebook 1 đoạn
Nhanfgy85
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bomduc thua fb và youtube nhưng hay và vui hơn instagram với twiter
@Nhanfgy85 oh dung'
@bomduc nói chung là chỉ được cái vui!!!! mới coi thì thấy vui, coi riết cái thấy nhảm hà!!!!!
Có bác nào rành không cho mình hỏi, có thể kiếm tiền từ tiktok không mà ai cũng chơi vậy các bác.
@Cuộc sống tốt Có nhé, trước tiên là tăng giá trị bản thân, rồi kéo traffic về insta, facebook bán hàng, sau nổi tiếng còn được trả tiền để quảng cáo nữa
Huân Huân
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cuộc sống tốt Không kiếm được, nhưng nếu bác có lượng người dùng theo dõi tương tác cao thì không thiếu gì cách kiếm.
rubbysun
TÍCH CỰC
4 năm
xóa hết mấy cái video dân quyền HK cho hợp lòng thiên tử.
Thêm 1 con chốt thí trên bàn cờ Mỹ Trung, sau em Huawei...
Cựa quậy ko thoát dc tay bác Đỗ Nam Trung đâu...
Fan của Xiaomi, ZTE, Oppo, Lenovo... nên chuẩn bị tinh thần...
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi thấy tiktok là một cách giải trí, thông tin thú vị và nhanh chóng đấy chứ, cơ chế lọc cũng khá tốt, không gặp phải clip live stream bán hàng, clip vớ vẩn nhiều như fb, còn phần mềm nào cũng chả an toàn ko tiêng j tiktok
mrHz
CAO CẤP
4 năm
@HoaSoTu Mình nghĩ cái gì gây ra thích thú sẽ mang đến nghiện. Khi người xem nghiện, và nhu cầu ngày càng cao, thì người sản xuất nội dung sẽ phải nghĩ ra những cái mới, độc lạ, gây tò mò, kích thích, ... Đến lúc nào đó nó sẽ vượt qua ranh giới của đạo đức, thuần phong mỹ tục,... Những thứ đó sẽ đưa XH đi xuống, giới trẻ sẽ bị cuốn theo mà ko còn làm chủ đc bản thân
Dame 89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chơi mỗi face. Còn zalo thì lâu lâu ngó cái. Vậy là đủ hết thời gian rồi.
Nhanfgy85
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dame 89 zalo bây giờ thấy giống facebook messenger rồi ,quảng cáo xuất hiện trong mục tin nhắn
BeeBoy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khi nào tự công ty xoá luôn Tiktok thì hay!
Mình không cài trong máy nhưng có lần buổi trưa trà đá mượn máy đứa e ở cty xem, cũng cuốn phết, nhất là mấy clip của mấy em xinh xinh =)) Cũng khá là giải trí.
@alakazam1994 Đã coi là không nhả ra được bác nhỉ!!!!
Chưa bh xài app này
@Hồ vi từ 86 Em cũng zậy nà!!!
@hemilo Lướt fb nó hiện cả đống tiktok bực ghê
@Hồ vi từ 86 Cái nào không thích bác bấm vào dấu ba chấm bên phải bài đăng sau đó chọn ẩn bài đó đi là xong!!!!
@hemilo Ẩn đc vài ngày hiện lên lại bác ơi. Mình thử rồi.
" Ngoài ra, TikTok cũng bị các chính trị gia Hoa Kỳ “quan tâm kỹ lưỡng” vì họ lo lắng về sự phổ biến trên khắp thế giới của một ứng dụng Trung Quốc. "
Ứng dụng của Mỹ phổ biến trên khắp thế giớ thì được, còn Trung Quốc thì không. Đúng là giọng điệu của kẻ từ lâu luôn cho mình là 1 cực của thế giới!
thudaigia
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mịa, tốn tiền mua app Es file manager, giờ bị Google xóa, chả biết kêu ai. Tiền % thì cứ gom đầy túi, thích thì xóa, nếu nó trả lại % nó đớp thì hay...
TonyWu
CAO CẤP
4 năm
Giờ rất nhiều clip FB toàn clone từ Tiktok.
@hemilo Lập kênh mới rồi tải lên, có tốn bao nhiêu công sức đâu.
@KeniVinh Rồi lại bị report nữa!!! Cứ vậy thì cũng tốn công sức thời gian thôi!!!! Để thời gian đó làm cái của riêng mình có thể tốn thời gian hơn nhưng bền vững, với lại nếu thành công cũng có được những lợi ích khác nữa!!!
@hemilo Ờ biết chứ vì mình có làm đâu, nhưng nhưng cách kiếm tiền này khá phổ biến nên mình nghĩ họ chả nghỉ như bạn đâu.
@KeniVinh Tùy quan điểm mỗi người thôi!!!!
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
Không xét duyệt tốt chả nhiều =))
@Phệu TMC Nhiều quá kiểm duyệt sao hết bác ơi!!!
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
@hemilo Không thể đổ cho nhiều quá được 😃
Kiểu như đi ăn trộm sau bảo lỡ ấy. ^^. Người ta chỉ quan tâm kết quả mà. Không quan tâm quá trình ^^
Huân Huân
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tiktok chủ yếu lên xem mấy em xinh tươi khoe hàng là chính =))
Làm nghề kiểm duyệt nội dung là mệt lắm , thấy bảo mấy ng làm nghề này đi gặp bác sĩ tâm lý suốt
@zipder đúng rồi nội dung đưa lên lắm thể loại, có nhiều clip gây ám ảnh nữa, mà phải xem đi xem lại hàng trăm nội dung như vậy hàng ngày không ảnh hưởng tâm lý mới lạ!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019