TikTok giám sát mọi nội dung bạn gõ ở trình duyệt bên trong app

Didu
19/8/2022 3:40Phản hồi: 94
TikTok giám sát mọi nội dung bạn gõ ở trình duyệt bên trong app
Trong một nghiên cứu mới công bố, Felix Krause cho biết TikTok theo dõi và biết tất cả những gì mà bạn gõ và thao tác ở trên trình duyệt bên trong ứng dụng này. Đó có thể là những nội dung hoặc thao tác đơn thuần trên một trang web nào đó, nhưng nguy hiểm hơn TikTok có thể biết được cả thông tin thẻ tín dụng hoặc mật khẩu mà bạn gõ trên đó.

Khi bấm vào một đường link hay quảng cáo nào đó trong TikTok thì nó sẽ dẫn bạn tới một trình duyệt mà TikTok làm, khi này bạn vẫn ở trong ứng dụng TikTok chứ không chuyển qua trình duyệt mặc định của máy (ví dụ Safari hay Chrome), đó là trình duyệt trong ứng dụng.

Bằng cách chèn vào trang web các đoạn mã JavaScript, nó có thể thông báo cho TikTok về những gì mà bạn làm trên trang web bất kỳ. Felix Krause nói TikTok chủ ý làm điều này chứ không phải xảy ra do lỗi hay ngẫu nhiên. Trong khi đó, đại diện TikTok chối bỏ khi không cho rằng công cụ sinh ra để theo dõi người dùng trên trình duyệt trong ứng dụng, mà họ sử dụng nó để gỡ lỗi (debug), tìm lỗi và theo dõi cách nó hoạt động.

Không chỉ TikTok, Felix Krause cũng theo dõi các app (trên iPhone) sử dụng trình duyệt trong ứng dụng như Facebook, Instagram, Messenger… thì thấy rằng tất cả đều chèn code vào các trang web mà người dùng xem tuy nhiên chỉ TikTok giám sát nội dung người dùng gõ và theo dõi nhiều hoạt động hơn.

Một lời khuyên cho anh em là không nên dùng trình duyệt trong ứng dụng để truy cập các trang web mà hãy mở đường link đó bằng trình duyệt mặc định của máy, khi đó sẽ an toàn hơn.

Nguồn: Forbes
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iommvo
TÍCH CỰC
2 năm
Mặc kệ luôn.theo gì thì theo.đi làm vẫn phải nộp sổ hộ khẩu cho nó . Vào rừng sống vẫn bị cọp beo theo dõi mà.
@[K]os sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ
iommvo
TÍCH CỰC
2 năm
@phuongnam2207 Ôi bạn ơi.Có bao giờ đc sờ cái thẻ tín dụng coi nó thế nào đâu mà lo. Thẻ debit thì đầu tháng nạp vào giữa tháng xài hết mẹ rồi còn đâu
3 ngàn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Crazylove4u Nhìn chung là luôn có đội sít đơ khựa vào
Biến vấn đề từ to thành nhỏ,
từ nhỏ thành không,
từ không thành tốt lắm, chơi đi, sợ gì ai,
______
Còn có 1 đội nữa chuyên vào bơm gây war, tạo phản cảm cho các hãng khác.
_______
Đơn cử như covid 19, to thế mà đội tàu vào biến từ to thành nhỏ, từ nhỏ thành không, từ ko thành chả ai quan tâm.
____
@[K]os phòng bệnh hơn chữa bệnh đó chỉ đúng về vấn đề sức khỏe bạn nhé. như mình đã nói nó lấy được thông tin thì nó có lấy được tiền của bạn thông qua việc app nó theo dõi không?bạn cứ chỉ ra được app nào theo dõi mà người dùng bị mất tiền trong tài khoản thì đăng dẫn chứng lên đây mình xem 😁. Thời buổi này bị thu thập thông tin cá nhân là chuyện quá bình thường, và nó bán cho bên thứ 3 như cty bảo hiểm, tài chính để bán sản phẩm chứ còn chuyện bị mất tiền trong tài khoản là hư cấu thôi 😆
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
chả bao giờ sài trình duyệt in-app bao giờ
locphamduc96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duyy Tânn bạn dùng iphone, mỗi cái chạm trên màn hình iphone nếu muốn đều có thể tracking được, bạn có tin không?
bạn nhảy link tiktok sang safari, là bạn đang đổi người theo dõi bạn từ tiktok sang apple mà thôi 😆)
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
@nnkjsc 😃)) lo học đi cháu
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
@locphamduc96 đọc kĩ trước khi cào phím đi bạn, đọc không hiểu thì đọc lại
locphamduc96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duyy Tânn rồi rồi, cơ bản là bạn k dùng trình duyệt inapp, thích mấy trình duyệt khác, hết. còn chuyện bạn dùng cái gì, miễn là bạn còn dùng đt hoặc iphone hoặc android hoặc 1 smartphone, bạn bị tracking là bình thường. đúng chưa?
Kệ mẹ đi. Apple hay bất cứ đâu nó cũng thu thập thôi. Rách việc
Blackcataz
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker chuẩn bác ạ kệ mẹ nó thôi, trừ khi lên núi ra đảo hoang sống thì mới ko bị nó hỏi thăm 😁
bxv5238
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker Thì ít nhất bác cũng cần biết 1 bên thu thập để hiển thị quảng cáo tốt hơn với 1 bên thu thập để lấy cắp thông tin người dùng (bao gồm cả thẻ tín dụng) thì có nên tránh không
@airwalker Mỹ thu thập thông tin ko sao nhé, tầu mới “xợ” hehe
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Chứ còn sao. Cái gì dính đến Tàu là không an tâm tí nào.
@bxv5238 Rồi supoena một cái mới biết là thu thập để quảng cáo hay thu thập để kiểm soát. Mỹ nó còn thu thập ghê hơn tàu đó bạn.
Cái vấn đề là thằng nào cũng suy nghĩ là "kệ mẹ đi, đằng nào cũng chẳng làm gì được" nhưng chẳng bao giờ tìm tòi cách để hạn chế.
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
Ồ thế mà mình tưởng in-app browser của thằng nào cũng bị theo dõi. Hóa ra chỉ mỗi Tiktok bị thôi á? 🤣
caphe17
TÍCH CỰC
2 năm
@D.lord Mua hẳn 1 cái ipad riêng cho giải trí b ạ.
@caphe17 Mình không thích iPad lẫn máy tính bảng.
@B1tches keep reporing but can't stop - Về riêng tư: Mình từng setup quá nhiều thứ để tránh "theo dõi" nhưng nó làm giảm trãi nghiệm. Bây giờ cái gì cần thì riêng tư, cái gì không thì ở mức tương đối là được.
- Root Android không ngon, cái Calxy OS mình thấy cũng hay. Cái này sẽ vọc thử.
- Mình đang sử dụng BBOS 5.0 (9000). Không có kết nối Internet. Nên không cần Nokia 1200.

Mình không phải chuyên gia hay thành phần quan trọng nên cũng không cần "chuyên sâu" quá.
@D.lord Đừng setup gì hết, phần lớn dữ liệu bây giờ là từ web và các app đt + tin nhắn cuộc gọi qua cell tower.

Web ông chuyển qua TOR là xong(cả đt + pc ), tốc độ thì đúng là có lúc chập chờn lúc ngon, ko thì xài trình duyệt mặc định.

Đt giờ tui bỏ luôn rồi, ko có nhu cầu xài nữa. Từ khi bỏ xài telegram tự nhiên thấy cái đt nó chẳng có tác dụng nữa vì chẳng nt hay gọi cho ai =)))

Giờ tui xài mỗi PC. Suy cho cùng thì mấy cái phương pháp chuyên sâu cũng dành cho dân chuyên và mục đích cụ thể (né torrent chẳng hạn). Người bt cứ down tor về xài là đã nhảm được biết bao nhiêu surveillance rồi.
8Keo
CAO CẤP
2 năm
Nói không với tiktok, dạo này đám bê hường hoạt động trên tiktok cũng mạnh dữ lắm.
nguy hiểm quá, mà thôi kệ đi, đã lâu rồi k ai quan tâm và theo dõi mình 😁
Cười vô mặt
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@veteran270110 hahahahahha
rất quan ngại khi tiktok biết tôi hay gõ "bikini đen"
@IceNinja Tiktok chỉ sợ bác gõ "Bikini đen for men" chứ đơn giản như trên có gì đâu ngại bác ơi 😁
Blackcataz
TÍCH CỰC
2 năm
hạn chế cài thôi chứ giờ có thằng nào ko theo dõi đâu. bơ đi mà sống và đừng để quá nhiều tiền vào 1 tài khoản chia nhỏ nó ra 😆))
Kwang Le
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thôi dẹp TikTok đi. Kệ mẹ nó!
Lâu mới cài lại fb trên điện thoại, giờ không còn tùy chọn mặc định mở nội dung bằng trình duyệt của máy trong mục media nữa, thế là lại xóa fb 😃
@nnkjsc mình nghĩ mọi người nên đọc chính sách riêng tư trước khi sử dụng. Và phải dùng app chuyên dụng để xem permission của từng app.
@B1tches keep reporing but can't stop Dùng iOS được cái muốn quyền gì đều phải hỏi nên ko ngại lắm. 😃
Còn chính sách riêng tư kia đọc xong khỏi cài app luôn rồi.
@nnkjsc Cái vấn đề là do người dùng thôi. Bạn biết ai cũng nhảy cầu chẳng lẽ bạn nhảy theo. HIện tịa cũng có rất nhiều app tốt và ko yêu cầu nhiều quyền riêng tư, chẳng qua là người dùng ko tìm hiểu.

Android mà root thì còn chỉnh app để tạo apk ko có permission nữa đó bạn. iOS thiệt ra còn thua xa android về độ tùy biến hay làm chủ thiết bị.
Còn apple thì lỗ hổng riêng tư nhiều lắm bạn ơi, nói chung là bạn tin nó thì cứ xài. Mình chẳng tin thằng nào hết, trừ khi chính tay mình kiểm tra được.
hajan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ko dùng là khỏi sợ giám sát
Các anh cứ ngồi đó mà kệ. Kệ cái xấu thì đến một ngày cái xấu nó gõ cửa nhà các anh thôi.
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dạo này thấy báo VN đấm Tikitok everywhere. Nhiều bài dìm thế.
@OKAYBN Tại vì sinh ra quá nhiều bọn tiktoker ko não, nhiều clip độc hại ảnh hưởng đến trẻ em…v..v
TonyWu
CAO CẤP
2 năm
@OKAYBN Chiến dịch nói xấu đối thủ từ FB.
Trong khi lại kêu nhân viên copy những cái hay ho của đối thủ và làm y chang. :v
Vẫn biết các hãng khác nó cũng theo dõi, nhưng cái gì liên quan đến TQ là bị ánh mắt kỳ thị của các nước khác.😂
@BinBon2020 vẫn chưa hiểu vấn đề nằm ở đâu luôn à
@nefertem Vì Trung Quốc là kẻ thù từ ngàn đời nay của Việt Nam đó. Để kẻ thù nắm hết thông tin của mình thì có ổn không?
kutujop
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới gõ nội dung. Cẩu tập bị Đột tử cái. Một toán thám báo nhảy vào luôn có khi 😆
kết luận tào lao dễ sợ, thằng app nào không theo dõi khi bạn xài in-app dù đó là trình duyệt, bấm nút, quẹt quẹt hay bất cứ cài gì phản hồi về app
ở đông lào thì thứ hãm nhất là app zalo
mình dùng bất cứ app nào cũng đều mở link bằng trình duyệt mặc định nếu app cho phép chứ k dùng cái trình duyệt tích hợp.
ae để ý thì sẽ thấy đa phần các app đều cho setting phần này, hoặc nếu k có setting thì sau khi mở bằng trình duyệt tích hợp xong bấm vào menu sẽ có phần mở bằng trình duyệt mặc định
Anh em mê tiktok chắc chẳng quan tâm
Không dùng nên ko quan tâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019