Tìm cho mình một máy tính bảng, lựa chọn nào cho bạn?

vuhai6
24/4/2011 1:20Phản hồi: 687
Tìm cho mình một máy tính bảng, lựa chọn nào cho bạn?
Tìm cho mình một máy tính bảng:
Android hay iOS?

Thực ra thì cái ý định mua một chiếc máy tính bảng để đú đởn cho bằng anh bằng em không phải là mới đây mới có mà nó đã xuất hiện trong đầu mình từ khi iPad đời đầu được bán ra. Tuy nhiên khi đó giá iPad tại VN qua mắc và thật khó để có thể bỏ ra nhiêu đó tiền cho một sở thích. Sau này hàng loạt máy tính bảng Android xuất hiện với giá cạnh tranh thì ý định tậu cho mình một cái ngày càng lớn hơn, và thế là mình bước vào con đường đau khổ và tốn kém để tìm cho mình một chiếc máy tính bảng ưng ý. Những điều mình trình bày dưới đây cũng là vài kinh nghiệm rút ra được, mong rằng sẽ giúp ích được cho bạn phần nào.

Thực tế thì gọi là máy tính bảng cho oai với anh em thôi chứ ngay từ ban đầu mình đã xác định rõ đây chỉ là một thiết bị dùng để thay thế cho máy tính và điện thoại trong một số nhu cầu nhất định. Vì thế trong thâm tâm cũng tự nhắc nhở bản thân là thôi thì gọi nó là thiết bị hỗ trợ cá nhân cho tiện. Cơ bản thì cũng đã có một chiếc laptop đóng vai trò cần câu cơm chính, hàng ngày vẫn vác nó từ nhà lên cty rồi từ công ty về nhà để làm việc. Điện thoại thì blackberry trâu bò, gọi điện nhắn tin cứ nhoay nhoáy.

Đồ chơi thì laptop với điện thoại cũng đủ rùi, chắc bạn sẽ hỏi lại vậy mua tablet làm gì cho thừa ra? Nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì kiếm một chiếc tablet cũng tốt, nhiều khi về nhà lười mở máy tính lên thì đã có tablet, cũng lướt web, chat chít ầm ầm. Tiện một cái là vác vòng vòng trong nhà cũng tiện chứ lôi cái laptop ra thì chả khác nào dùng dao mổ trâu mà giết gà. Buồn buồn chui vào toalet thì cũng có cái để đọc ebook, nghe nhạc .... Có tablet thì trưa đi ăn có thêm cái để giải trí, vui nhất là mỗi lần phải chạy vòng vòng ngoài đường (chở má hai đi bơi ...) thì có cái lận trong cốp xe, thế là ai làm gì làm mình thì có kho ebook đọc, chán thì lướt net, lướt chán thì ta coi film mHD thủ sẵn. Nói chung là không có thì cũng không chết ai nhưng khi có rồi thì cũng có khối việc để làm mà không mang tiếng là bỏ tiền ngu ra mua cái đồ chả làm được gì ;)

Như trên đã nói, sau cái khoản xác định rõ nhu cầu sử dụng thì bước tiếp theo là xác định "cấu hình" căn bản để mua. Nói cấu hình cũng không đúng, nói là yêu cầu tối thiểu thì nghe có vẻ đúng hơn. Yêu cầu là gì? Nghĩa là cái tablet này phải đáp ứng được những nhu cầu sử dụng ở trên, giá phải trong khoảng 10tr đổ lại. Máy phải có màn hình đẹp, kết cấu tốt, có thêm 3G nữa thì thật tuyệt. Tới cái đoạn này thì mấy chú tablet android Tung Của bị loại bỏ vì giá thì rẻ thật nhưng thiết kế chán, màn hình tệ, nói chung là không dùng được.

Nhu cầu sử dụng thì cố định mặc cho cấu hình máy có cao hay thấp, và mình bắt đầu đi tìm một chiếc tablet ưng ý. Khi này iPad 1 đang phổ biến, tuy nhiên giá khá cao vì thế nó bị loại khỏi danh sách. Có lẽ android sẽ là một lựa chọn tốt và hợp lí, nhưng chọn em nào đây giữa cả một rừng máy đủ thể loại?

Nếu bạn vẫn còn đang phân vần và chưa xác định được nhu cầu cho bản thân thì xem thêm bài viết sau nhé: [Hỏi đáp] Bạn cần gì ở một máy tính bảng?

Sau khi cân nhắc kỹ lưỡng thì mình cũng chọn được vài em ưng ý. Những chiếc tablet được liệt kê dưới đây là những chiếc mình đã dùng qua, thứ tự xuất hiện cũng là thứ tự mình rước em nó về.

Nook color

Chiếc máy đầu tiên cần phải nhắc tới đó chính là chiếc máy đọc sách lai máy tính bảng này. Ưu điểm của nó là giá khá rẻ, chỉ cần bỏ ra chưa đến 7tr là chúng ta có một chiếc máy khá tốt. Một điểm khác mà cần phải nhắc đến đó là màn hình của máy, đây là chiếc tablet có màn hình đẹp nhất mà mình đã dùng qua, có lẽ với mục đích khi ra đời là một thiết bị đọc sách mà nó được trang bị màn hình tốt như vậy.

Điều thích nhất trong quá trình sử dụng của mình đó là Nook Color được hỗ trợ kỹ thuật khá tốt, có rất nhiều bản rom được cook cho nó. Đây cũng chính là chiếc máy đầu tiên có rom cook android 3.0 và đến nay nó vẫn chạy tốt.

Quảng cáo

Nếu xét trên những tiêu chí đã được xác định ban đầu thì Nook Color cũng làm được kha khá. Bạn có một chiếc máy màn hình đẹp, pin lâu. Với các công việc như nghe nhạc, lướt web, soạn thảo văn bản ... thì nó làm tốt. Nhưng nếu bạn muốn coi phim thì hơi khó. BXL hạn chế của nó không được thiết kế để làm việc này. Ngoài ra còn một hạn chế nữa là máy không có 3G.

Nếu bạn đang để ý đến máy đọc sách, đang muốn mua một chú kindle thì lời khuyên của mình là hãy kiếm 1 chú nook color cũ. Sẽ tốt hơn nhiều và bạn cũng thoải mái hơn trong việc sưu tầm sách cho mình.

Bạn có thể tham khảo thêm vài viết chi tiết về Nook Color tại đây: NOOKcolor, đọc sách và hơn thế nữa …. Ngoài ra trong Tinhte cũng có nhiều bài viết hỗ trợ cho người sử dụng máy này mà bạn có thể tham khảo thêm (Tổng hợp bài viết NOOK Color )

Samsung Galaxy Tab 7"

Sau Nook color thì mình đến với Tab cũng đầy tình cờ. Thực sự mà nói thì ngay từ ban đầu mình đã không thích thương hiệu SS và cái cách mà họ quảng cáo Tab đầy sức mạnh có vẻ hơi quá lố. Thôi dẹp qua một bên vụ này và quay vào vấn đề chính, Tab dùng có ngon không?

Tuy có ác cảm từ đầu nhưng phải nó rằng Tab càng dùng càng thích. Trước tiên vì nó không quá mắc, bỏ qua hàng chính hãng giá trên trời thì bạn có thể mua một chú Tab xách tay với giá dưới 10tr.

Quảng cáo

Điểm mình thích nhất ở Tab đó chính là 3G và giải mã file phim mkv ngay từ phần cứng. Không nhiều tablet hỗ trợ coi phim tốt được như Tab, thông thường mình hay lên mạng tải một bộ phim mHD về (720p, mkv, dung lượng khoảng 1GB) và sau đó chép thằng vào Tab, lúc nào rảnh rỗi thì lôi ra coi, mọi lúc mọi nơi.

Galaxy Tab cũng có 1 cấu hình khá mạnh cộng với kết nối 3G thì bạn có thể làm được khá nhiều chuyện. Thường thì khi đi ngoài đương mình hay dùng Google Map để tìm đường và xác định vị trí.

Điểm mình không thích đó chính là màn hình. SS nổi tiếng với hàng loạt những công nghệ màn nình tiên tiến mà không trang bị được cho chiếc tablet đầu tiên của mình một cái màn hình ngon chút. Màn hình của Tab chỉ có thể cho 5 điểm trên thang điểm 10 mà thôi.

Samsung Galaxy Tab 7" cũng thể hiện sử phổ biến của mình bằng hàng loạt những bài viết trong Tinhte, bạn có thể dễ dàng tìm thấy những hỗ trợ cần thiết.

Viewsonic G tablet

Chia tay Galaxy Tab mình tiếp tục tìm kiếm cho bản thân một chú tablet ưng ý. Thú thực thì cũng hơi tiếc một chút vì dù sao Tab cũng dùng được và xét cho cùng vào thời điểm này chưa có cái tablet android nào dùng được 3G ở VN ngoại trừ nó.

Thời điểm mình đến với GTablet khi mà phong trào dual core đang nổi và cũng muốn thử xem Tegra 2 nó hoàng tráng cỡ nào. Lý do chọn G Tablet vì nó khá rẻ, đáp ứng được cái yêu cầu tiên quyết là càng rẻ càng tốt của mình.

Tegra 2 chạy rất ngon, các thao tác được đáp ứng ngay và ít thấy chậm chễ. G Tablet cũng là chiếc máy tính bảng được người ta ưa chuộng vì thế nó cũng được hỗ trợ nhiều và tất yếu rom cook cho nó cũng nhiều. Đáng tiếc là nó không giải mã được phim như Galaxy Tab, đáng thất vọng vụ này.

Dùng G Tablet thì mình mới thấy màn hình đẹp quan trọng như thế nào. Chiếc máy tính bảng này có một màn hình khá tệ, nếu không muốn nói là quá tệ. Nếu bạn muốn dùng một chiếc máy lâu dài thì tốt nhất là màn hình của nó phải chấp nhận được.

Apple iPad

Quay đi quay lại thì cuối cùng lại là chọn iPad. Ngay từ đầu mục tiêu của mình là tablet dưới 10tr, lúc này ipad 2 đã ra vào kéo theo đó là ipad 1 giảm giá rất nhiều. Mình đã có thể mua iPad 1 16GB 3G với giá 10tr, vậy thì tại sao không thử nhỉ. Đã có nhiều bài viết nó về ưu điểm của iPad vì thế ở đây mình xin nói về những những nhược điểm.

iPad đáp ứng được gần hết các nhu cầu đã nêu trên của mình. Tuy nhiên máy có kích thước 10" và khá nặng, rất may mà cốp xe mình rộng chứ không việc mang em nó theo cũng là cả vấn đề, nhiều khi đi công chuyện không mang theo balo.

Dùng iPad cũng có nghĩa là mình phải hi sinh cái thú vui coi film mHD như thời dùng Galaxy Tab vì nó không coi được. Và việc coi film trên iPad cũng là cả một vấn đề nên thôi coi như bỏ qua, không coi nữa vậy.

Bài viết này được mình type hoàn toàn bằng iPad với phần mềm Page, có thể nói iPad dùng được và với những công việc đơn giản của mình thì nó đáp ứng tốt.

Nếu có thể mình sẽ mua cả iPad 3G và Galaxy Tab CDMA (cho tiết kiệm) để dùng, thế là mọi nhu cầu đều có thể đáp ứng.

Vì tiền có hạn nên những chiếc tabket mới ra mắt gần đây không nằm trong danh sách của mình. Tuy nhiên với một vài lần dùng thử Xoom của người bạn thì có thể nói rằng Xoom cũng chỉ như con Viewsonic G Tablet mà thôi, không dùng được. Xoom màn hình cũng xấu tuy nhiên không tệ như GTablet. Hi vọng trong tương lai mình có thể dùng thử những chiếc tablet android khác như tab 8.9" hay Optimus Pad ....

Update:

Nhân tiện để bổ trợ cho bài viết này mình đã viết thêm cái bài: [Chia sẻ] Thử coi film HD trên iPad 2 . Nói chung cũng là thêm một lí do để chọn iPad 2 😃

Update 04/05:

Hôm nay dành nói một chút xíu về Asus Transformer: Trên tay ASUS Transformer

Con này cấu hình tương đương với Galaxy Tab 10.1 và 8.9". Màn hình là công nghệ IPS cho chất lượng hiển thị rất tốt, so sánh thì cũng một 9 một 10 với Galaxt Tab mới, tuy nhiên chất lượng máy tốt hơn, cứng cáp hơn và cho cảm giác tốt hơn khi cầm trên tay. Một điểm mạnh nữa là giá của nó khá tốt, phải nói là tốt hơn nhiều so với Galaxy Tab.

Asus VN cũng sẽ bán chú này trong thời gian tới, giá về VN khá tốt. Theo thông tin mình biết được là vào khoảng 500$, đặc biệt là đợt bán hàng đầu tiên có giảm giá 100$ cho một lượng khách hàng đầu tiên, khi nào bán bạn sẽ rõ vụ này

Bộ bàn phím cũng được bán tại VN, giá bán kèm là 150$, hơi cao so với nước ngoài khi mà ở nước ngoài người ta mua kèm máy thì chỉ có 50$ thôi. Dù sao đi nữa thì Asus Transformer cũng là một lựa chọn tốt cho ai muốn mua một chú tablet Android 3.0

Thêm 1 bài viết khác mới được cập nhật: Máy tính bảng giá rẻ, bạn chọn Kindle Fire hay Nook Tablet hay ...?

Đọc được ý kiến này của bác ciao2me thấy hay quá nên trích dẫn qua đây cho các bạn đọc chơi 😃

687 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con playbook màn hình tuyệt đẹp, nhưng mình chưa dùng được nhiều, với lại nó cũng chưa dùng được nhiều ở vn vì còn hạn chế

---------- Post added at 09:52 AM ---------- Previous post was at 09:49 AM ----------

Tranformer là một khác biệt trong loại android 3.0 mới ra mắt. Sẽ cố gắng làm bài giới thiệu chi tiết con này.

---------- Post added at 09:53 AM ---------- Previous post was at 09:52 AM ----------

Mình đã thử oplayer và yxplayer nhưng thực sự là không hài lòng được
mykolor
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn hãy thử AVPlayer, phần mềm tốt nhất để xem film tất cả định dạng kể cả mkv dung lượng lớn. Oplayer và yxplayer xem mkv dung lượng lớn rất giựt, hình ảnh chậm và lệch tiếng so với hình rất nhiều. Bạn sẽ hài lòng với AVPlayer. Nếu máy bạn đã JB thì hãy thử luôn với XBMC trên Cydia.
Tham khảo thông tin về AVPlayer trong tinhte thì có vẻ cũng vẫn không khả quan lắm, để mua thử rùi test xem thế nào, sẽ report sau 😃
dauyqn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không thấy nhắc tới playbook he? Màn hình đẹp, phim...do thiếu 3G chăng? 😃
Playbook hình như là con ngoại đạo bạn ạ. Tất cả những công việc cần làm thì nó đều vượt trội, khả năng chơi game thì RIM phải đặt cho nó cái tên play nhưng nó lại thiếu game để play. Nhiều người không thích lại lấy cớ đó để giết nó và lúc nào cũng cho ipad vô đối. Hôm nay chủ thớt mới cho mình biết ipad 1 không xem phim tốt chứ không mình vẫn tưởng nó vẫn vô đối trong 1 thời gian nữa. Cảm ơn chủ thớt vì những trải nghiệm đã chia sẻ và những bài quote (dài thọc đọc lòi cả mắt hihi...)Chúc gia đìinh tinh tế năm mới.
639010
CAO CẤP
13 năm
Vì tiền có hạn nên những chiếc tabket mới ra mắt gần đây không nằm trong danh sách của mình. Tuy nhiên với một vài lần dùng thử Xoom của người bạn thì có thể nói rằng Xoom cũng chỉ như con Viewsonic G Tablet mà thôi, không dùng được. Xoom màn hình cũng xấu tuy nhiên không tệ như GTablet. Hi vọng trong tương lai mình có thể dùng thử những chiếc tablet android khác như tab 8.9" hay Optimus Pad ....

Cái này thì em đồng quan điểm với bác ! Trước khi mua ipad 2 em đã có xem Xoom ở chỗ bác daotoan và thấy màn hình của nó kô được ưng ý lắm. Xem ảnh trên đó em thấy nó kô được sharp và tươi tắn như trên ipad ( mà em lại khoái việc review ảnh trên tablet)
Thú thực là mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm với archos lắm vì cũng ko được dùng nó. Nhưng qua tìm hiểu sơ sơ thì cũng biết em nó chơi film cũng ok lắm 😁 mà vụ này khá là hay :D

---------- Post added at 11:18 PM ---------- Previous post was at 11:17 PM ----------

Lỗi hở sáng thực ra không phải máy nào cũng bị là chỉ bị ở một số máy thôi, thường thì chỉ có lỗi người ta mới la lên, vì thế thực ra thì cũng ko phải số nhiều nhưng người ta cứ làm nó quá lên ấy mà. Theo như bác nói nhìn nghiên có 2 vệt thì máy bác bị lỗi hở sáng rùi, vệt đó là cái đèn lền ở viền :| bữa mình cũng thấy 1 con ipad 2 bị, nhưng cũng có nhiều con khác mình cầm qua thì ko thấy bị.
Máy mình là ipad1 cơ và 2 vệt sáng hơn đó không xuất phát từ viền mà cách viền khoảng 2cm kéo dài khoảng 3 cm gần đến giữa màn hình. Nhìn nghiêng thấy có 2 vệt sáng hơn cảm thấy hơi bực mình.
mykolor
TÍCH CỰC
13 năm
Sao iPad lại không coi được film HD nhỉ ? Hay chủ topic muốn nói không cần cài phần mềm mà vẫn xem được film HD ?
ipad chỉ hỗ trỡ chơi HD tôt nhất với app "Videos" của Apple (có sẵn trong ipad). Muốn xem HD bằng Video thì bạn có thể chuyển film HD về đuôi .mp4. Dùng iTunes để chép vào ipad. Sau khi hoàn tất, bạn có thể tận hưởg chất lượng HD mà không bị giưt, bể hình hay hình một nơi mà tiếng 1 nơi 😃
Bạn có thể download 1 số film HD .mp4 ở mục này để test.
Chúc vui
Ban chỉ giúp, mình cũng muốn tậu, mà nghe vụ này nên chùn tay. Nếu mún coi phim HD thì dùng phần mềm gì bạn.
Bác tham khảo bài naỳ nhé: http://www.tinhte.vn/theme-cho-ipad-432/chia-se-thu-coi-film-hd-tren-ipad-2-a-673693/
dorian
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài viết khá hay! Mấy bác k nghe bác ấy nói kinh phí có hạn nên nhiều tablet mới ra mắt đây chưa đc giới thiêỵ mà 😃
em hiện đang xài ipad 2 .nhưng nếu mai mốt có điều kiện cũng làm thêm em asus eee tranformer.con đó giá thơm mà cấu hình đâu thua kém gì xoon.thằng xoom mắc quá ko chơi
Tầm 7 triệu em Archos 70 internet tablet có thể dễ chịu hơn Nook Color
Khi mua máy thì mình lại hay quan tâm đến việc nó có được hỗ trợ kỹ thuật nhiều không, thông thường thì có 1 box trên xda-developer là đảm bảo 1 chắc chắn là máy đó sẽ phổ biến và có nhiều cái để vọc.

Riêng hàng Archos thì không hiểu sao lại không được hỗ trợ kiểu này, hoặc cũng có thể mình ko biết :|
Archos có nhiều web, diễn đàn, blog riêng như achosfans, arctablet ... hổ trợ, với chủ topic chắc không xa lạ ?
Bác này giống mình, mua điện thoại hay MTB thì vào XDA xem list support trc.
bạn ơi cho review về asus eee transformer đi..../
Mình đang rất kết con này...😃
Vẫn chờ confirm về vụ xem .mkv trên iPad. Máy tính bảng là để mình nằm trên giường xem phim mà iPad lại k tốt thì chán quá nhỉ.
Xem được đó bạn, còn xem tốt ý chứ 😃
Có thể màn hình của xoom không tươi tắn bằng ipad nhưng đọ phân giải thì caoo hơn nhiều rất tiện khi đọc vì chữ sẽ rõ net hơn nhiều. Ipad độ phân giải thấp, điểm ảnh to tướng khi đọc chữ nhỏ thật khó chịu, thật sự mình rất Không hài lòng về độ phân giải màn hình của ipad, quá thấp đối với một sản phẩm cao cấp như vậy.

---------- Post added at 10:34 PM ---------- Previous post was at 10:29 PM ----------

7 triệu thì mua nook hơn vì màn hình nook đẹp hơn nhiều, độ phân giải cao, góc nhìn rộng, ngoại hình cũng đẹp hơn. Archos độ phân giải rất thấp, góc nhìn rất hẹp.
Nói về iPad thì đúng là màn hình của nó chán không cao bằng Xoom, nhưng được cái là nó lại dễ nhìn hơn Xoom :| được cái này mất cái kia. Riêng về iPad 2 thì màn hình của nó đã khá hơn nhiều, cũng độ phân giải cũ nhưng màu sắc cũng như độ tương phản tốt hơn hẳn.

P/S: đang mua 3 cái app coi film trên iPad là OPlayer, Yxplayer và AvPlayer để test thử. Mai sẽ có câu trả lời 😁
Mình thì trước đây xài VLC, nhưng bây giờ thì hoàn toàn vote cho AVPlayer, một phần mềm xem phim đáng đồng tiền, tất cả các file video okay hết, coi Hd 720 thì không mượt lắm, nhưng ko đến nỗi bị giật, còn mHD thì okay, hay ở chỗ có thể chỉnh phụ đề cho phim, chỉnh tốc độ chiếu đến 2x, và cho qua nhanh rất tiện lợi bằng cách vuốt, nhưng mình thích nhất ở app nay là tạo folder kèm password...^^
Màn hình ipad chán. Mình mới mua ipad 3G 16G mà màn hình của nó khi nhìn nghiêng có 2 vết như 2 ngón tay xếp lại sáng hơn những chỗ khác, không biết về lâu dài có sao không. Màn 2 ipad 2 thì bị lỗi hở sáng (iphone 4 lỗi mất sóng), nói chung sản phẩm của Apple khá nhiều lỗi, có khi còn nhiều lỗi hơn các đối thủ.:p
:| vậy là màn hình máy bác bị lỗi rùi.
639010
CAO CẤP
13 năm

Lỗi hở sáng thực ra không phải máy nào cũng bị là chỉ bị ở một số máy thôi, thường thì chỉ có lỗi người ta mới la lên, vì thế thực ra thì cũng ko phải số nhiều nhưng người ta cứ làm nó quá lên ấy mà. Theo như bác nói nhìn nghiên có 2 vệt thì máy bác bị lỗi hở sáng rùi, vệt đó là cái đèn lền ở viền :| bữa mình cũng thấy 1 con ipad 2 bị, nhưng cũng có nhiều con khác mình cầm qua thì ko thấy bị.[/QUOTE]

Chắc máy bạn em bị lỗi hở sáng như bác nói rồi. Thế nó có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ màn hình kô ạ ? Có cần phải đi bảo hành và có được bảo hành ở Đào Tấn kô vì bạn em mua máy xách tay?

Chắc máy bạn em bị lỗi hở sáng như bác nói rồi. Thế nó có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ màn hình kô ạ ? Có cần phải đi bảo hành và có được bảo hành ở Đào Tấn kô vì bạn em mua máy xách tay?
[/QUOTE]

Theo quy định của Apple thì là được, nhưng ở VN thì hên xui :| trong SG thì mình biết vài chỗ nhận bảo hành hàng xách tay nhưng ngoài Hn thì mình không rõ. Bác cứ đem qua thử đi, biết đâu được.
639010
CAO CẤP
13 năm
Tạm thời kô nói về vấn đề bảo hành vì đứa bạn em nó sợ đưa đi bảo hành thì " lợn lành thành lợn què" ;-). Nó nhờ em hỏi các bác có kinh nghiệm là cứ để như vậy dùng có sao kô hay một thời gian sau thì màn hình bị hỏng hoặc bị làm sao thì chết ! Hihi
Mình chưa thấy thông tin nào về việc dùng lâu nó nặng thêm cả, nó cứ như vậy thôi, không bị nặng thêm, thực ra nếu ko để ý thì cũng ko thấy mấy cái vết đó đâu 😁 thôi thì tạm quên nó đi vậy.
639010
CAO CẤP
13 năm
Cám ơn bác ! Để em nói cho bạn em đỡ lo. Nó dùng từ trước đến giờ ( ipad 1) kô thấy vấn đề gì và cũng chẳng quan tâm đến lọt sáng hay kô( mà nó cũng chẳng biết xem lỗi ntn để phát hiện ra). Do em đọc bài của các bác và bảo nó kiểm tra thử xem sao thì mới biết là bị như vậy. Nó cứ cằn nhằn em suốt vì tự dưng làm cho nó lo về vấn đề này ;-)
Yugo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kết thúc cuối cùng vẫn là iPad hả bác Vuhai 😁
Mình đang tính sẽ mua máy tính bảng chạy HĐH Meego của Intel sắp ra mắt. Mọi người xem đoạn trailer này xem có đáng để mua không nhé.
HDH MeeGo thì khoản ứng dụng hỗ trợ ko bằng iOS, bạn mua về sẽ cảm thấy mau chán 😔 Hiện thời những ng mua MTB ko giải trí thì công việc mà giải trí dùng iOS tốt 😃
Không thể dựa vào quảng cáo để biết nó có dùng được hay không :D phải dùng thử thực tế mới biết được bác ơi :D nếu có dịp cầm trên tay em này mình sẽ trả lời bác là nó dùng được hay không. Giờ mà chờ MeeGo thì chắc là còn lâu lắm.
Mình thấy nhiều bạn đứng núi này trông núi nọ quá, rốt cuộc lại đứng dậm chân tại chỗ ở ngã ba đường. Ipad 1 bán ra thì bạn chê nói thời trag, ko hỗ trợ thẻ,app độc quyền, nói sẽ chờ Hpslate. Hpslate ra lại chê chạy chậm, bảo chờ GTab, gtab ra thì chê bé, lại bảo thích Xoom, Xoom ra thì chê đắt-ko 3g... Ipad2 chào hàng lại chê mỏng, màn hình phân giải ko cao- ko mua. Thôi thì RIM vô đối, nhưng ko có 3g- dành cho doanh nhưn dùng kèm BB--
Lại chờ tiếp HP webos, chờ meego, chờ bada, chờ win7, chờ để dành đủ tiền, chờ xuống giá..... Ôi tương lai mù mịt
Thói đời là vậy, cái j ko có thì chê đủ đường - cứ mong muốn tìm 1 cái hoàn hảo rốt cuộc mãi chả mua được cái nào 😁
Mình thì vẫn thích Xoom hơn, Android chép file cũng nhanh nhẹn và thoải mái hơn Apple độc quyền nhiều. Mình thì nhu cầu coi những file document rất nhiều và cũng rất ghét Apple nên chắc chắn Xoom hoặc Iconia tac là lựa chọn đầu tiên rồi.
Nói chung thì cũng ko biết thằng nào hơm đâu bác, đặc biệt là vấn đề file document. Bác đừng bị cái tư tưởng Apple độc quyền nó chi phối, thực ra đó cũng là 1 chiêu tâm lí chiến của các hãng mà thôi 😃

Nói riêng về vụ document thì Android và iOS ngang ngửa. Android cũng có nhiều app ngon như Document to go hay Quickoffice HD. Tuy nhiên nếu bác cần gõ tiếng việt nhiều thì bộ gõ tiếng Việt trên Android không ngon bằng trên iOS.

Thêm 1 cái nữa là về độ ổn định thì Android không bằng iOS, nhiêù khi phần mềm không tương thích. Nếu có thể mua app trên Market thì sẽ ổn hơn nhưng ở VN vụ này khó, còn với iOS nếu mua app thì sẽ được update liên tục và độ ổn định cũng tốt hơn. Android ngon và thích hợp với những người thích vọc một chút.
Trước có xài ipod touch, thấy copy được 1 file vào khổ bà cố! Qua android xài thấy thật là sung sướng, thích chép gì thì chép, thẻ nhớ tháo thay thoải mái. Nhu cầu gõ tiếng việt thì mình không có, chỉ cần tìm được tablet nào thỏa mãn dc các yêu cầu như màn hình đẹp, có 3G, chạy android, và thẻ nhớ, đó là tất cả những gì mình mong muốn, pin thì trung bình là dc rồi! Về độ ổn định thì android thua apple thật nhưng về sự thoải mái thì android ăn đứt.
Được cái này mất cái kia, không cái nào hoàn hảo cả 😁 Thông tin quen cái nào dùng cái đó :D
Bác cho Em hỏi tí. Em đang định tậu 1 Em về để hỗ trợ công việc, chủ yếu là mail, office, đọc sách; game với phim thì rất hiếm khi đụng tới. Đang nhắm Ipad 1 3G với Galaxy Tab 7 nhưng không biết cái nào good hơn. Bác cho hỏi luôn là Ipad 1 có hàng dựng không nhỉ, nếu ở TPHCM thì mua ở đâu có thể tin tưởng được? Tks.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019