Tim Cook dẫn đầu danh sách CEO kiếm nhiều tiền nhất năm 2011: 378 triệu USD

uhraman
22/5/2012 1:32Phản hồi: 106
Tim Cook dẫn đầu danh sách CEO kiếm nhiều tiền nhất năm 2011: 378 triệu USD
Theo Wall Street Journal (WSJ), CEO Apple Tim Cook là người dẫn đầu trong danh sách các CEO kiếm được nhiều tiền nhất năm 2011 với thu nhập ước tính lên đến 378 triệu USD. Tuy nhiên, gói thu nhập này phần lớn đến từ 1 triệu cổ phiếu Apple mà Tim Cook sở hữu và chúng không thể bán ra thị trường trước năm 2016 (½ số lượng) và 2021 (½ còn lại).​
Cụ thể, năm 2011, số tiền mặt Tim Cook nhận được từ Apple chỉ có 900.000$ cộng với số tiền thưởng cũng 900.000$. Tổng cộng chưa đến 2/378 thu nhập. Số tiền 276 triệu còn lại đến từ cổ phiếu dựa trên thời giá hiện nay (trên dưới 560 USD/1 cổ phiếu sàn NASDAQ) của AAPL (tên cổ phiếu Apple).​
Đứng thứ hai trong danh sách này là Larry Ellison, ông chủ của Oracle, với 76 triệu USD, cũng chủ yếu dưới dạng cổ phiếu. CEO CBS Leslie Moonves đứng thứ 3 với 69.3 triệu nhưng lại có đến 30 triệu là tiền thưởng. Tiếp đến là cựu giám đốc bán lẻ của Apple và nay là CEO Của JC Penney với số tiền 53.3 triệu USD. Sanjay Jha, CEO Motorola Mobility, xếp hạng 5 với 46.6 triệu trong đó phần lớn là quyền chọn cổ phiếu.​
Được biết, nghiên cứu này do Hay Group thực hiện theo yêu cầu của WSJ trên số lượng 300 công ty đã IPO lớn nhất nước Mỹ.​
Nguồn: AFP
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kinh
Miễn bình luận!😕
Woa sao nhiều tiền quá, ước chi mình có đc 1% thui là ổn rùi hihi ^^
@hoanglong0079 Có 1 rồi sẽ lại muốn 10 b à. Lòng tham của con ng là vô đáy mà
có tiền mình trong đó đấy =)) , làm từ thiện đi nào !!!
kantaeyoung
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trankhacchan Không phải cái gì cũng đi từ thiện đâu bác.hihi.
Giàu quá đi 😔
itxuankha
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này khopng nằm trong phần quan tám của mình! Vì mình không thivhs app một chút nào
@itxuankha Thế bạn vào đây nói điều đễ chứng minh được điều gì?
@itxuankha Bạn không thích thì có ai nói gì đâu? Đơn giản đây là nói về info tài sản của các CEO, còn APPLE đứng đầu là Tim Cook, chắc Microsoft ban sẽ để ý chăng 😆 đùng vì Apple mà kỳ thị tim cook, hay microsoft mà yêu thích CEO tệ hại của họ 😃 peace
@itxuankha vẫn cmt tức là đủ quan tâm để viết vài chữ đó thôi 😁
ăn tham............😃.lương bác Job có 1 $ kìa.........
@cavoiu lại một bạn bị lừa.Tim hay Steve đều nhận bằng cổ phiếu hết mà.1$ thì sống sao đc
bác Tim thu nhập ghê quá ^^
@incredible.1st đồng chí xem lại lương và cổ phần nhé,2 cái khác nhau.
@incredible.1st Thu nhập của Steve dưới dạng lợi nhuận từ cổ phần tại Apple và Disney giống như đầu tư đó bạn. Còn lương chính thức là 1$ và không nhận bất kì chế độ trả thưởng nào bằng cổ phiếu. Còn nếu nói về tổng tài sản thì có một phần lớn Steve gây dựng từ hồi còn ở Pixar. Cổ phẩn của Steve tại Pixar sau này khi Disney mua lại Pixar nên chẳng phải nghĩ chuyện "sống sao được" đâu.

http://biz.cafef.vn/2011111711343127CA48/cac-sep-cong-nghe-huong-luong-1-usd.chn

1. Steve Jobs
Công ty: Apple
Tiền thưởng: Không
Thù lao bằng cổ phiếu và quyền chọn: Không
Người ta giàu có công khai, còn VN toàn giàu có bí mật thôi.
@onglaodanhca_hn Việc nam mình nhiều cướp mà nên ai dam khoe
Mai sẽ tìm hiểu thêm thông tin về bác này mới được. Ngưỡng mộ quá đi mất.......
Hình như mốc thời gian thứ 2 là 2021?
@exciterc Hi, mình sửa lại rồi, cảm ơn bạn nhé
stao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mơ ước
Apple nhiều tiền thì Tim Cook nhiều tiền là chuyện đương nhiên rùi.Miễn bàn luôn. Nhìn thấy Tim Cook thành công như thế này chúng ta lại càng nhớ bác Steve Jobs nhiều hơn.
@hanhph0ng Cái đó thì đương nhiên rùi. Đừng đi theo vết xe đổ của No là được.
@hanhph0ng đừng có nhầm, jobs làm ra sản phẩm còn cook giúp giảm chi phí, 2 cái này hoàn toàn khác nhau đới ;))
@dangvodao109 Tim Cook sao bằng Steve Jobs chứ cái đống tiền đó là Steve Jobs để lại thôi ,nhìn mặt thằng cha Tim Cook là biết Apple sắp đi đến bờ vực phá sản rồi ...kakakaka
Người tài được trọng dụng ghê
tamuct
TÍCH CỰC
12 năm
Có nên gọi bác này là thiên tài ko ta?
(Đúng là trời mưa gió, bài vừa post lên đc 4' đã cái cả list comment rùi :mad:)
giàu hơn cả bill gates:eek:
@kienkul99 ko đọc nội dung ah? bill gates giờ có 61 tỷ usd oy! một năm ông ấy kiếm vài tỷ usd!
kutj'
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kienkul99 nghĩ sao màk giàu hơn bill gate. 1s ông bill gate làm đc 25$ 1s vậy 1năm bill gate làm đc 788,4 triệu usd đó nha bạn. tính cho kỉ rồi nói
@kutj' Thế thì tôi thấy ông cũng nguy hiểm vkl ra ý ! 1s Bill gates kiếm được 250$ chứ không phải 25$ nhé ! Tìm hiểu kĩ trước khi nói không lại mang tiếng ngu còn thích tỏ ra nguy hiểm .
@kienkul99 Kiếm như thế thì 100 năm được gần 40 tỷ, sắp giàu bằng Bill rồi 😆
giàu cho lắm rồi cũng tắm ở truồng
dmanh89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ptp49 Duyet cau nay hehe.
@ptp49 Câu này thật là 😁
tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng xứng đáng thôi mà.
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy bác CEO bên bển kiếm tiền giỏi thật các men nhể? Bằng doanh thu 1 năm của 1 cty cỡ bự ở VN chứ đùa ah! Thôi cố gắng đi làm thuê giàu hơn làm chủ nhể
lesud
TÍCH CỰC
12 năm
Con số khủng khiếp quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019