Tìm hiểu dịch vụ chơi game PlayStation Plus của PS4/PS3/Vita, có đáng mua?

TDNC
22/9/2015 4:41Phản hồi: 165
Tìm hiểu dịch vụ chơi game PlayStation Plus của PS4/PS3/Vita, có đáng mua?
psn plus.png
PlayStation Plus (PSN Plus) là một dịch vụ gần như dính liền với các máy chơi game PlayStation của Sony. Đây là một dịch vụ có phí nhưng bạn có thể mua hoặc không mua tùy thích. Bài viết này sẽ giải thích những lợi ích của PSN Plus để bạn quyết định có đáng mua hay không, với giá 59,99 USD/năm.

Trang chủ PSN Plus: https://www.playstation.com/en-us/explore/playstation-plus

Vô đề luôn, nếu mua PlayStaion Plus bạn sẽ được những thứ sau:
  • Miễn phí mỗi tháng khoảng 6 game, chia đều cho 3 hệ máy PS4, PS3 và PS Vita.
  • Được tặng phim coi miễn phí mỗi tháng.
  • Được giảm giá (lên tới 75%) khi mua game trên Store của PlayStation, cộng dồn với mức giảm giá đang được khuyến mãi đối với tất cả mọi người.
  • Chơi online đối với nhiều tựa game có tính năng online.
  • Được chơi trước các bản beta của game mới (full game trial).
  • PS4 có thêm tính năng save game trên Cloud (1 GB).
Miễn phí Game và Phim
Mỗi tháng người dùng Plus được tặng khoảng 6 game để chơi, thường là chia đều cho 3 hệ máy (PS4 được 2 game, PS3 được 2 game và PS Vita cũng 2 game), nếu game nào có chơi đa hệ thì bạn sẽ được nhiều hơn 2 game.

Tuy nhiên đây không phải là mục đích chính để người ta mua gói Plus vì đa số chúng đều là các game nhỏ, thỉnh thoảng thì mới có một game lớn đáng chơi. Người ta thống kê trong năm ngoái 2014, Sony đã tặng tổng cộng 72 game cho Plus, bao gồm luôn các tựa game lớn như Batman: Arkham Asylum, Dragon’s Crown, Dead Space 3 và Metro: Last Light.

Miễn phí phim, thường là phim bộ Mỹ, miễn phí một season hay tập gì đó, cái này người Việt mình ít ai quan tâm vì nó không có phụ đề.

Được giảm giá khi mua game trên store
Mỗi tuần PlayStation sẽ giảm giá game một lần dành cho người dùng Plus, mức giảm tối đa lên tới 75%. Có những game đã được giảm giá sẵn cho tất cả mọi người thì ai có Plus sẽ được giảm giá thêm một mức nữa. Ví dụ một game có giá 59.99 USD và đang sale còn 40 USD, nếu có Plus thì bạn sẽ được giảm xuống còn cỡ 30 USD chẳng hạn.

PSN Plus sale.png
Chơi online với nhiều game
Game trên PS4 có hai loại: chơi offline và chơi online. Nhiều game bắt buộc bạn phải có đăng ký PSN Plus mới cho chơi online ví dụ như Battlefield 1, GTA V, Diablo 3... Nếu không có thì bạn chỉ chơi được offline mà thôi, kém vui.

GTA V.jpg
Thêm tính năng cho PS4
Lưu savegame trên mây, mấy cái file save của game offline luôn được tự động lưu trên mây, để khi bạn qua máy khác chơi hay cài lại máy thì vẫn còn savegame, không bị mất, không phải tốn công lưu save ra USB.
Giá của PSN Plus
Bạn có thể mua PSN Plus bằng hai cách: mua thẻ PSN Plus rồi nạp vào tài khoản của bạn trên máy PlayStation, hoặc mua thẻ PlayStation Gift Card nạp tiền vào tài khoản trước, sau đó dùng tiền này để mua gói PSN Plus. Do đó sẽ có hai loại thẻ cào:
  • Thẻ PSN Plus: chỉ dùng để mua gói PSN Plus, 18 USD/3 tháng hoặc 50 USD/năm.
  • Thẻ PlayStation Store Gift Card: dùng để nạp tiền vào tài khoản, có thể dùng để mua game, mua PSN Plus. Nên mua cái này vì nó có nhiều mức giá và đa năng hơn, có thẻ 10$, 20$, 50$, 60$, 75$ và 100$.
Có thể mua các thẻ này bằng cách mua trực tiếp trên máy PlayStation hoặc mua mã thẻ trên Amazon hoặc eBay, sau khi mua xong họ sẽ gửi mã thẻ về email ngay lập tức cho nên không cần có người thân ở nước ngoài vẫn mua được.

Quảng cáo

165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Van Thu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chơi cái tay xbox one cắm vào PC, cài game vào cày là đã phê rồi. Dùng thuê bao như lày ngộ ko đủ tiền ah nha.
@Van Thu thế các hạ có mua game bản quyền ko hay lại torrent thần chưởng ? 😆 - 1 thanh niên đang xài PSN Plus thắc mắc
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái download khi ở Restmode đâu cần phải có PSN Plus
@Silv3r Chính xác, Download ở Rest Mode không cần Plus
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Thích thì nhích. Dân chơi ai đi sợ mưa rơi.
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
@Stuart ông này toppic nào cũng thấy ông cmt , mà cmt toàn cmt nhảm . nếu muốn để lại dấu chân thì chỉ cần like bài của mod là đc rồi !
oánh dấu lại cái nào
Thực sự chơi PS thì phải chơi Online mới thích, vậy để cảm nhận đc cái hay thì nên mua Plus.
Mẹo nhỏ cho ai chưa biết và muốn thử Plus : Mỗi account PSN được đăng ký dùng thử 14 ngày Plus.
Mỗi khi hết hạn Plus thì đăng ký account khác rồi lại dùng thử 14 ngày tiếp.
Cảnh báo là theo thông tin chưa được kiểm chứng, mỗi máy PS4 chỉ cho phép tối đa 100 account đăng nhập vào trong suốt vòng đời của máy, do đó cân nhắc khi đăng nhập nhiều account vào máy.
dangkhoa116
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangthanhnt Cách này ko còn xài dc nữa.Còn cái vụ 100 acc là số acc tối đa có thể tạo trực tiếp trên ps4
p/s:Chủ thớt nên thêm cái vụ acc vùng nào thì chỉ mua dc plus vùng đó
@dangkhoa116 Ai bảo bạn ko xài đc nữa ? Cách này hoàn toàn ko vi phạm quy định của Sony, và việc cài nhiều account trên 1 máy là hoàn toàn bình thường, Sony biết điều này và ko cấm.
Về cơ bản, bạn đc phép làm những gì Sony ko cấm. Ở đây cũng như việc lách luật chứ ko phải phạm luật nhé.
Trừ khi account của bạn mua game từ thẻ lậu thì đương nhiên kiểu gì cũng là phạm luật.
dangkhoa116
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangthanhnt Jap đã fix cái này ko tin bác cứ tạo thử đi rồi biết, chỉ có bên jap mới có cho xài plus trial mà ko cần credit card mà nay nó ko cho nữa. Với nãy giờ mình có nói chữ nào là xài như vậy là vi phạm đâu.
Bài kia còn thiếu 1 điểm là thẻ PSN chưa support thẻ visa viêt nam. Mịa bọn sony kì thị dân việt vãi. Làm mình lần nào mua cũng fai mua ở amazon ròi nạp 😔((
grodt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@congzing dùng thẻ visa techcombank có mua đc ở amz ko bác
@grodt được bác ơi
@congzing cho mình hỏi cái code bên amazon là hệ máy nào cũng xài dc hay chỉ có hệ us mới xài dc vậy
MrChubby
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mevib mua thẻ PSN theo tài khoản chứ không theo máy nha bạn. Account hệ nước nào thì mua thẻ PSN hệ tương ứng. Ở VN chuộng account hệ US hơn
Download update thì phải cần plus.
@Blessa Máy các bác sao chứ máy mình hệ us nên vào rest mode download update game bình thường chẳng cần plus ;))
@thanhsangmobile Bạn nhầm rồi. Đọc thêm vài comment bạn đã Quote đi. Mình có hình minh hoạ + có bạn giải thích rồi
@levantam2508 Nhầm gì. Sài PSN từ ps2 đến giờ là ps4, logout psn, dùng acc khác vào down update ầm ầm
@thanhsangmobile Bạn có thể xài nhiều hơn nhưng chưa chắc bạn đã hiểu PS4 hơn. Điều này bạn tự kiểm tra đc mà. Vào Setting kiểm tra mục download hoặc System - download gì đó là thấy mà.
Cái thiệt thòi nhất cho những người chơi ở VN như mình đó là Sony không hỗ trợ thẻ Visa tại Việt Nam. Do đó lợi ích khi mua game rẻ hơn qua psn plus bên mình chưa sử dụng được triệt để...
@kenzoxd107 Mình mua trên Amazon bằng cách đó thì được, lưu ý là Billing Address chứ không phải Shipping Address.
@tuanthanh93 Mất save thì chơi lại từ đầu việc gì phải xoắn vậy bác 😁:D
@TNhatVP Có nhiều game offline cày cuốc cực khổ lắm bạn, mất save cày lại mệt đừ luôn :D
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
8 năm
@levantam2508 chuẩn bác =)) trước em còn plus thì ko sao chứ ngại nhất đang cày trophy mất save :D
Game đắt quá 😔
louis.os
ĐẠI BÀNG
9 năm
game trên ps4 cơ mà có Hack dc ko các thánh ;-) .
kenzoxd107
TÍCH CỰC
9 năm
@louis.os Hack được bạn, gọi là chơi game Digital lậu đó, nhưng chơi vài bữa sẽ bị Banned game, tiếp tục chơi game lậu khác nữa sẽ banned chế độ online của máy 1 năm theo serial máy. Bạn mình chơi 4 cái game lậu giờ nó banned máy ko cho online 1 năm rồi 😆
Chào các bạn.

Mình mới mua cho thằng boy cái PS4 tại muagame và chép 2 game digital (250k/game). Giờ muagame không nhận chép game digital nữa vì sợ trong quá trình chép các game cũ có thể bị lock hay sao ấy

Nay mình muốn chuyển sang mua game bản quyền cho cháu chơi, vậy 2 game digital đã chép trong máy phải xoá đi phải không các bạn? Sau khi xoá rồi, mình mua PSN Plus và mua game bản quyền chơi online bình thường?

Cám ơn các bạn đã quan tâm
@tanthaitrung Hard reset máy lại cho sạch bạn, phải xóa luôn cái acc dùng để tải game lậu ra khỏi máy luôn cho an toàn 😁
@ndminhduc Cám ơn bạn nhiều 😃
@tanthaitrung Dịch vụ chép game lậu đó cũ rồi, mỗi lần chép game mới là bị lock game cũ, bất tiện giá mắc, mua game dạng combo, online thoải mái, mua thêm combo khác chơi game khác, online vô tư
@thanhsangmobile Cám ơn bạn,

Bạn có thể hướng cụ thể hơn?

Thanks again
ngohuyha19
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang định xúc cái PS4 nhưng giá game chát quá 😔 Mod cho mình hỏi có cách nào share game cho máy khác để giảm giá thành game ko :(
@ngohuyha19 Bạn tìm 1 người muốn mua game với bạn, mỗi người dùng account chính của mình để mua 1 game, tổng cộng 2 người có 2 game.
Tuy nhiên, account của người này sẽ phải được set là Primary trên máy của người kia.
Khi chơi game thì mỗi người cứ login bằng account chính của mình để chơi. Như vậy chơi đc 2 game hoàn toàn hợp pháp và tiết kiệm đc 50% tiền mua game ( 1 tiền đc 2 game )
ngohuyha19
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangthanhnt Bắt buộc mỗi người phải mua 1 game à bạn ? Mình ý định là chỉ mua 1 game vd như PES 16 rồi share vs bạn của mình thì có thể được không ?
@hoangthanhnt Vậy hai người chơi cùng lúc cũng được phải không bạn? Mình mua đĩa game thì có share được như vậy không?

Cám ơn bạn
@tanthaitrung Đĩa thì ai cầm nấy chơi thôi 😁 Digital thì 2 máy chơi đc
@levantam2508 Cám ơn bạn nhiều 😃

Vậy máy đã có game digital (chưa share cho ai), có thể thỏa thuận share được không? Hay mình phải thỏa thuận từ đầu khi mua game?

Cám ơn bạn
thôi, kô mua 😔
mỗi tháng chưa đầy 100k, có vẻ dc
risky99
CAO CẤP
9 năm
Ps3 chơi online vẫn free, mà mình chỉ chơi duy nhất 1 game fifa nên đành trung thành với ps3
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
9 năm
mỗi tháng rình flash sale nạp khoảng 20$ vào là có khối game chơi. trước mua máy cũng làm 1 năm ps plus nhưng từ đợt hết rồi cũng chán chẳng gia hạn =)) cơ bản game plus giờ vớ vẩn quá, ngày trước game plus toàn game hay
duythanh90
TÍCH CỰC
9 năm
Nói chung bắt buộc mua vì chơi online, tặng game & cũng chỉ $50 / năm. Quá đủ cho 1 người chơi game như mình 😃
MrChubby
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác Tài @TDNC cho mình hỏi rằng: chơi online qua PSN có lag không? Vì thông thường chơi game trên PC hơi lag với internet ở VN
@MrChubby Lag hay không tuỳ vô đường truyền của bạn thôi chứ PSN không có liên quan, mình xài VNPT 5Mbps và Viettel 20Mbps đều ít lag lắm, vẫn chơi bắn Battlefield ngon lành.
@TDNC Minh dang o ben nhat.wifi hien tai dong nguoi choi.minh dang dinh choi battlefierd4 tren ps4 nhung so lag qua.hoi moi nguoi thi moi nguoi bao o nhat mang binh thuong cung choi ngon roi.minh k biet sao.wifi minh kiem tra duong truyen thi yeu choet nhung xem phim thi luc nao cung ok.youtube cu bat cai xem dk luon.phan van qua ban oi
Mua hàng chính chủ + update liền tục không ngon hơn torrent à.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019