[Tìm hiểu] Hệ thống dẫn động trên xe ô tô, cách chọn chiếc xe phù hợp nhất với nhu cầu sử dụng
Rất hay và hữu ích!/6 người
Enzo Le
7 năm trướcBình luận: 320Lượt xem: 187.393
Em đọc bào của bác mới biết đến cái AWD. Trc giờ vẫn chưa biết đến. Thanks bác và mong đc đọc nhìu bài chi tiết & chất lượng như vậy!
@ngoisaola9 Cảm ơn bạn, mình sẽ cố gắng chia sẻ nhiều hơn với anh em! 😃
ở vn mua xe vì cái dẫn động à =))
Chủ yếu là lúa chừng nào để múc 1 em thôi. Anh nào thóc đầy bồ thì chọn cái gì đi chăng nữa cũng là do Nhà có điều kiện thôi
hay,rất chi tiết nhưng thực ra người tiêu dùng bình thường cũng chỉ cần hiểu sơ sơ thôi là đủ, và cái này cũng không nằm trong option để mà lựa chọn
@phú hoàng Một số dòng xe có cho chọn option hệ dẫn động luôn đó bạn! VD: Everest, Pajero Sport, Fortuner, v.v...
Cảm ơn thớt đã thông não em rất nhiều ạ. Trước giờ chỉ nghe tên và hiểu chứ chưa biết chi tiết đến vậy
Bài viết hay, cảm ơn ad
Đọc cho biết để người ta nói chuyện còn hiểu
Bài viết vô cùng hữu ích cho những người yêu xe như mình
Tóm cái váy lại là, full $ thì AWD, ít $ hơn thì xài 4WD. Ít $ hơn nữa mà hay đi cung đường xấu thì RWD, ít $ nữa mà hay di chuyển trong TP thì FWD. Có lẽ vậy
Cám ơn bài chia sẽ rất chi tiết của bác
Nữa đi sếp ơi. Hay quá
Chủ thớt cho hỏi, nếu phải leo dốc, thì dẫn động cầu sau và dẫn động cầu trước, loại nào thoải mái và dễ dàng hơn
@navy.seal Leo dốc thì cầu trước sẽ kém hiệu quả hơn cầu sau, vì leo dốc trọng lượng xe sẽ bị dồn ra phía sau, lúc này trục sau chịu lực nhiều hơn, bánh sau sẽ bám tốt hơn. Đó là lý do vì sao những mẫu SUV 7 chỗ hay bán tải phiên bản 1 cầu thì đa số đều sử dụng cầu sau.
Hay
Sử dụng dẫn động 4 bánh là ngon nhất hơi hao tí xăng.quattro của Audi rất nổi tiếng.4 matic của Mer.xdrive của BMW.mỗi hãng có công nghệ riêng.lexus lx 570 sử dụng mô tơ chuyển cầu.chay cầu trước sau 4 bánh đều được.Mer.Audi.Bmw dẫn động 4 bánh nhiều hay ít tùy theo điều kiện đường
máy tính điều khiển phân phối mômen truyền động cầu trước và sau khác nhau.
mặc dù biết rồi nhưng vẫn phải cảm ơn bạn vì bài viết quá hay
Hay. Xe bán tải có mấy cái này mà chẳng hiểu gì cho đến nay. Hiihii
ủa các xe phổ thông lẽ ra phải toàn là RWD chứ nhỉ. Mỗi lần kẹt bùn lầy, chỉ thấy nó xoay bánh sau
@datalink Đa phần xe cỡ nhỏ là cầu trước hết đó bạn ah!
Bài viết đầy đủ, dễ hiểu quá.
Cái món này nhức đầu phết 😔 Mình thấy bảo 4WD nếu bật khi đi nhanh vào cua dễ bị lật, còn AWD nếu đi các đường địa hình thực sự phức tạp, khó thì kém hơn 4WD, cấu tạo phức tạp hơn 4WD. Xe mình dẫn động 4 bánh AWD nhưng cũng chỉ biết auto xài, đến cái nút khóa vi sai cũng chưa dùng bao giờ (đúng hơn là chả biết dùng ntn :p )
@dx82 Khoá vi sai là để dùng khi gặp địa hình phức tạp đó bác! 4wd ko dùng khi đi đường trường tốc độ cao nhé bác, lúc đó chỉ chọn 2H hoặc 4H mà đi thôi. Còn khi gặp địa hình khó khăn phức tạp, 4wd cho khả năng linh hoạt hơn, kiểu như cái gì tỉ mỉ, khó làm thì làm bằng tay mới chất, còn tự động thì ko bằng. 😃
em chỉ cần tìm chiếc xe phù hợp với ví mình thôi 😆
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 173VIPhemilo
9.376 bài đăng
quangthegtvtk49+ 139CAO CẤPquangthegtvtk49
4.976 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119