Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tìm hiểu hệ thống tập tin của Symbian

TDNC
26/10/2009 9:40Phản hồi: 31
Một điều dễ biết là sau khi format (reset) lại chiếc điện thoại của mình thì tất cả các tập tin dữ liệu như tin nhắn, danh bạ, ghi chú, lịch làm việc... sẽ bị xóa hết. Hiện nay có rất nhiều phần mềm cho phép sao lưu lại dữ liệu trên điện thoại để phục hồi khi cần, nhưng chức năng của chúng còn hạn chế do chỉ cho phép sao lưu lại một số dữ liệu thông thường như danh bạ và lịch.

Nếu bạn muốn sao lưu những dữ liệu cụ thể hơn như địa chỉ các trang web đã xem qua (history), các profile, cookie của trình duyệt, lịch báo thức và nhiều dữ liệu khác thì bạn nên xem qua hệ thống các tập tin được liệt kê dưới đây. Bạn cũng có thể chép các tập tin này sang điện thoại mới để lưu trữ và sử dụng, miễn là chúng có cùng hệ điều hành. Lưu ý là điện thoại của bạn phải được hack thì mới có thể truy cập vào các thư mục hệ thống này.

1. CÁC ỨNG DỤNG VĂN PHÒNG:

1. C:\private\100012a5\DBS_100065FF_Contacts.cdb: Dữ liệu danh bạ của điện thoại.
  2. C:\Private\10003a5b\Calendar: Dữ liệu của ứng dụng Lịch (Calendar).
  3. C:\Private\10003A73\Cntmodel.ini: Lưu trữ các số gọi nhanh (Speed dial).
  4. C: (hoặc E) \Private\1000484b\Mail: Thư mục lưu trữ các tin nhắn SMS và Email.
  5. C:\Private\101F4668\UnitConverter.ini: Lưu trữ các tỷ giá, tỷ lệ chuyển đổi đơn vị của ứng dụng Converter.
  6. C:\Private\101F8530\Cookies.dat: Nơi chứa cookie của trình duyệt web.
  7. C:\Private\100012a5\DBS_101FD685_BrowserBookmarks.db: Lưu trữ Bookmark của trình duyệt web.
  8. C:\Private\100012a5\DBS_101F8878_Notepad.dat: Đây là tập tin lưu trữ các ghi chú mà bạn đã tạo ra trong ứng dụng Notes. Nếu bạn không thể xóa hay chép đè lên tập tin này thì làm theo cách sau: vào thư mục Tools và mở phần Memory lên, chọn Options > Backup phone mem. Trong khi máy đang thực hiện quá trình sao lưu điện thoại thì bạn có thể xóa hoặc chép đè lên tập tin Notepad đó.
  9. C:\Predic\101F8615_F.dat: Dữ liệu của từ điển T9 được lưu ở đây.
  10. C:\private\102741a4: Thư mục chứa các tập tin bạn tải về từ Internet thông qua trình duyệt web của điện thoại.
  11. C:\Private\101f5027\AlarmServer.ini: Lưu trữ các thời điểm nhắc nhở bằng đồng hồ (Alarm).
  12. C:\Private\10005903\Clockapp.dat: Lưu trữ các thiết lập của ứng dụng đồng hồ (Clock).
  13. C:\Private\101f96ec\AHLEURL: Nơi chứa các địa chỉ web đã xem trên điện thoại (history).

2. CÁC ỨNG DỤNG CỦA HỆ THỐNG:

1. C:\Private\10005A3E\mediaplayer.dat: Tập tin lưu giữ danh sách các phim đã xem trên Real Player. Bạn xóa tập tin này đi nếu muốn xóa danh sách các phim đã xem.
  2. C:\Private\101875a\Startup: Chứa thông tin về các chương trình khởi động lúc mở máy.
  3. C:\Private\102072CC\SIMLanguage.dat: Ngôn ngữ hiện tại của SIM.
  4. C:\Private\10003A3F\import\apps: Nơi chứa shortcut dưới dạng *.RSC của những phần mềm được cài đặt. Đây là những phần mềm hiện diện ở ngoài menu của điện thoại. Để xóa một shortcut, bạn chỉ cần thay đổi phần mở rộng của tập tin có tên tương ứng với phần mềm đó từ .RSC thành .RSCX. Để hiện lại shortcut đó, bạn bỏ chữ X đi (cần khởi động lại điện thoại).
  5. C:\Private\101f401d\Logdbu.dat: Tập tin lưu trữ của ứng dụng Log.
  6. C:\Private\101F4CD2\Applications.dat: Lưu trữ cấu trúc thư mục do bạn tạo ở ngoài menu điện thoại.
  7. C:\private\10000850: Lưu trữ tập tin logo nhà mạng dưới dạng *.MBM.
  8. C:\private\100012a5\DBS_100069CC_btregistry: Danh sách các thiết bị đã kết nối với điện thoại qua Bluetooth.
  9. C:\Private\10202be9\persists\10204dac.cre: Tập tin ghi nhớ tên điện thoại sử dụng khi kết nối qua Bluetooth.
  10. C:\private\100012a5\DBS_10207216_SWinsLog.db: Tập tin ghi lại quá trình cài đặt những phần mềm.
  11. C:\resource\apps: Nơi chứa các biểu tượng (icon) dưới dạng *.MIF của những phần mềm được cài đặt trên điện thoại.
  12. C:\sys\data\mmcstore: Tập tin lưu trữ mật khẩu của thẻ nhớ. Dùng một trình soạn thảo văn bản mở tập tin này để xem mật khẩu bên trong.
  13. C:\Private\10202be9\persists\cccccc00.cre: Tập tin lưu trữ các điểm kết nối mạng (Access Point) của điện thoại như GPRS và Wi-Fi. Để cài đặt các Access Point cho điện thoại mới, bạn chỉ việc chép tập tin này qua máy mới và khởi động lại điện thoại.
  14. C:\Private\101A7S87\SuiteConf.xml: Tập tin chứa các thông số kết nối với máy tính thông qua PC Suite.
  15. C:\Private\10207114\import: Nơi các giao diện (Themes) được cài đặt.
Lưu ý: Hệ thống tập tin trên được áp dụng trong các điện thoại Symbian thế hệ thứ 3 (S60v3) và thế hệ thứ 5 (S60v5). Và trong dòng S60v3 lại được chia ra nhiều dòng nhỏ nữa như S60v3, S60v3 FP1 và S60v3 FP2 nên cấu trúc tên và đường dẫn thư mục có hơi khác đôi chút.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bo ich day.............................
ko biết những cái này làm gì nhỉ,mình có thể xóa những mục đó dc ko?
cobra4eye
TÍCH CỰC
14 năm
hay quá, giờ mới biết, thanks 4 share.
buoivanbuoi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hay quá, thank bác nha
xin cho hoi tap tin luu cac cuoc goi nho, goi den, goi di no nam o dau
tap tin nhat ky cua dien thoai mac dinh luu la 3 thang co the nang no len khoang 1 den 2 nam duoc khong?
quả rất hữu ích.........
xuxu09
TÍCH CỰC
14 năm
ui, vậy chỗ nào nó lưu ngôn ngữ của điện thoại? có thể thêm vào tiếng việt cho nó đc không? may em mua và dùng tại korea, không update đc ver mới, không biết làm cách nào có tiếng việt được.bác nào có cách nào không? chỉ em với..?
thế làm thế nào,hay chỉ cần lưu nhung file đó ra anh nhỉ::p
thanks ^^
em hok muốn hack phone mô
để thế cho nó lành
I love 58
làm gì mấy cái đó mà đi hack phone bạn . bạn không đọc lại tiêu đề đó là gì ha ?
máy mà không hack phone để cài ứng dụng thì mua mấy con cục gạch đời cổ chơi cho thích , mua máy đắt tiền làm gì chứ ;)
umbala_meo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình ủng hộ ý kiến này. Nhiều người hackphone xong phải mang máy đi cài lại đó,rắc rối lắm. Có điều mình muốn hỏi là có cách nào khác để xóa folder trong menu mà ko cần hack ko? Mình rất cần đó
con Ê63 của em đã đc hack,cho em hỏi:

- ổ C là ổ của đt,tại sao trong đt em ko có thư mục sys,private mà..thẻ nhớ lại có với đúng các cấu trúc thư mục như trên
- Private\10202be9\persists\10204dac.cre,em tìm cái đường dẫn này ko ra,vì em muốn xóa mấy file mà em gửi từ máy tính qua đt bằng bluetooth
forestier
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng xài 5800,hiện giờ mình cũng ko tìm ra thư mục private ổ điã c mặc dù mình xài x-plore mở mấy file ẩn lên.nhưng khi dùng Kms bản mớj thì khi scan full thì vẫn có thư mục đó.zậy mới ác.còn hack fone hả,mình sợ lém.lỡ gì tiêu thằng nhỏ thì rầu dữ lắm.bthường cho an toàn.

---------- Post added at 11:17 PM ---------- Previous post was at 11:13 PM ----------

Không rõ bạn muốn xóa thư mục nào,có thể dùng x-plore 4.2 đó,ngon cực kì.
Cho mình hỏi, mình đã hack phone nhưng không biết làm sao để đọc các file hệ thống bằng pm X-plore . Mong các sư huynh có kinh nghiệm chỉ giáo. Cảm ơn nhiều !
Bạn mở X-plore > bấm Menu > chọn Tool > Configuration > lần lượt tích vào Show hidden files, Show ROM files, Show RAM files, Show system files/folders nó sẽ hiện ra tất tần tật.

Chúc vui
cho minh hoi ve thu muc : 10. C:\private\102741a4: Thư mục chứa các tập tin bạn tải về từ Internet thông qua trình duyệt web của điện thoại.
minh dan dung N5230 FW40.0.03 da hack phone nhung khong tim thay thu muc nao nhu tren. Co ai biet vi sao ko? con cac thu muc con lai minh deu thay ca. hix
sao down and set roi ma cung ko xoa duoc cai logo do, chi dum em voi, em kem qua
mt4321mt
ĐẠI BÀNG
12 năm
em cần bít file ghi âm 5233 luu o đâu, gấp gấp!!!!, anh chị giup gium em tks nhiu lam huhuhuhu
chỉ thấy c:\private thôi, mà chẳng thấy mấy thư mục con đâu hết. (nhu 1000.., hay 2000... gì gì đó)
ai biết chỉ dùm với!
Mình đang muốn formart con I8910 HD cua mjnh có aj chj gjúp vớj ko

sent from Nokia 1280 using tinhte.vn
@dung phu vinh Google đi.
quá hay, quá bổ ích nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119