[Tìm hiểu nhẹ] Đây là cách phanh đĩa trên xe máy của bạn hoạt động

MinhTriND
9/9/2020 19:44Phản hồi: 146
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

crazycoder
TÍCH CỰC
4 năm
Vật lý lớp 7, có gì mà phải giải thích?
Nhiều người ko hiểu bản chất của phanh abs nên hay nói phanh abs nó hoạt động kiểu bóp nhả rất nhanh để bánh ko bị bó cứng. =)))
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
4 năm
@autumnlove Thế tay ông bóp rồi nhả phanh có phải hành động thay đổi áp suất dầu phanh ko? Đừng bảo là nó giữ nguyên khi ông bóp nhả nhé
@optimus_97 Ok ok nhưng như một số ae nói cứ như kiểu phanh abs sinh ra là để giật nhả vậy. Ko hiểu bản chất phanh
@aslan_zara Ko hiểu bản chất hệ thống!
romany123
TÍCH CỰC
4 năm
@aslan_zara Chặn cmn đi cho lành ông à. Đm cãi nhau làm đéo gì cho mệt với mấy vị giáo sư online này. =))
Abs ngon
tnk24
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thắng đĩa mà chạy lạng quạng là dập mặt.
vitmcdonads
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới lấy con cbr abs, đi cho an toàn 😆
Jos AT
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ mới biết
quanromance
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo suy luận có lý của mình thì ... đi chậm và luôn kiểm soát tốc độ, tuân thủ luật giao thông thì chả cần abs hay đĩa gì đó kaka
@quanromance đi chậm là đi bao nhiêu
đang ngoài quốc lộ ,ko lẻ bò 20-30kmh
chạy 40-50 thôi mà siết tay thắng thì nguy cơ bó thắng rất cao 😔
kenzoxd107
TÍCH CỰC
4 năm
Phanh xe đạp bây giờ còn có tới 4 piston nữa là
@kenzoxd107 còn xe 2 bánh ,mình từng thấy nhiều nhất là 6
dàn chân trước tổng cộng 12pit ,heo sau 2pit nữa 😁
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kixx chắc mấy chiếc 1000cc thôi chớ xe 400cc đổ xuống thấy đa số là phanh trước 1 dĩa
BinhPG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vào đọc bài để ôn lại kiến thức Vật Lý :v 1 like cho Mod
Vừa rồi hư thắng đĩa sau, thay cả bộ hết cả trẹo =))
@Maxken86 thay đĩa đồ chơi à 😁
@kixx Thay pen đạp và con heo dầu đĩa sau thôi =))
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
nguyên lý thì cơ bản là dựa theo áp lực chất lỏng, nhưng ai nắm được tại sao lại có heo thắng động và tĩnh ko nhỉ
@optimus_97 vãi đái ,mình tìm heo động heo tĩnh toàn ra phối giống : )))
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kixx chắc em dùng sai từ bác ạ, tại em thấy 1 con nằm yên 1 con di chuyển nên dùng từ đó
@optimus_97 heo mà di chuyển thì dây dầu xử sao ta 😁
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kixx heo di chuyển là piston nằm 1 bên, heo piston đối xứng thì nó cố định 1 chỗ.
piston nằm 1 bên thì để 2 bố thắng ăn đều nhau heo sẽ di chuyển ra vào, dây dầu nó vẫn nằm ở đó mà, heo nó có chạy vòng quanh cái bánh xe đâu bác :D
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Minh` thấy quan trọng nhất vẫn là phản xạ, ý thức và tốc độ chạy mỗi người

Nhiều người ỷ y chạy nhanh khi có ABS thì vẫn đo đường như thường thôi, có phải ABS là thắng 1 phát STOP liền đâu

Mình đi con xe số bth chạy < 50kmh vẫn thắng ngon lành
The Vi Er
TÍCH CỰC
4 năm
Không hiểu sao nhìn mấy con heo dầu (calibre) màu đỏ rất củ chuối
@The Vi Er chắc gặp hàng nhái brembo 😁
công nhận vespa lm quả bánh trước nể thật
Vuggy17
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy hôm rồi cứ ngồi soi, không thấy có gì chuyển động nên đang thắc mắc, cảm ơn bác
Phanh abs gắn ở loại hai bánh tác dụng ít hơn hàng chục lần so với loại 4 bánh.
Uyennhiho
ĐẠI BÀNG
4 năm
♥️
Định luật Pascal. Chỉ nhớ là có học vật lý còn lớp bao nhiêu thì quên mất rồi
Tiện tư vấn dùm em: để tăng cảm giác thắng thì lên tay thắng dầu rời hay heo thắng thì cho cảm giác tốt hơn ạ? Em đang đi AB150 có abs
@phanvanteoem86 tăng hiệu quả thì lên heo là tốt nhất ,còn tay thắng thì hàng zin cũng đc
có người lên tay gale speed mà lại giữ heo nhỏ .áp lực dầu đẩy xuống quá lớn nên hiệu quả thắng rất khó chịu ,mới bớp tí đã dính .tay thắng với heo fai tương thích

nếu ở Saigon thì ghé anh Việt Tuấn gương lõm ,qua đó anh tư vấn cho ,còn ko nt facebo cũng đc ,khi nào làm thì mới ghé
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phanvanteoem86 thay cả 2 + thêm dây dầu luôn nha bác. heo lớn tay nhỏ thì ko đủ lực hãm xe / heo nhỏ tay lớn thì thừa lực khó kiểm soát.
@kixx Tks bác. Mà Việt Tuấn Gương Lõm thì gạch bác nhé. Người ta lồi mà bác cho thành lõm. Em đang tính Brembo 2 pis đối xứng hoặc Nissin samurai 2 pis thì không biết cảm giác thắng tăng nhiều không bác?
@optimus_97 Em tính lên từ từ. Chứ lên 1 bộ lại sướng quá chịu không nổi. Sướng từ từ thì sướng lâu và cảm nhận tốt nhất. Hehe
hoanotraimua
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết cực kì hữu ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019