[Tìm hiểu] Nút "O/D" trên cần số AT là gì? Sử dụng thế nào cho hợp lý?
Rất hay và hữu ích!/7 người
Enzo Le
2 tháng trướcBình luận: 80Lượt xem: 20.338
Mod cho mình có nên đi đèo dốc dài khi tắt O/D không?
@Xh121212 Tắt O/D có nghĩa là bác đang xài hộp số tự động như bình thường tức là nó vẫn nhảy số lên/xuống khi đạt 1 tốc độ hay vòng tua nào đó. Đi đèo dốc nếu không quá dốc thì khỏi dùng cũng được, còn khi dốc cao, xe trôi nhanh, bác phải dùng phanh nhiều thì nên bật O/D, còn nếu dốc cao nữa thì gạt cần số về 2 hay L luôn. 😁
Lẫy số trên vô lăng m thấy của mitsu vẫn là cảm xúc nhất và dùng tiện nhất, tất nhiên pk xe bình dân tầm trung thôi. Ko phải đang chạy mitsu nên khen mà quả thật bộ lẫy chuyển số của mitsu giống mấy dòng siêu xe nhất 😁
@dino_su Vâng, xe bình dân trang bị lẫy chuyển số không có quá nhiều, và Mitsu là 1 trong số đó, bác đang sử dụng dòng xe nào vậy?
@Enzo Le Em đang chạy mitsu ps 3.0. Lẫy số mitsu gắn vào trụ lái to oành như xe thể thao chứ ko phải 2 miếng bé tẹo gắn ở vô lăng như các xe khác. Riêng lẫy số em vẫn thấy mitsu ngầu nhất
@dino_su Ngon đó bác, máy MIVEC 3.0L V6 của Mitsu rất đã, mình có dịp cầm lái em nó từ SG đi Sapa, sức mạnh, tiếng pô, lẫy chuyển số... tất cả đều rất ổn so với tầm giá mua xe. 😃
@Enzo Le Đạp phát nào ra phát đấy cụ ak 😁. Mỗi tội dv mitsu như shit, bảo dưỡng đắt lòi mắt. Còn về ăn uống thì so vs dung tích động cơ em thấy chấp nhận được, đóng cao tốc hn-hp 120 xe chắc chắn hơn con ftn của thằng bạn
@dino_su Uhm, xe Mitsu vận hành ngon, còn có cái vụ service thì cũng tùy đại lý, mình hay làm ở ISAMCO SG, tình cờ làm quen được anh thợ đồng hương miền Tây, vui tính, nhiệt tình, làm được lắm, service ổn. hihi... :D
Xe mình chạy lại k có.
@Evolution X Tùy xe chứ không phải xe nào cũng có bác ơi!
Cũng hưu ích
Giờ chơi lẫy trên vô lăng cho máu.!
Chia sẽ hay, thks
Nhưng nếu bật mà quên tắt thì có ảnh hưởng gì ko các bác?
@Morten Pedersen Quên tắt thì xe bác sẽ hoạt động từ số 1 cho đến số 3, không nhảy lên số 4. Còn nếu hộp số tự động 5 cấp thì chỉ nhảy đến số 4 là max. 😁
@Enzo Le Mình hỏi thêm chút thế tức là nó giảm cái max gear đi 1.
Hay là cứ bật thì tự nó sẽ giảm gear mình đang đi đi 1?
@lxhxxnxxx Nó sẽ set cho hộp số của bạn đang sử dụng không chuyển qua cấp số max được, VD hộp số 4AT thì không vượt qua cấp số 3, hộp số 5AT thì không vượt qua cấp 4, còn nếu bạn đang ở số 2 mà bấm nút này thì tất nhiên nó vẫn là số 2, khi bạn đạp lên nữa thì nó chỉ đạt max là cấp số 3 thôi (nếu xe bạn là 4AT)
@Enzo Le Nếu vậy thì dễ hại máy với tốn xăng à nha 😆 may trên màn hình có hiển thị
@Morten Pedersen Đúng rồi bác, chạy dư máy thì máy sẽ rất gào, chỉ phù hợp khi đi đường đèo dốc, hoặc khi cần vượt ở tốc độ cao thôi 😁
Anh em đi bình thường thì nhớ tắt nó đi không là tốn xăng hại máy lắm đấy nhé
@trieuniemvui Đúng bác, quên tắt O/D thì cũng giống như ae chỉ chạy ở mấy cấp số thấp và trung bình thôi! 😃
Hữu ích
Thanks mod đã chia sẻ, rất có ích cho những anh em mới, chưa rành nhiều !
nhìn hình là biết xe xpander rồi, cái thắng tay ko lẫn vào đâu được
hay
Bài biết hữu ích cảm ơn mod
Có nút nhưng nhiều tài xế lái tự động ít dùng, chỉ nhấn ga mà chạy thui, hihi 😆)))
@Trone Lee Cần phải biết để tận dụng được sức mạnh của cái xe chứ! 😁
Gọi là nút an toàn khi chuyển số cho dễ hiểu
@Long hotel "an toàn khi chuyển số" là sao bác? Hộp số tự động nó chuyển số chứ mình có chuyển đâu mà an toàn hay không an toàn? 😁
xài cái này vượt xe đã thật sự.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 161VIPhemilo
9.384 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 60CAO CẤPhoangsytai
3.268 bài đăng
MinhKhangPham+ 58ĐẠI BÀNGMinhKhangPham
623 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156