Tìm hiểu SSD chuẩn SATA, M.2 và NVMe

QuanNDD
20/10/2018 16:51Phản hồi: 446
446 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lovetech36
TÍCH CỰC
5 năm
Bời vậy người mua laptop ko rành về SSD nên ko hình dung đươc Sata ,M2 và MNVe. Nên thấy mắc hơn chút là ko chịu. MacBook nó xài MVNe nên giá nó mắc ah.
@Lovetech36 Macbook dùng chuẩn chân cắm riêng và thường là AHCI chứ ko phải NVMe
đọc xong chả hiểu mẹ gì
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhờ phần mềm Samsung Magician, SSD 860 evo của mình đạt được tốc độ này
@nmdhabl nó lấy tốc độ ram để bench đó ngáo ạ!
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trangthanhphuong Vậy có giống SSD 860 QVO 1TB không?
@nmdhabl SSD sata thì read/write 600MB/s quay đầu thôi! NVMe mới được tới 5GB/s. Kể cả samsung 970 mới được 3,5GB/s. Còn về dung lượng thì NVMe mới thấy sự khác biệt lớn còn SSD sata thì SS auto 550MB/s rồi, có chênh lệch giữa 500GB và 1TB cũng chỉ vài chục MB. Còn NVMe 1TB cũng ko chênh nhiều so với 500GB. Có chênh thì so với 250GB thì mới thấy sự khác biệt lớn.
@trangthanhphuong Bạn nên phân biệt b (bit) và B (Byte) vì 1B = 8b.
@truongthainguyen Tks bạn!
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
Giá SSD ngày 30/11

Giá đã có VAT
-DN-
ĐẠI BÀNG
5 năm
rối quá:eek::eek:
Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin.
xitolala
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có nên mua ssd gắn vào box thành ổ di động Ko các bác
wenshengnj
TÍCH CỰC
5 năm
posted by vn00691699
thấy bác chủ bảo ổ này chắc chắn nhanh hơn ổ bình thường nên phải clear lại cho các bác cái này:

1. Nếu mục đích sử dụng là lướt web, chơi game, hay công việc văn phòng nhẹ nhàng thì khẳng định Nvme CHƯA BAO GIỜ THỂ HIỆN ĐƯỢC ƯU ĐIỂM VỀ TỐC ĐỘ SO VỚI SATA 3.

Lý do: tốc độ đọc ghi của nvme nhanh nhưng tốc độ xử lý và thuật toán phân luồng + độ trễ của cas ram làm cho trải nghiệm thực tế của ng dùng không có sự khác biệt nào đáng kể, đang xài nvme evo 960, đã xài qua sata 3 850 pro, thật sự không có sự khác biệt nào đáng kể.

2. Làm render video hay coding: sẽ có sự khác biệt rõ rệt KHI VÀ CHỈ KHI CPU VÀ RAM KHỎE.

Lý do: vấn đề khi chạy những phần mềm này là khả năng xử lí của cpu hay đôi khi là VGA, tùy vào support cấu hình của phần mềm các bác đang dùng, cứ thử tưởng tượng CPU render được 20 khung hình 1s, NVMe có thể xử lý đc 100 khung hình 1s thì hiệu năng tổng thể cũng ko thay đổi.

3. Dùng cho server:
4KB read/write come to place, nhưng sata 3 truyền thống những dòng như samsong pro sớm đã tối ưu hóa cho hiệu năng làm việc với những file 4KB không hề kém cạnh Nvme là bao, đổ tiền vào đây là mát nịt!!!

VẬY ĐỐI TƯỢNG NÀO LÀ NGƯỜI SỬ DỤNG CỦA NVME ?
Laptop, các thiết bị on the way, và những thiết bị cần sự linh động cao, hoặc những người dùng thích tận hưởng công nghệ thuần túy.

LUÔN NHỚ:
Tốc độ của Nvme nhanh hơn so với sata là do nó dùng giao tiếp Pcie thay vì sata truyền thống, chứ không phải là 1 cú đột phá về chip xử lý trên bản thân sản phẩm.

NVME - CÚ LỪA THẬP KỶ CHO NGƯỜI DÙNG HAY CHIÊU MARKETING CAO TAY CỦA CÁC HÃNG CÔNG NGHỆ ?
SSD hiện khá rẻ, mình vừa thay SSD Western 120GB bên www.thanhdattech.net về chạy và test tốc độ thấy rất ok, tuy không bằng SSD Samsung nhưng chi phí phù hợp nên cũng chấp nhận được vì đều bảo hành 3 năm.
kukingkong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hơn 2 tháng trước mình mua con WD 250gb ở memoryzone có 1090k, giờ giá lên 1350k, keke có lời rồi 😃
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
5 năm
thực tế cho thấy sài ssd còn nóng hơn ổ cứng truyền thống, mình đã test cả ssd sata và m2 kết quả cũng tương tự nhau
Team L3 EVO 350MB/s =😆
Dell M6800 chạy được con này không nhỉ?
@Họa Bích Tiên Nữ con này là con nào?
Miqua1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
Laptop của mình S15 S530UN ghi có cổng ssd M.2 Sata. Nhưng mình ko biết là có thể dùng loại 2242 hay 2280 nữa, hay có thể xài cả 2. Bạn nào biết giúp mình với nha. Thanks bạn trước.
@Miqua1710 2280 bạn nhé

Bạn có thể xem các ổ SSD bên mình:
https://www.lazada.vn/o-cung-ssd-gan-trong/?linhkienlaptop-no1-hanoi&from=wangpu
Miqua1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongthainguyen thanks bạn nhiều nhé!
MINH ĐÃ MUA SSD VÀ NÂNG CẤP, MỜI CÁC BÁC THAM KHẢO QUÁ TRÌNH NÂNG CẤP CỦA MÌNH
http://chuanreview.com/thiet-bi-dien/48-huong-dan-nang-cap-ssd-va-ben-trong-lap-top-acer-7-a715-72-50na-2019
Khoa garden
ĐẠI BÀNG
5 năm
e cũng mới quất e SSD xong xài thấy khác hẳn
@Khoa garden Đã nha
@Khoa garden hahaha uh, nang cap đáng giá nhất cho dàn PC đó
Klq nhưng cho mình hỏi con này hỗ trợ loại nào kích thước bao nhiu ?
Hp Pavilion 15-cs1044TX
awsinc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@newdarkangel007 Laptop của bạn hỗ trợ chuẩn NVMe PCIe M.2 SSD
Máy tính xách tay giờ đã cải thiện rất nhiều nhờ cs tốc độ xử lý cao, bộ nhớ cũng rất lớn và gần đây đã cải thiện tốc độ rất nhiều nhờ SSD. Hi vọng sắp tới sẽ có cuộc cách mạng lưu trữ năng lượng, để tăng ít nhất gấp 2 gấp 3 lần thời lượng pin cho các thiết bị số. Chờ mong rất lâu rồi
Đang dùng con Netac 120gb giá 500k. Cũng thấy ưng lắm rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019