Tìm hiểu SSD chuẩn SATA, M.2 và NVMe
Rất hay và hữu ích!/5 người
QuanNDD
3 nămBình luận: 445
tdinhamj
TÍCH CỰC
3 năm
Mình tưởng m.2 là cái cổng, còn giao thức là sata hoặc nvme...chứ nhỉ?
anhnhhn1
ĐẠI BÀNG
một năm
@tdinhamj m2 là chuẩn vật lý, giao thức là sata, pcie...
cũng giống như USB-A là dạng vật lý, usb 2.0 3.0 3.1 là giao thức,..
vietnamblue
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cho hỏi:
Asus Rampage V Extreme có hỗ trợ ổ NVMe chưa?
Xin cảm ơn.
Mọi người coi giúp em Main asus h110m-p prime, cái khe m.2 nó ghi hỗ trợ sata và pcie vậy có hỗ trợ tốt nvme không ạ?
Với SSD 240GB green chuẩn SATA giao thức M.2 và 2.5 inch, có khác nhau gì về độ bền, độ ổn định, độ trễ không ạ?( tốc độ thì em thấy không rồi, nhưng do 1 thằng cắm trực tiếp vào main-tiếp xúc tốt.,..nhưng phải chịu nhiệt từ cpu, card màn hình, 1 thằng cần phải có cáp và nguồn riêng nên em nghĩ sẽ có sự khác biệt về độ ổn định, tuổi thọ của nó).
wdgreenssd.jpg wdgreen-240-01.jpg
@Gold_Hydra 2 thằng này y chang nhau về tốc độ cũng như tuổi thọ, khác nhau về cổng kết nối thôi nha Bác
@Gold_Hydra With x2 PCI Express 2.0 bandwidth, M.2 supports up to 10 Gbit/s data-transfer speeds (trích quảng cáo của NSX). Băng thông 10Gb/s thì tốc độ max theo lý thuyết là 1280MB/s thôi, thực tế còn thấp hơn.
Bản 2.5" và M.2 của cùng 1 dòng thì hiệu năng như nhau thôi vì linh kiện giống nhau, độ dài cáp không tạo độ trễ vì dòng điện truyền rất nhanh gần như ánh sáng, về độ nóng thhì nhiệt CPU cũng chẳng ảnh hưởng lắm đến khe M.2 vì xa nhau, mặt khác M.2 không bị đóng vỏ kín nên xem ra tản nhiệt tốt hơn.
@minhvu10108040 Cả hai đều cùng cổng kết nối là Sata 3, chỉ khác nhau hình dáng bên và đầu nối thôi !
ktsuce
ĐẠI BÀNG
3 năm
đọc qua đọc lại cũng ko rõ main của e có hỗ trợ nvme ko. main asus h310m-e
@ktsucehttps://phongvu.vn/bo-mach-chinh-mainboard-asus-prime-h310m-e-p31164.html
ktsuce
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi người coi dùm mình con asus s15 s530un hỗ trợ được ssd m.2 nvme không ạ, định mua con pm981 về gắn cho em nó
FDGOD
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kún t7 Ko =)) chỉ SATA thôi
@Kún t7 Nếu ở Hà Nội thì mang máy qua số 5B ngõ 5 Nguyễn Khang thử và lắp luôn, giá 1340k.
@FDGOD Cho mình hỏi lý do vì sao ạ
FDGOD
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kún t7 Hỏi thằng thiết kế lap chứ hỏi mình sao quyết đc =))
Nói ngắn gọn là máy nào chưa lắp SSD thì lắp thôi. Định dạng nào chả được, được tốc độ cao sướng về tâm lý là chính, với nhu cầu văn phòng thông thường thì chuẩn Sata là đủ
TrungLun0112
ĐẠI BÀNG
3 năm
SSD thông dụng hiện nay chắc là loại 2.5, tiếp theo là M2... Mình làm dịch vụ lắp đặt thể loại này nhé, ae mang qua mình lắp đặt, cài win cho nhé! Tất nhiên là có phí dịch vụ nếu bạn ko biết làm
An47
Trứng
3 năm
Nhờ các cao nhân thông não giúp mình với, mình muôn làm thêm ổ ssd M2 cho con dell vostroll 5568 tháo máy thấy cái khe này cho hỏi có up lên M2 NVME được ko.
Cảm ơn mn nhiều.
dellvostroll 5568.jpg
@An47 Không bạn nhé, Dell công bố và thực tế máy bạn chỉ dùng được M.2 SATA thôi
marilonluu
TÍCH CỰC
3 năm
Theo hình chụp thì máy ông có M key nên gắn được NVME
marilonluu
TÍCH CỰC
3 năm
@truongthainguyen Máy mình chỉ có m key, gắn wd green là m.2 vẫn nhận ạ. Mình đang dùng Evo 970. Còn việc bạn gắp vừa nvme chạy đc ở tốc độ nào là chuyện khác. Bạn hăng máu tiết quá 😃
@marilonluu Bạn mâu thuẫn quá nha, lúc đầu thì bảo là M key nên là NVMe, bây giờ lại bảo M key gắn SATA vẫn nhận 😁
Thực tế nó như vậy mà bạn, kiểu chân KHÔNG QUY ĐỊNH nó là SATA hay NVMe ;)
Phải chi lúc đầu bạn đừng nói M key là NVMe thì đâu có vấn đề gì :p
@An47 Samsung thì tốc độ nhỉnh hơn chút với độ bền cao hơn thôi, ngoài ra mình cũng không để ý :D
hi các bác. Em đang dùng Asus K501UB định nâng cấp SSD. Mà muốn xài NVME. Không biết máy em có hỗ trợ NVME không các bác?
FDGOD
ĐẠI BÀNG
3 năm
@rajquan97 Ko nhé =)) Nó đả chỉ rõ là M2 Sata rồi lại còn
thanh mod
toan_41073
ĐẠI BÀNG
2 năm
SSD macbook Pro retina late đọc ghi bao nhiêu ạh, mình mua adapter chuyển gắn ở 970 evo được ko ạh, nếu gắn đc thì tốc độ có nhanh hơn ổ ssd mặc đinh của macbook ko ? và có hại máy ko ?, cảm ơn cả nhà trước ạh
namblanc
TÍCH CỰC
2 năm
@toan_41073 Không nhanh hơn
toan_41073
ĐẠI BÀNG
2 năm
@namblanc Bạn ơi, cho mình hỏi, cấu hình thế này , đổi sang card quadpro , nhu cầu mình dựng HD , encode phim, render phim bằng premier, xuất file cho phát sóng truyền hình thì nó có nhanh ko ạh ? cảm ơn Bạn trước nhé
traisaigon
TÍCH CỰC
2 năm
@toan_41073 Cấu hình này điêu chết pà luôn . Ông đừng có mà bị dụ
@toan_41073 cung cấp cho bro nhé, đối với dòng macbook pro 13' 2015 thì mặc định là PCIe gen 2x4 nên tốc độ tối đa theo lý thuyết thì sẽ đạt 1500MB/s, nên nếu gắn mấy con samsung 970 là gen 3x4 vào thì vẫn ok nhưng băng thông ko đạt max, nên tốc độ cũng chỉ tối đa 1500, còn với dòng 15'' 2015 thì đc ưu ái dùng gen 3x4 nên max là tầm 2900, do đó trang bị ngon lành cành đào. Và...ko hại máy, chả hại gì cả, mình đang dùng macbook pro 2015 tự custom con ssd này, nhanh chán, phê.
Đúng là nhiều kiến thức Ssd, phải hiểu đúng mới chọn đúng để nâng cấp
Mấy bác cho mình hỏi asus tp501ub có hỗ trợ khe m2 k ạ
@Trint2659 Vào trang manual của nó xem đi cu
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
2 năm
anh em cho hỏi mình tính mua ổ cứng m2 chuẩn nvme rồi mua box bỏ vào dùng làm ổ cứng tốc độ cao được không?
@Mr.Chuong Được nhé. Nhưng phải chọn box loại hỗ trợ M2 NVME chứ không là nhầm box loại M2 Sata thì không vừa form factor, thêm nữa dùng box vs ssd nvme mà cổng ra là usb c (usb 3.1) uổng lắm, bị bóp băng thông
Em SSD 256 đang trong con Dell XPS 13 hiện nay của mình, chắc lên đời luôn.
Test SSD.png
@thaikhang91 lên đi, Read thì ok, 1k9 ~ 2k, nhưng mà Write thấp quá
@phuoc duong Sáng nay ghé Memoryzone đổi cái Samsung MP981a 512, test lại khác hẳn
JupR74
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thaikhang91 Ủa, con Samsung nvme 981a 512GB này thông số Đọc/Ghi cao lắm mà bạn, lên đến 3500 MB/s và 3000 MB/s, sao trên máy của bạn thấp vậy ..?
@thaikhang91 Với ổ đó thì đọc trên 3000, ghi trên 2000 mới đúng, update bios và thiết lập về mặc định xem sao.
Mình không phải dân kĩ thuật nên các thông số mình cũng hơi mù tịt. Nhưng mạn phép hỏi các bác là nếu mình muốn nâng dung lượng con Macbook MF839 (128GB) lên dung lượng cao hơn như 512GB thì mình nên mua loại ổ nào để nó được hiệu suất tốt nhất? Và giá thành của nó khoảng bao nhiêu?
Xin cảm ơn các bác rất nhiều!
tkdang
ĐẠI BÀNG
một năm
Giờ giá ssd 120gb tầm dưới 400k cũng có
anhnhhn1
ĐẠI BÀNG
một năm
mới làm con 970 evo plus 1tb pcie 3x4. chạy phê vãi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019