Tìm hiểu về Gorilla Glass, mặt kính bảo vệ

vuhai6
1/9/2010 9:44Phản hồi: 83
Nếu bạn sở hữu một chiếc điện thoại Motorola Milestone, laptop Dell Adamo hay máy nghe nhạc Cowon S9 thì sẽ nhận thấy một điều, dường như mặt kính của nó rất chắc chắn và khó mà làm trầy được. Các thiết bị này đều có một điểm chung là cùng sử dụng mặt kính bảo vệ Gorilla Glass - một sản phẩm của Corning. Vậy điều gì làm nên sự đặc biệt của Gorilla Glass so với các mặt kính thông thường khác? Trước tiên hãy xem qua video sau nhé:

Thật tuyệt phải không! Không có gì ngạc nhiên vì chú Dell Streak này sử dụng mặt kính bảo vệ Gorilla Glass. Đây là một loại kính mỏng chất lượng cao làm từ kiềm-aluminosilicate, được đánh giá rất cao về khả năng chịu lực và chống xước. Công nghệ của Gorilla Glass cho phép kính có độ bền cao hơn so với kính truyền thống, giúp giảm thiểu vết xước, lõm và nứt do va đập hoặc tiếp xúc với vật nhọn.

Một chút thông tin khác: Công ty Corning khởi đầu là công ty gốm sứ, đã có trên 150 năm kinh nghiệm. Họ đã bắt đầu nghiên cứu một loại kính đặc biệt vào năm 1960 với mục đính chính là kính chắn gió. Đến tận năm 2006, Corning mới nhận những hợp đồng đầu tiên từ các công ty điện tử, với mục đích chính là tạo ra một mặt kính bảo vệ mới: mỏng hơn, nhẹ hơn, chắc chắn hơn, chống nước và tương thích với các màn hình cảm ứng. Từ đó đến nay, Gorilla Glass dường như trở thành một tiêu chuẩn chật lượng mới, một chứng nhận bảo vệ trên các thiết bị điện tử mới ra đời.

Trăm nghe không bằng một thấy, mời bạn xem qua một số video
kiểm tra độ bền của Gorilla Glass

Hiện nay có tới hơn 20 công ty sản xuất máy tính và điện thoại lớn sử dụng Gorilla Glass cho các sản phẩm của mình, chính xác là 225 thiết bị. Và trong nửa năm tới, sẽ có thêm khoảng hơn 55 thiết bị sử dụng loại kính này ra đời. Nhiều thông tin cho biết, vào năm 2011 những tivi LCD thế hệ mới đều sử dụng Gorilla Glass. Một số sản phẩm đã dùng Gorilla Glass như:

• LG: GC900 ViewtySmart, GD900 Crystal, GD910 Watch Phone, BL40 New Chocolate, LU2300 Optimus Q, VS740 Ally
  • Meizu: M8
  • Motorola: Droid/Milestone, Devour, QA4 Evoke, DEXT, Cliq, CliqXT, Stature i9, Backflip, Milestone, i1, xt720, xt800, Charm, Quench
  • NEC: docomo PRIME series™ N-02B
  • PANTECH: EASE, Vega
  • Samsung: GT-S5600 Preston, i8910 Omnia HD, S3650 Corby, T939 Behold II, Galaxy S
  • Sonim: XP2.10 Spirit, XP3.2 Quest Pro, XP3 Sentinel
Kiểm tra màn hình một số điện thoại có dùng Gorilla Glass

Samsung Galaxy S

Quảng cáo

Motorola Droid/Milestone

Nguồn: corning
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mặc dù không có trong danh sách các điện thoại sử dụng Gorilla Glass được cung cấp trên website Corning. Và Apple cũng không chính thức tuyên bố sử dụng Gorilla Glass, tuy nhiên nhờ ifixit chúng ta cũng biết được rằng iPhone 4 cũng sử dụng màn hình loại này.

Lớp kinh phía trước của iPhone 4 là lớp kính cường lực Gorilla Glass
em cũng được biết là Iphone4 dung loại kính này (em nhớ là có video giới thiệu hẳn hoi cơ) nhưng sự thực lại có vẻ không như vậy, em thấy người ta thử mà nó vỡ tung hết cả hjx
ah` cho các bác xem cái này
haizzz - sinh viên nghèo chỉ biết mơ ước tới một ngày nào đó có 1 trong những con này mà " phá thử ". =))
cuong.pm
TÍCH CỰC
14 năm
Hàng cao cấp dùng kính cao cấp....công nghệ này mà phổ biến đến 1110 hay 1200 cũng được dùng thì tốt nhể😁
cdmababy
TÍCH CỰC
14 năm
bác nào dùng moto droid thì không cần phải dán màn hình làm chi cho tốn tiền
không biết màn hình x10 có sử dụng kính bảo vệ này ko nhỉ để em còn fá😁
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Làm một đường là bít liền nó có hay không mà :D

X10 ko có dùng bạn ạ
hiepsicoi
TÍCH CỰC
14 năm
Mình nhớ hồi đó tinhte có đăng bài nào chụp ảnh iPhone 4 bị thả xuống đất từ độ cao ko cao lắm làm mặt kiếng trước bị rạn nứt tùm lum, cường lực mà sao kì vậy ?
sonyclie
TÍCH CỰC
14 năm
thua xa con galaxy S, phải từ 1m60 j đó mới bể, còn 60cm chẳng xi nhê
Chắc chỉ có lớp kính cảm ứng bên trong bị vỡ, còn lớp bảo vệ bên ngoài ko sao.
nó bị vỡ là chuyện thường, nhưng ip hình như chống xước màn hình, mình dùng mãi ko dán gì ko tháy xước gì cả
tuan1412
ĐẠI BÀNG
14 năm
iphone vẫn xước đều nhé bác,cũng đừng có quá tin vào các video quảng cáo thế này,trước HD2 cũng có vài video quảng cáo kiểu như vậy nhưng mà dùng vẫn xước chỉ là chống 1 phần nào,khó xước hơn các màn hình bình thường thôi.
chưa thấy máy mình đó thôi...thiếu thay màn hình...ha ha
hpdaigia
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tiếc quá N900 ko sử dụng mặt kiếng này, làm em dán màn hình thí mồ luôn :eek:, mặt kiếng chống trầy xài thấy tự tin và yên tâm hơn
N900 là sử dụng công nghệ cảm ứng điện trở chứ ko phải cảm ứng nhiệt (điện dung) nên phải tác động lực bạn à. Cho nên nếu mà dùng kính này thì cảm ứng của N900 sao mà xài được.😁
mrdanny
ĐẠI BÀNG
13 năm
cảm ứng điện trở mà bác
Em nhớ có đọc đâu đó màn hình của Samsung Wave cũng chống trầy xước, ko biết có dùng loại kính này ko nhỉ, trên bài viết a Hải ko đề cập đến con Wave trong phần Samsung nên em có hơi thắc mắc :unsure:
gjhen1325
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác thử coi sao, e nghe nói ss wave có màn hình cũng khó sước lắm. E làm thử với con hd2 rồi (đùa đấy, k dám thử đâu) :p
con bold có gắn cái này k nhỉ ? :playfull:
supi7
CAO CẤP
14 năm
ơ thế HTC có sử dụng loại kính này vào sản phẩm nào không các bác
Theo mình nghĩ đây là công nghệ phủ một lớp "thủy tinh lỏng" lên mặt kính thông thường sẽ chống được trầy xước, đặc biệt rất thân thiện rất thân thiện môi trường! Ngoài ra theo mình được biết thì ngoài kính ra thì ta có thể phủ lớp thủy tinh lỏng này lên rất nhiều vật liệu khác nhau đặc biệt là phủ toàn thân xe ôtô sẽ giúp xe sáng bóng, bảo vệ sơn xe và chống được trầy xước!😃
Eolesfuil
TÍCH CỰC
14 năm

Xem xong clip này cứ thấy mắc cười sao ấy ,cà qua cà lại màn hình vẫn sáng bóng ,nhưng ôi thôi cái bàn gỗ trầy trụa hết trơn .Để ý hình như cái chìa khóa dụng cái bàn nhiều hơn đó ,mỗi lần dụng là có ánh sáng xanh (chắc đèn mini) .
zSilverStar
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn nói mình mới để ý, hehe
suse
ĐẠI BÀNG
14 năm
Người ta tách từ trong chùm chìa khóa ra một chiếc để cà mà. Một cái cà màn hình, mấy cái còn lại thì va vào mặt bàn làm trầy mặt bàn thì có gì là lạ đâu. Quay rõ thế rồi mà còn ...
,ới lấy iphone 4 ra thử bằng cách dùng chìa khóa gạch mạnh lên mặt kính, thế là trầy nguyên 1 đường. iphone 4 ko dùng kính loại này đâu
Chả tin ........ xước mạnh thì vẫn toi ..............
totoro83
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hình như Zune HD cũng sử dụng màn hình Gorilla này .
Chẳng bù cho con Palm pre của em rớt xuống đất 1 cái vỡ luôn màn hìnhc ảm ứng 😔
ultimate
TÍCH CỰC
14 năm
iphone 4 dùng kính này là tin vỉa hè thôi nhé. Trên website nhà sản xuất có tí gì thông tin đâu. Ai thử trầy xước ráng mà chịu. keke. Thằng Apple PR bỏ cha, có thì nó đã nói, ko có nó mới ko nói chứ ngu gì nó giấu 1 cái thông tin PR ngon thế cho SP của nó. Các bác cứ tưởng bở 😁
Con Corby rẻ thế mà cũng có chứng tỏ SP kính này không hề đắt. Tí thử lấy máy con em ra cà phát xem sao ,keke

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019