Tìm hiểu về tính năng AirDrop của Mac OS X

vuhai6
8/11/2012 2:26Phản hồi: 91
Tìm hiểu về tính năng AirDrop của Mac OS X
AirDrop là tính năng chuyển nhanh tập tin, thư mục giữa các máy tính Apple với nhau thông qua kết nối Wifi. Đây không phải là tính năng mới của Mountain Lion 10.8 mà thực ra nó đã có từ thời Lion 10.7, tuy nhiên ở phiên bản OS X mới nhất thì nó đã được tối ưu hơn, sử dụng dễ hơn. Để chuyển data thông qua Airdrop thì không nhất thiết 2 máy phải kết nối cùng một mạng Wifi, chỉ cần cùng bật wifi và ở gần nhau là được rồi. Bạn có thể chuyển nhiều tập tin một lúc hoặc chuyển nguyên cả thư mục. Dữ liệu đi qua Airdrop đều đã được mã hoá, vì thế bạn hoàn toàn có thể yên tâm về tính bảo mật của nó.

Airdrop không được kích hoạt sẵn, mỗi khi muốn dùng thì bạn cần truy cập vào tính năng này. Có vài cách để truy cập vào Airdrop như:
  • Nhấn vào Finder -> Airdrop nằm ở trên cùng của danh sách trên trái
  • Trên Top menu -> Go -> AirDrop
  • Nhấn tổ hợp phím tắt: ⇧Shift + ⌘Cmd + R
Nếu như bạn đã làm 3 cách trên mà vẫn không thấy cửa sổ AirDrop đâu thì rất có thể máy bạn không có tính năng này. Dưới đây là danh sách các máy có AirDrop:
  • MacBook Pro (Cuối 2008 hoặc mới hơn) trừ MacBook Pro (17-Inch Cuối 2008) và MacBook trắng (Cuối 2008) không có AirDrop.
  • MacBook Air (Cuối 2010 hoặc mới hơn)
  • MacBook (Cuối 2008 hoặc mới hơn)
  • iMac (Cuối 2009 hoặc mới hơn)
  • Mac Mini (Giữa 2010 hoặc mới hơn)
  • Mac Pro (Đầu 2009 với AirPort Extreme card, hoặc Giữa 2010)
Trong trường hợp máy bạn không nằm trong danh sách được hỗ trợ mặc định như ở trên thì cũng vẫn có thể kích hoạt AirDrop được. Lúc này cần đánh lệnh trong phần mềm Terminal (Terminal nằm trong Applications/Utilities), sử dụng 2 câu lệnh dưới đây để mở hoặc tắt AirDrop đi:
Khi cả 2 máy cùng kích hoạt AirDrop và ở cạnh nhau thì sẽ nhìn thấy nhau trong khung AirDrop. Lúc này muốn chuyển file thì bạn chỉ cần kéo thả nó vào icon của người nhận là được. Các vòng tròn đồng tâm hiển thị trong khu vực AirDrop chỉ mang tính tượng trựng. Nếu có nhiều máy xung quanh bạn thì icon gần hơn chưa chắc máy đó đã gần hơn.

Như đã nói ở trên AirDrop chuyển file trực tiếp qua wifi, không cần bạn phải cùng kết nối vào 1 mạng nào cả. Khi chuyển file thì kết nối trực tiếp (peer-to-peer) giữa 2 máy sẽ được thiết lập. Vì thế tốc độ chuyển file khá nhanh. Trong một số trường hợp thì dùng AirDrop sẽ nhanh và tiện hơn là usb chuyển qua chuyển lại.

Với OS X 10.8 Mountain Lion thì có một cách khác để chuyển file nhanh đó là: Trong finder, click vào file đó (hoặc nhiều file 1 lúc). Nhấn Spacebar để hiện bảng Quick Look. Góc trên phải của bảng Quick Look có hình mũi tên nhấn vào đó và chọn AirDrop. Lúc này các máy khác xung quanh sẽ được liệt kê ra (tất nhiên các máy đó phải đang mở AirDrop). Chọn máy muốn nhận file sau đó nhấn Send.

Chúc bạn vui vẻ với Mac OS X!
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay là kiếm con Mac nữa về thử tính năng này nhỉ ;)
@huuhiep175 Phải kiếm hai con chứ một con không thử được. Tính năng này hay ở chỗ chuyển file nhanh và đơn giản hơn bluetooth nhiều.
xài mac k rành, mà ở đây k có cao thủ nên leo lên tinhte xem cho biết này nọ
Bửa mò thử tính năng này của Macbook retina ở icenter mà không ra.
Máy mình cũng có nhưng không để ý là gì. giờ mới biết. haizzz. mik dốt công nghệ wá😁
bây giờ thì em mới hiểu "thuốc fugacar" diệt trừ sâu như thế này 😃 cám ơn bác vuhai06 nhá. thử ngay mới đc
minhduyy
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay, nhưng k phải ai cũg có Mac để test 😔(
buinhulac09
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa bao giờ dùng hệ điều hành này, đi ra...😔
nvtcom
ĐẠI BÀNG
11 năm
tks, bài viết rất bổ ích 😃
Cảm ơn bài viết rất bổ ích,nhưng ko thấy nói cái đó chuyển được file zi và làm như thế nào để mở file muốn chuyển tới maý khác.........ai biết chỉ giúp với
@kiet785794 File gì cũng dc bạn, và khi nhận file thì nó cũng bình thường, chứ có j đặc biệt đâu 😃
@vuhai6 Mình thử máy cái nhẹ nhẹ rồi,máy cái fimware thì nó bay qua chỗ download nhưng mờ mờ, mở ra ko được 😃
đã xài & rất thích từ thời 10.7 😁
Có ai làm thử chưa, mình làm rồi mà sao bên máy kia không thấy nằm ở đâu hết...
sao thấy nó giống giống chuẩn WiFi-direct thế ko biết táo có nộp đơn xin độc quyền chưa nữa
muốn mua Mac rồi!
@tieutangbuongbinh Phải 2 Mac mới thử đc cái này 😃
kéo cái ứng dụng bỏ qua luôn 😁
Ko có MAC mà dùng😔, thui thì cmt lấy thành tích vậy😁
Chả có ai xài mác nữa để mà chuyển file
@Khuong La sr.mình đánh sai chính tả.ý mình là mình xài mac mà không có bạn bè xài mac để mà chuyển file qua AIRDROP:rolleyes:
hungleth
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu mà tính năng này connect được tới các máy windows luôn thì quá tuyệt nhỉ, vì nó là tâm để trong một môi trường làm việc có thể đồng bộ luôn.
kéo và thả là qua thôi mà 😁
ứng dụng + game thả qua nó cũng chạy tuốt :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019