Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[CES 2012] Tìm hiểu XReality Pro và High Contrast Image trên TV Sony

sonlazio
10/1/2012 21:54Phản hồi: 43
[CES 2012] Tìm hiểu XReality Pro và High Contrast Image trên TV Sony

Chip X-Reality Pro giờ đã có trên cả máy tính VAIO

Trong những năm gần đây thì các hãng [TAG]TV[/TAG] đã ứng dụng rất nhiều các công nghệ xử lý, tái tạo hình ảnh trên TV nhằm tăng cường tính cạnh tranh cho sản phẩm của mình. Tuy nhiên, vì nhiều lý do khác nhau mà rất nhiều người dùng vẫn chưa có cái nhìn trực diện về các công nghệ này. Nhân dịp [TAG]Sony[/TAG] dựng hàng loạt các màn hình khác nhau để thể hiện tác dụng của những giải pháp tinh chỉnh hình ảnh ở [TAG]CES 2012[/TAG], mời các bạn cùng xem những video dưới đây để thấy hiệu quả của các giải pháp mà nhà sản xuất tích hợp vào TV, bắt đầu là [TAG]X-Reality Pro[/TAG] nâng cao độ phân giải cho hình ảnh chất lượng thấp và sau đó [TAG]High Contrast Image[/TAG] sẽ tăng cường khả năng hiển thị màu đen cho màn hình, một điểm yếu của LCD so với Plasma.

Công nghệ thứ 2 là High Contrast Image, thực chất quen thuộc hơn với tên gọi Local Dimming. Local Dimming cho phép chúng ta tắt các đèn hình ở những vị trí cần hiển thị màu đen để làm màu đen thực hơn, không bị xám nhờ nhờ như các màn hình LCD thông thường. Với những màn hình sử dụng đèn LED thì có 2 loại, LED viềnLED nền. Các TV LED nền cao cấp hơn và nó có thể kiểm soát ở mức độ đơn vị nhỏ trong khi LED viền thì khó lòng đạt được và nó sẽ tắt ở những mảng lớn hơn, chất lượng kém hơn LED nền. Màn hình nào có LED viền và Local Dimming thì Sony gọi là Intelligent Peak LED Backlight.

Công nghệ High Contrast Image

X-Reality Pro
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

eo cái này đẹp thật
Không biết hiệu quả có đúng như thực tế không nữa. mình thấy mấy phần mềm tương tự như thế này trên máy tính hoạt động kém hiệu quả lắm
Bác dùng thử "Neuview Media Player Professional" chưa ? Mình dùng thấy nó hiệu quả lắm ! ^^
http://game.genk.vn/c186n20111226113937783/nang-cap-chat-luong-cho-phim-hd-voi-phan-mem-ti-hon.chn
Để mình thử xem sao. lúc trước thử mấy cái mà chẳng thấy hơn gì 😔
Bác thử chưa ? Cái này nó cũng làm đậm màu lên đó ! VD :

cũng khá hiệu quả. thank nhá
hieu0301
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cáo chứ nhỉ :p
Nhầm tí.có chi đâu mà ý kiến nhỉ?hihi.Nhưng Sony cho ra nhiều công nghệ rất tiên tiến để mang lại những điều tốt nất cho người dùng.
Thì đúng là cáo mà. 😁 Chắc a ấy nhầm. ^^
Hì! thanks mọi người nhé! Xem thông tin kả ngày chẳng hết!
mromega
ĐẠI BÀNG
12 năm
khúc bác nói về con chó nghe đúng hài =)), con chó đc tăng độ phân giải lên và con chó ko đc tăng, mà nhìn thế nào em cũng thấy nó là con cáo :|
tung8491
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuẩn
cáo đấy chứ, chó đâu
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Sắc nét chi tiết thật các pak ạ
đẹp quá, hình ảnh thật trung thực, xem chỉ muốn nhảy vào tivi 😁
con cáo chứ có phải con chó trong video 2 đâu
KD-Wang
TÍCH CỰC
12 năm
Một giải pháp tuyệt vời khi trình điễn những tấm hình chụp trên điện thoại ra màn hình lớn, công nghệ rất thiết thực.
Roxbenxz
TÍCH CỰC
12 năm
Bác Hiệp nói chó cho vui ấy mà.
chắc Sony đỉnh nhất CES lần này rồi
Icemat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đồ của Sony thật là đỉnh, tạo ra sự khác biệt hoàn toàn, và luôn là các sản phẩm có chất lượng tốt nhất 😁

Điện thoại Sony, Tivi Sony, Máy nghe nhạc Sony, Laptop Sony :D
đem lên màn hình tivi của samsung thì chắc nhìn con cáo ra thành con mèo =]]
Vãi chó :cold:

// Cơ mà cái công nghệ làm tăng độ nét kia chỉ trình chiếu dạng phim nét toàn cảnh. Vậy khi xem phim nào nó quay có hiệu ứng bokeh ( rõ nét nhân vật, blur hết những thứ xung quanh ) thì nó xử lý ntn nhỉ ? Tăng luôn độ nét của phần bị blur à ? 😕
nó mà tái tạo đc hình ảnh từ bokeh thì quá khủng 🆒
khi nó tăng đều thì độ tương phản là như nhau mà bạn
nicky86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công nghệ này hay quá...............
A Hiệp ơi , ko phải con chó , con cáo ^^
bó tay với bác Hiệp này! buồn cười với câu con chó được tăng độ phân giải và con chó ko đc tăng độ phân giải của bác.:bounce:
phuongboss
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái bên trái trông sống động như thật ấy... 😃
one heart
ĐẠI BÀNG
12 năm
thích cái X-Reality Pro quá :X ko biết về vn giá bao nhiêu ........
không đc xem tận mắt nhỉ, nhưng ấn tượng độ đen high constrast :x ghét nhất là màu đen mà nó cứ sáng sáng nhờ nhờ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019