Tìm ra biện pháp dùng mùi hương để trị bệnh hói

MinhTriND
25/9/2018 4:55Phản hồi: 135
Tìm ra biện pháp dùng mùi hương để trị bệnh hói
Có rất nhiều giải pháp tiềm năng để điều trị rụng tóc, chẳng hạn như viên con nhộng hay thuốc dạng tiêm và trong một nghiên cứu gần đây, các nhà khoa học nghĩ ra một cách tiếp cận mới: sử dụng mùi của gỗ đàn hưởng để kích thích mọc tóc.

Bạn có thể dễ dàng tìm thấy những thụ thể khứu giác giúp cảm nhận mùi trong mũi, nhưng các chuyên gia giờ đây cho biết họ dường như tìm ra những thụ thể tương tự ở nhiều vị trí khác trên cơ thể, đặc biệt là ở những vùng da xung quanh nang lông - nơi các tế bào sản xuất ra một thụ thể khứu giác gọi là OR2AT4. Thụ thể này có nhiều chức năng sinh lý khác nhau và một trong số đó có thể kể đến chính là làm lành vết thương.

Ralf Paus thuộc Đại học Manchester (Anh) và các cộng sự của ông cho rằng từng có minh chứng chỉ ra có thể tạo tóc bằng cách dùng những công cụ ở quy mô phân tử, đóng vai trò tạo miếng vá ở những vùng da đầu bị tổn thương. Điều này khiến các nhà khoa học tự hỏi liệu kích thích OR2AT4 có giúp thúc đẩy quá trình tăng trưởng của tóc.

Để kiểm chứng ý tưởng của mình, nhóm chuyên gia lập tức tiến hành thử nghiệm trên những mẫu da đầu thu thập từ các tình nguyện viên, cho chúng tiếp xúc với mùi gỗ đàn hương tổng hợp trong suốt 6 ngày liền. Sở dĩ gỗ đàn hương tổng hợp được lựa chọn cho thí nghiệm là bởi mùi của nó có chứa phân tử đặc biệt với khả năng tạo liên kết với các thụ thể OR2AT4. Kết quả, các nhà nghiên cứu nhận thấy sự bài tiết của hormone tăng trưởng ở da đầu vốn chịu trách nhiệm thúc đẩy mọc tóc đã tăng 25-30%. Ngược lại, khi thử ngăn không cho OR2AT4 liene kết với mùi hương, nồng độ hormone này giảm đáng kể.

Mùi hương của gỗ đàn hương tổng hợp hiện đang được dùng rộng rãi trong nhiều loại mỹ phẩm cũng như nước hoa và bằng cách thay đổi cấu trúc, các nhà khoa học kỳ vọng họ có thể chế tạo thành công loại thuốc giúp kích thích mọc tóc hoàn toàn mới.

Nguồn: NS
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bao h thấy mod hết hói là thành công 😁:D:D
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@sướng từ nhỏ Nó chuyển sang trọc bác ạ.
Khoa81
CAO CẤP
6 năm
@prince8882 Nói vậy khác nào báng bổ các ông sư 😁
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@namnguyentran Chẳng có mod nào hói cả, thằng hói là thằng trùm cuối admin. Có mod tizi mới cạo , không biết đấy có tính là hói không?
Mr Seen
CAO CẤP
6 năm
@namnguyentran mình thấy tóc bác ấy chuyển thành loong mày hết ròy kìa
mykenty
ĐẠI BÀNG
6 năm
bài nào nhắc đến hói thì default thumbnail là cu hiệp rồi
BQDuong
CAO CẤP
6 năm
@mykenty Tóc Cu Hiệp di cư xuống lông mày hết rồi thì phải
@mykenty hqahahaha
lehman1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mykenty nguyên nhân ngồi sau ku hói
Hóng admin @cuhiep “trên đầu” sản phẩm này
@rafaeltran88 Nếu hói do bệnh mới bị thì sẽ có chút hiệu quả sau khi trị lành bệnh . Nếu hói di truyền thì bó tay . Thầy thuốc Nam đã phán cho tui như vậy vào tháng 8/2018
Kein...
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Hói di truyền chính là bị hỏi ở giữa đỉnh da dầu hoặc hói hai bên ấy ạ, các vùng đấy bị suy giảm dần cho bộ gen. Có thể dùng phẫu thuật can thiệp cấy nang lông ở vùng khác như khu vực sau gáy (ít bị ảnh hưởng di truyền) thì vẫn trị được bth ấy bác ạ 😃
xuanbien91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kein... cấy rồi cũng chưa chắc đã được nhé.không phải cứ cấy lên đó là nó tồn tại và phát triển đâu. nếu cấy mà đạt được hiệu suất thì nhiều người đã làm rồi. Ngay cả như cầu thủ đá bóng Roney sau khi cấy được một vài năm thì đâu lại vào đấy nhé. Đã di truyền thì chấp nhận sống chung với lũ thôi
Kein...
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuanbien91 hì thì mình có nói gì đâu, nhưng cấy thì tổ chức nang lông vẫn còn ở đấy kể cả khi phần lông chết, mặc dù nó khá thoi thóp ấy nhưng mà chăm sóc cẩn thận, dùng dầu gội phù hợp nhẹ nhàng ít tẩy, uống thêm thực phẩm chức năng và dùng sp hỗ trợ mọc tóc thì cũng đc lắm
alo113nghe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị hói cũng là một đặc ân
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhdat3796 Ko sai chính tả thì ko phải tinhte ;)
@alo113nghe ân chó gì????
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@Nhân Nguyễn 166 há há Nhân hói
@alo113nghe Mình ghét ai diết xai chính tả lăm . Diết lại đi. A cờ ắc cờ ắc cắc nặng ...đặc.😁:D:D:D Hehehehehehehe
long2004
TÍCH CỰC
6 năm
Tự nhiên đưa ảnh đầu hói của bác Cu Hiệp & chị gái ở đằng sau cười mỉm mỉm như mới trị hói cho bác Hiệp dễ làm người ta nghĩ lung tung là lắm đấy 😃
Thế là phải đưa đầu vào đâu để có mùi hương trị hói hả Mod ?
Mình sợ đưa đầu ko đúng nơi, không đúng mùi còn hói nặng hơn đấy chứ 😃
@long2004 có loai "đầu hói" không cần chữa trị nhe.. 😃
long2004
TÍCH CỰC
6 năm
@TsanHoang Hói kiểu đó là tính năng bạn ơi 😃
Ảnh bìa đẹp đấy 😁
@Hero of Newage Tìm info em ở nền.
@Hero of Newage chuẩn Hiệp hói
@Hero of Newage Ảnh bìa chứng tỏ ko do AI chụp :D
Hai Hoagng
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Liệu em ở nền có phải vợ bác Hiệp và chủ của khacten ko ạ : ))) ??
😁 ảnh bìa làm mình cmt chuyện bên lề chút.
Có vài lý do mình kết cuhiep.
1. Thích gì nói nấy, không vòng vo khách sáo, như chuyện "cuồng iPhone". Các bạn nên biết, các ông chủ CLB bóng đá cần cổ động viên đến sân (tuy có hơi quẩy xíu) hơn là kiểu khán giả chỉ đến thưởng thức trận đấu bình thường.
2. Không tự ti vẻ ngoài của mình. Điều này sẽ làm nhiều bạn được coi là "xí trai" cảm thấy tự tin hơn :D
3. Năng tranh cãi với mem. Việc này ban đầu nhiều người không hiểu sẽ dị ứng nhưng nếu bình tĩnh nhận xét thì cách làm của cuhiep rất hay, và là bậc thầy tạo ra môi trường tương tác xôm tụ cho trang báo (nếu các bạn đừng quá đặt nặng chuyện đúng sai khi tranh cãi). Các bạn nên nhớ bản chất trang Tinhte nó vừa là báo khoa học - công nghệ mà vừa là trang mạng XH giống như FB, cho nên ở đó có đủ yếu tố "hỉ - nộ - ái - ố". Biết dừng đúng lúc thì khỏi phải ra "đảo" chơi, đó cũng là 1 nghệ thuật :D
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Porsche_Ngo Đau cái là nếu lên kia được nói như Mỹ thì có cả đống nó lên rồi.
Còn lại, dù tui nói gì cũng không kêu "mày tao", ông mà tao với người trong nhà quen mồm rồi nên ra ngoài mở mồm là mày tao với người khác ah ?
T - Bag
TÍCH CỰC
6 năm
@KIẾM PHÁP Hay!
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@digikei Mày tao cho nó thân thiện...vậy thì các mày cứ qua bên Mỹ mà ở. Tao hỏi thử nếu có người vào nhà máy ở, nuôi cho nó ăn, tạo công ăn việc làm cho nó làm mà nó quay ra chửi thì sao ? Ở đây tao không có nói chửi là sai. Tao nói rõ là khi còn nhờ cái chế độ này để kiếm sống, khi còn sống trong cái xã hội con người VN này thì hắn chả có tư cách gì để chửi. Còn đừng nghĩ ra nước này nước khác mà lên tiếng dạy đời...Đi 5 châu 4 bể vẫn là người VN. Đừng tự bóp dái tổ tiên mình, chả hay ho gì cả. Chế độ nào mà chả có mặt trái mặt phải...không chừng qua dân chủ thành người vô gia cư cũng nên.
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Porsche_Ngo Vãi cả vô gia cư, người lười biếng thì đi đâu cũng ở ngoài đường thôi. Cả họ nhà tui ở bển mười mấy năm, có thấy người nào nghèo. Bây giờ toàn chủ cả sở hữu xưởng, nhà hàng. Chửi là chửi mấy thằng vừa ngu, vừa lười biếng và hay tự ái vặt mới giật mình thon thót không lo sửa đổi chỉ giỏi bắt bẻ và biện hộ cái xấu, cái sai. Chứ người có lòng tự trọng, tài giỏi, mà nói cái gì sai hay không đúng của họ, họ cảm thấy khâm phục và biết ơn đặng mà sửa đổi. Còn những đứa ưa tự ái vặt mới sợ thôi
buihai
CAO CẤP
6 năm
Khi nào cuhiep có tóc kín đầu thì mình sẽ tin
V.Huy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mod không đăng ký làm tình nguyện viên nhỉ?
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Lại chém gió để kiếm xiền của người ít tóc thôi mà. Hỏi thằng Wayne Rooney nó bảo dùng loại nào thì dùng loại ấy là được. 😁:D:D:D
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@alex.hn Nó đi cấy đấy, có thuốc nào trị dc đâu.
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@alex.hn Bác hỏi thử Elon Musk đi.
@alex.hn Chợt nhớ mình có 2 thằng e là a e ruột đầu y như nhà sư, k 1 cọng tóc :D
xuanbien91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nịnastorm nó cấy nhưng hói trở lại rồi, mình tìm hiểu khá kỹ vấn đề này, cấy chưa chắc đã hết hói. mà nói toẹt ra là hói lại hoàn hói nên đã di truyền thì chấp nhận thôi.
Ngọc Khuê
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì đang mong ít tóc để khỏi bị gàu và tiết kiệm tiền mua dầu gội đây 😔
Cạo trọc đầu thì vợ không cho, lại phải đi cạo mỗi tuần 1 lần...
@Ngọc Khuê Làm gì mà tóc mọc nhanh thế,đầu đinh đi bác,hạn chế sờ mó lên tóc là tóc nó ra chậm hơn đó
Ngọc Khuê
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhoxs2zin bác tưởng tượng đầu ko 1 cọng tóc, khi thấy nó hơi đen đen là cũng 1 tuần rồi đó.
Trung bình 1 tháng là tóc đã dài ra phải đi cắt rồi.
Trước có bài viết của mod nào gầy gầy viết trên Tinh Tế cũng có nói "tóc càng ngắn thì lại càng tốn nhiều tiền để cho nó ngắn".
Đầu trọc thì tốn nhiều nhất rồi còn gì.
maxxis9999
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn ảnh bìa tưởng nói mùi hương trị hói là của bà chị phía sau lưng kkk 😁
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Đã hói rồi, không mọc được tóc lại đâu kiểu như đất cằn khô toàn cát ý thì cây mọc làm sao được.
Bác cứ nhiều đạn, kể cả không có tóc các em vẫn hâm mộ nhé.
doccoc
TÍCH CỰC
6 năm
@anhhoang02 hói nó mất chân tóc rồi, đầu láng như xịt PU, mọc j nữa
=) nhất bác hiệp
Đã từng đọc ở đâu đó về người bị hói hay tự thẩm du, quay tay này nọ nữa 😁 anh Hiệp có không ta :rolleyes:
Nhìn Chị phía sau cười, lại nghĩ về dạ hương. Ko lẽ trị đk hói?😁:D
@Coi_chừng_Tao Mùi hương từ dưới cánh tay cũng có thể trị dc hói đầu đó nha :D
Khoa học đã chứng minh là người bị hói thì toàn người ... Thông minh cả .
@minhthuvc Chỉ một số thôi bác ơi 😁
@minhthuvc Tuỳ nha 😁
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Chẳng có cái gì là toàn cả. Cá biệt thì...
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc toàn dam dang cả 😁
cacaca
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn gái xinh thế
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
@cacaca Khéo bác ấy khoe bạn giá trá hình, không làm mờ hẳn đi, mà làm kiểu ảo, ảo.
Nhưng chị ấy tươi thật.
@cacaca Tại bác gái xinh nên bác @cuhiep mới hói :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019