Timelapse One - Day: Thử Thách timelapse khó khăn nhất của mình

TuyenTEX
27/8/2021 9:49Phản hồi: 63
Timelapse One - Day: Thử Thách timelapse khó khăn nhất của mình
Chào mọi người, nay mình chia sẻ một chiếc timelapse rất là kì công đối với mình. Để có được đoạn clip bé xíu 2p25s như bên dưới mà mình đã làm nên một kỷ lục của bản thân mình về quay timelapse. Trước đây mình cũng có quay một số timelapse rồi nhưng nó được thực hiện bằng Gopro nên chất lượng cũng được thôi chứ không đẹp lắm. Thế là mình có ý định quay bằng máy ảnh mirrorless fullframe của mình là chiếc Sony A73. Có lẽ mình làm những dạng như vầy ít thôi chứ nó cực quá mọi người ah. Ai từng làm clip timelapse qua rồi chắc cũng hiểu nó cực ra làm sao.

Để mình kể kỉ lục của mình cho mọi người nghe:
- Làm một clip như vầy mình phải chụp 7027 Tấm ảnh.
- Mỗi tấm ảnh RAW tầm 50MB
- Tổng dung lượng phải chứa là khoảng: 350GB. Mình chưa bao giờ xử lý thứ gì tận 350GB, quá nhiều, quá lớn. Vậy mà ban đầu mình còn định đặt thời gian chụp ngắn hơn và lúc đó dự án này có thể lên đến 700GB chắc là bỏ luôn chứ không làm nổi. Yếu mà đòi ra gió.
- Thời gian mình edit này nọ tốn khoảng 18 tiếng để edit và xuất ảnh rồi render thành clip
- Tất nhiên là thêm 24 tiếng chụp liên tục.

Thật sự nặng đối với mình và cả máy của mình khi mà nó xuất ảnh lightroom liên tục mười mấy tiếng đồng hồng CPU luôn 100% và quạt tản nhiệt luôn ở mức 5000RPM. ùi cái máy nó biết chửi là nó chửi tan nát rồi.

Có một cái đơn giản trong đây mà mình đã phải tốn cả 2 tiếng đồng ngồi kiếm và lựa đó là nhạc của cái clip này. Thấy dễ vậy mà kiếm một hồi 2 tiếng đồng hồ, hahahaha.

Và thành quả là như dưới đây, mời mọi người xem nhé. Lâu lâu chơi lớn thử lần xem cho biết đắng cay ra làm sao thôi. Ai chơi timelapse chia sẻ dưới phần bình luận nhé.

Mình thích Timelapse vì khi coi những clip như vậy mình thấy dòng chảy cuộc đời nó nằm trong đó, mỗi timelapse lại có một sức hút riêng biệt đối với mình.

Đây là link bài trước mình làm nhưng bằng gopro, đơn giản hơn và chất lượng cũng thấp hơn, nên giờ mới có bài này quyết tâm làm lại đẹp hơn.
https://tinhte.vn/thread/timelapse-mot-ngay-coi-may-no-bay-cung-thu-vi-lam.3367131/
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vài Timelapse mình cũng đã làm anh em coi chơi nghen

@TuyenTEX Quay đêm bằng gopro hay máy gì thế bác
@zombie01 Mình không có quay bạn ơi, mình chụp rồi ghép lại á, bằng máy a73 nha
@TuyenTEX Hèn gì lên tia đẹp quá
@TuyenTEX chụp thế có nhanh hỏng máy ko bác? E nghe bảo bác nào nghiện môn này máy đi theo mây ngàn nhanh lắmmm
@featherchickens Sensor của mấy con dslr còn đi lẹ hơn ấy chứ 😆 mấy môn này xác định bào cả cam, pc lẫn người làm
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp quá.
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
Mình timelapse video quay màn hình từ 17p xuống còn 4p xong export file ra thì máy k chịu nổi được 10p màn hình xanh và sáng hôm sau hỏng luôn cái ổ cứng mà mình trữ tất cả data trong đó là con hitachi ở bài này nè
Lúc mới mua được cái sata to usb 3.0 : https://tinhte.vn/thread/anh-em-muon-show-o-cung-hitachi-cua-minh-xai-nhieu-k-thi-day.3365029/

Anh em muốn show ổ cứng hitachi của mình xài nhiều k thì đây | Viết bởi dell e7440

Anh em muốn show ổ cứng hitachi của mình xài nhiều k thì đây Vẫn ngon chua bad block Được test bằng Windows 11
tinhte.vn

Khi hỏng: https://tinhte.vn/thread/hi-anh-em-co-viec-nguy-cap-can-giup.3388850/
@dell e7440 Vậy có cứu được không bạn ơi?
@dell e7440 Không lẽ giờ mình làm việc trên ổ cứng khác ta. Chứ vầy thì nguy hiểm quá
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
@zombie01 còn ssd cài win
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
Đọc quá trình là thấy bác tâm huyết và đam mê rồi! Đẹp bác ạ!
powoftech
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nể các bác làm media thật, chụp cũng cực mà edit cũng khổ :|
Đoạn chuyển giao ngày đêm đẹp quá bạn, cơn giông bất ngờ. Video đầu tư giàu cảm xúc.
baotk95
ĐẠI BÀNG
3 năm
chất lượng thật, mng cho mình hỏi là tìm nhạc ko bản quyền để chèn vào video thì tìm ở đâu nhỉ
@baotk95 Mình lụm trên youtube thư viện của nó đó, chứ đâu dám lấy nhạc khác bị đánh bản quyền á
Đẹp
Một clip quá chất lượng, từ hình ảnh đến âm thanh. Cám ơn bạn đã chia sẻ.
kì công ghê 😁
Yêu quá
Đẹp quá có đầu tư !
ides
CAO CẤP
3 năm
Đam vê quá :3
eaglet_no1
TÍCH CỰC
3 năm
Kỳ công.
Tet21: Gút chóp 1 like
kolo183
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy xót máy bác quá, nên phải đăng nhập LIKE ủng hộ tinh thần =)))) thật kỳ công
Bạn để thời gian chụp giữa mỗi tấm là bn vậy?
@nhtphuc 10s bạn, nhưng tối thì khác phải tăng lên có khi 30s
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp và ấn tượng đó.
Giờ dịch muốn đi chụp cũng ko đc chán ghê
Bác đầu tư quá 😎

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM