Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tin đồn] Huawei cũng đang phát triển trợ lý ảo của riêng mình

Didu
16/2/2017 4:10Phản hồi: 28
[Tin đồn] Huawei cũng đang phát triển trợ lý ảo của riêng mình
Với nỗ lực vươn lên trở thành nhà sản xuất smartphone hàng đầu thế giới vào 2021 thì Huawei cần phải có gì đó đặc biệt để cạnh tranh với những đối thủ trong top đầu hiện nay, bằng chứng là họ được cho đang phát triển trợ lý ảo của riêng mình. Theo Bloomberg, trợ lý ảo của Huawei sẽ giống với Siri, Google Assistant hay Alexa hiện nay và sẽ nhắm tới thị trường trong nước đầu tiên.

Theo nguồn tin, Huawei hiện có hơn 100 kỹ sư làm việc trong dự án trợ lý với trí thông minh nhân tạo này. Nó được cho sẽ hỗ trợ tiếng Trung và ban đầu sẽ nhắm tới thị trường trong nước trong khi những smartphone bán ở ngoài Trung Quốc vẫn có Google Assistant hay Alexa.

Đây rõ ràng là nỗ lực cho thấy Huawei muốn trở thành tên tuổi lớn trong làng smartphone toàn cầu, họ có tham vọng vươn lên vị trí số 1 thế giới vào 2021 và một trợ lý ảo cho riêng mình sẽ là yếu tố quan trọng để đạt được điều đó. Sau khi chiếm vị trí nhà sản xuất smartphone lớn thứ 3 thế giới từ Xiaomi, đối thủ tiếp theo mà Huawei nhắm tới là Apple và thị trường Mỹ.

Nguồn: Bloomberg
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dream8x
TÍCH CỰC
7 năm
Thằng Huawei có tiến bộ nhất trong đám Tàu khựa nhỉ, tự nghiên cứu và tạo style riêng.
Ko như Xiaomi ngoài việc khè cấu hình ra thì hết vị.
@Dream8x https://tinhte.vn/threads/tren-tay-xiaomi-mi-5s-voi-cam-bien-van-tay-sieu-am.2647496/

http://xiaomivietnam.org/xiaomi-dang-tu-phat-trien-chip-xu-li-tren-dien-thoai/
okimdull
TÍCH CỰC
7 năm
@Dream8x Xiaomi cũng có những nỗ lực của riêng mình như chiếc Xiaomi Mi Mix chứ bộ
@Dream8x Cũng không đúng lắm, nhiều cái nó chuẩn mà
@lekhanhtrung123 So sánh làm gì vậy, Xiaomi có bao giờ đủ tầm so với Huawei đâu. Một thằng là ông trùm viễn thông, một thằng mới đang ti toe phát triển. Huawei có chiến lược rõ ràng, định hình và có nét riêng trong khi Xiaomi ăn theo Apple đến nỗi bị gọi là Apple của TQ. Huawei nó tự làm SOC mấy năm rồi từ cấp thấp đến cao cấp đều có trong khi Xiaomi giờ mới rò rỉ. Hiện các ông lớn một thời như LG, Sony, HTC cũng phải xách dép cho Huawei chứ nói gì Xiaomi.
@thenhantinh tôi có nói là xiaomi hơn huawei đâu,ông bảo xiaomi chỉ dựa vào những thứ sẵn có,k có gì đặc sắc thì tôi phản biện lại đấy
Huawei tuyên bố sẽ tiếp tục đầu tư mạnh vào Việt Nam, có lẽ trong tương lai gần sẽ có trợ lý biết nói tiếng Việt đấy :3 klq nhưng cortana nhận diện tiếng Trung rất ngon rồi mà
Thấy huawei rất nghiêm túc trong thiết kế vs nghiên cứu.
Mong làm trợ lí co tiếng việt tốt, china có huawei vs xiaomi đẹp
Trong khi mình chỉ cần 1 trợ lý chân dài thì cả thế giới quay cuồng với trợ lý ảo ?
KuTom1
CAO CẤP
7 năm
Sau khi trợ lý ảo này được tung ra toàn cầu, Hoawei sẽ hỏi nó: hôm nay mày nghe lén được gì nào?
Cô ấy sẽ là người hiểu tiếng Trung giỏi nhất khi giao tiếp 😁
xiaomi có mi mix đấy
Trong mấy hãng tàu thì khâm phục Huawei nhất.
Xiaomi làm cũng ngon mà , đâu khè cấu hình gì , nên tìm hiểu kỹ xem xiaomi có bao nhiêu bằng sáng chế nhé , ko như thằng rọ mõm khẩu trang xanh , thấy samsung lỗi là vào ẳng , bài nâng bi apple thì vào bợ đ.ít
Android tùy biến chán rồi về bản gốc, giờ là chip làm riêng, trợ lý ảo riêng rồi sẽ đi đến đâu nhỉ
Dream8x
TÍCH CỰC
7 năm
Bao nhiêu bằng sáng chế thì khi nào tiến được sang mẽo hay châu âu hãy nói, ít nhất là thua Huawei nhiều lắm về số lượng bằng.
Uh, mình quên mất có mỗi cái Mi mix này là đột phá của xiaomi, tiếc là giá chót vót quá chưa đc sờ 😔
Còn cảm biến siêu âm là dựa nền tảng qualcom mà.
@Dream8x Bạn nói chuyện nghe mâu thuẫn quá , bạn ko công nhận cái được của họ thì cũng ko nên chê họ .Dân công nghệ dùng smatphone thì cái gì quan trọng nhất ? cấu hình đúng ko ,nếu bạn ko cần cấu hình cao thì nên chọn oppo ấy , mình ko phủ nhận là Huawei rất tốt ,nhưng xiaomi cũng chẳng quá kém cạnh gì mấy đâu .
Android cũng có trợ lý ảo chính chủ, giờ Huawei, Samsung cũng đua đòi ra trợ lý ảo mà lại chạy trên Android thì 2 trợ lý này có ganh tỵ, đấu đá nhau ko, một nam một nữ còn đỡ, 2 trợ lý nữ thì chủ máy khó sống à!?!
Đang dùng 1 em p8 và thấy quá ngon dù đã cũ. Vừa mới nhìn thấy em p10 đã thấy phê mặc dù biết ko đủ tiền mua
Mấy em Huawei giá cao quá
@Phu Thanh 528 Mình lại thấy rất đáng với giá tiền, ở mọi phân khúc.
@Phu Thanh 528 cao so với mấy em tàu giá rẻ thôi
vanduc1102
ĐẠI BÀNG
7 năm
Alexa làm nhớ tới em Alexa Grace
Hanism
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vanduc1102 Chào đồng da^m. Công nhận em này hợp lý. Mỗi tội em này chả thấy squirt bao giờ
vanduc1102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hanism Chắc nó đái ra chứ squirt cái gì ông ơi. 😁
mrmid10d
ĐẠI BÀNG
7 năm
Huawei nghe nói là đc hậu thuẩn bởi cục Hoa Nam. Sao cái vụ sửa tổng đài cho VN mà ko cần sang trực tiếp, thì nghĩ lại xài thằng này nhiều cũng ko ổn lắm. Phốt lenovo rồi, không biết bao giờ tới phốt của nó đây.
Huawei bán ở Việt Nam cho có thôi chứ có tập trung đánh thị trường Việt Nam, mấy con cao cấp nhất đâu có phân phối chính thức ở Việt Nam đâu 😔 Các dòng bán ở VN toàn là bản giới hạn.
Huawei đại gia trong viễn thông mà bì bằng sáng chế, nhà mạng VN toàn xài đồ Huawei. Sau khi mạnh bên viễn thông nó mới đầu tư sang di động

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019