Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tin đồn] LG sẽ tự thiết kế thế hệ chip nền ARM cho các sản phẩm điện tử của mình

cuLong
3/12/2012 14:6Phản hồi: 58
[Tin đồn] LG sẽ tự thiết kế thế hệ chip nền ARM cho các sản phẩm điện tử của mình
Chip Cortex A-15 của ARM

Trước đây, chúng ta từng được nghe thông tin rằng hãng điện tử LG (Hàn Quốc) đã mua lại bản quyền thiết kế chip nền ARM để phục vụ cho nhu cầu của riêng mình, thì nay, trang Korea Times cho biết, LG đã bắt tay vào việc nghiên cứu những thế hệ chip ARM "Được thiết kế bởi LG", và sẽ ra mắt một trong số chúng rất sớm, có thể là ở triển lãm CES 2013 vốn diễn ra thời gian này tháng sau ở Los Angeles, Mỹ.

Theo đó, từ bản quyền được cung cấp bởi ARM, LG sẽ tự mình thiết kế những thế hệ chip xử lý dành cho các thiết bị di động, nhằm giảm bớt sự phụ thuộc vào các đối tác, giống như cách mà Apple, Samsung, Qualcomm... đang làm hiện nay. Tuy nhiên, hiện tại LG vẫn chưa có nhà máy sản xuất chip riêng của mình giống như Samsung, do đó nguồn tin cho biết họ sẽ thuê TSMC gia công thế hệ chip đầu tiên có tên mã H13, dựa trên công nghệ 28nm mới nhất của TSMC. Nếu thành công trong chiến lược này, thế hệ chip H13 của LG sẽ được hãng ứng dụng trên các sản phẩm giải trí gia đình sẽ ra mắt trong năm 2013 của mình, cũng như bán ra cho các đối tác OEM khác.
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung chuẩn bị có thêm đối thủ cạnh tranh
Arm dạo này bá đạo nhệ. Bán cho đủ thằng.
Lg càng ngày cang phát triển ở mảng di động
với vị thế của lg thì kô nên tự làm mà nên mua thì hay hơn
boymax89
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrlongtt Với vị thế của bạn thì ko nên nói vậy, nên xem thì hay hơn
van_doan
TÍCH CỰC
11 năm
có khi nào sau này mỗi hãng sẽ "tự thân vận động" hết ko nhỉ?😃
Tự mình sản xuất linh kiện sản phẩm từ A->Z...Có cạnh tranh ắt có phát triển!
LG sản xuất chip chắc ko ăn thua rồi, đủ xài thôi chứ thuê gia công mà còn đi bán lại thì khó ăn lắm 😁
Ai sẵn sàng làm chuột bạch cho thế hệ chip mới này nào^^. giờ cá nhân mền chỉ thích dùng sp chip qualcom GPU 3xxx thôi😁
Cá nhân mình thì lại thích soc exynos hơn vì hiệu năng cao hơn các sản phẩm khác, GPU mali400mp tương thích nhiều game và khi đã tăng xung nhịp note2 và s3 thì nó lại cho hiệu năng rất cao.
@autk08 - Bạn nên coi lại bài viết của mình. Mình đang nói ở đây là các "Soc". Mình nói cá nhân mình thích soc exynos của samssung vì nó có hiệu năng mạnh hơn các soc khác. Ví dụ: mạnh hơn TI OMAP và Qualcom Snapdragon tất nhiên là nếu chúng cùng 1 công nghệ ARM Cortex-A9. Mình không hề nói tới chip nào của LG như bạn nói ở trong này.
autk08
TÍCH CỰC
11 năm
@KevinLuxury1102 Bạn cũng nên xem lại, cái bạn vừa nhắc lại thiếu chữ "hơn" 🆒
@autk08 - Mình nói rất đầy đủ và chẳng hiểu bạn đang bình luận về cái gì mà thiếu chữ hơn:rolleyes:
autk08
TÍCH CỰC
11 năm
@KevinLuxury1102 Bài đang nói về sản phẩm LG bác vô phán đùng đùng SoC SS hơn thì ko hơn LG thì hơn cái gì? Người khác quote bác mới nói thêm vào chứ xem lại cái cmt đầu tiên có cái gì ko, đọc cmt ấy thì sẽ hiểu là đang so sánh với LG!
Hàn quốc đang cho thế giối biết rằng ăn kim chi làm công nghệ ko thua ai, cố lên LG
@phaikodo trước đây chiến tranh thì hàn quốc có đội quân đánh Việt Nam thâm nho hơn cả trung quốc với mỹ.
giờ thì gái Việt Nam sang hàn quốc để tự tử, bị giết.
lại sinh ra đám cuồng kpop
hàn quốc có j mà lắm bạn cuồng nó thế, hay cùng chung châu Á nên "thấy sang bắt quàng làm họ" ???
@kevotinh1510 Cái nào ra cái đó pố ơi, nó có tội ác với Việt Nam gì đó tớ không bít nhưng sp công nghệ nó làm tốt thí chê không được rùi, nhật, mỹ còn ác hơn hàn mà bi h có ai chê hàng nhật, mỹ đâu, cái nào ra cái đấy
Kenny
CAO CẤP
11 năm
chờ mà xem, ips của LG giờ khối thằng mua và xài đấy nhé 😁
@Kenny Nói cho chính xác thì tấm nền IPS do LG sx chứ công nghệ IPS chưa bao giờ là của LG nhé, nó là của Hitachi, do Hitachi nghiên cứu & phát triển. Tương tự với MVA-PVA Samsung đang sx và bán hiện nay của Fujitsu. Hàn Quốc ko phủ nhận giỏi nhưng nó ăn sẵn của Nhật rất nhiều, cũng như TQ vậy. Ngay cả cái Amoled (OLED) cũng có phải do SS phát triển đâu.
HNT24681
TÍCH CỰC
11 năm
Cái chíp trên hình hình như là KotexA15 28nm phải không các cụ?
mua bản quyền rồi thì sản xuất thôi😃. mong lg tự sản xuất chíp thì giá sản phẩm phẩm sẽ giảm
Chưa xài qua điện thoại LG nhưng vẫn rất thích những sản phẩm của LG nhìn rất đẹp mà đặc biêt là LG G
@tuonganh2512 rất đồng ý với Bác, rất thích phong cách cá tính riêng của LG
Các hãng điện tử nên cạnh tranh ác liệt vào thì chip lõi tứ lõi 8 mới xuất hiện nhan nhản ngoài thị trường với giá tốt được
dthan432
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tự làm có hơn được SS không chứ.

Send from http://chery.sweetsi.com/
@dthan432 Tại sao không?
mong cho LG làm được...để có thiết bị giá tốt và chất
ah1991
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tất nhiên nếu thành công thì sẽ là một bước đi hướng đến tương lai.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019