[Tin đồn] MacBook Air 2013 sẽ được nâng cấp màn hình Retina, bán ra vào Q3

levuongthinh
20/2/2013 12:23Phản hồi: 65
[Tin đồn] MacBook Air 2013 sẽ được nâng cấp màn hình Retina, bán ra vào Q3

Theo một báo cáo đăng tải trên thời báo Economic Times, chiếc máy tính MacBook Air của Apple sẽ có phiên bản mới vào Q3/2013. Phiên bản 11” và 13” sẽ được trang bị vi xử lý mới của Intel là Haswell, và rất có thể sẽ được trang bị màn hình Retina. Những thông tin này khá là phù hợp vì chúng ta cũng đã có một số tin đồn rằng vi xử lý Haswell của Intel sẽ được ra mắt vào khoảng tháng Sáu – đúng vào thời điểm Apple làm mới dòng máy Mac.

Việc trang bị màn hình Retina cho MacBook Air sẽ kéo theo một số thử thách cho các kỹ sư của Apple. Khi mang màn hình Retina lên iPad, họ đã phải thêm một thanh đèn LED thứ hai và thay cục pin lớn hơn. Điều này đã khiến cho iPad 3 và 4 dày hơn và nặng hơn so với iPad 2. Dù phiên bản MacBook Pro Retina mỏng hơn so với các máy MBP cũ nhưng đó là vì Apple đã loại bỏ ổ quang và thay ổ cứng bằng ổ SSD. Hiện tại MacBook Air đã rất mỏng, không có ổ quang và xài SSD, vì thế sẽ là một bài toán khó nếu Apple muốn trang bị màn hình Retina mà không làm tăng trọng lượng MBA. Còn nếu MBA trở nên dày hơn và nặng hơn thì liệu người dùng sẽ chấp nhận – bất chấp nó có màn hình đẹp hơn.

Giá cả cũng là một vấn đề đáng lưu ý. Hiện tại giá của MacBook Pro Retina 13” cao hơn phiên bản không Retina 300 USD. Còn ở phiên bản 15” thì sự chênh lệch là 400 USD. Tuy nhiên, dòng MacBook Pro hướng đến những người dùng chuyên nghiệp nên sự chênh lệch giá cả đó có thể không quá quan trọng. Nhưng đối với dòng MacBook Air, vốn nhắm tới người dùng bình thường thì phiên bản màn hình Retina phải giữ được mức giá hiện tại. Hy vọng những người thích sự nhỏ gọn của MacBook Air sẽ sớm có được phiên bản màn hình Retina với mức giá hợp lý.

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MBA mà vẫn giữ nguyên giá thì quá ngon rùi còn gi
Anderson13
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang mong em siêu mẫu này, nằm chờ thôi.😃
Ngon😃
taitien1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích macbook, nhưng sợ là nó ko hỗ trợ các pm chuyên ngành. Chắc chỉ giải trí và văn phòng, cad, photoshop thui nhỉ...
Ps: giá lại cao. Có mua chắc cũng chỉ secondhand
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@taitien1 Cài win song song cũng đc mà , bt thì xài Mac cho nhanh và sướng , khi cần thì sang win 😁
vietkute02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@taitien1 lập trình nữa =))
@taitien1 Quan trọng bạn chuyên ngành nào nữa. Đừng dùng từ "chuyên ngành" kiểu vơ đũa vậy chứ 😆
Đẹp quá
suốt ngày retina.
@khoapham93 Vâng với anti apple nghe tới retina đó là một điều sỉ nhục.
@salemetaplas rat tiec minh k phai anti apple, bạn nguy hiêmr vưaf thôi
Apple bây giờ ngoài việc nâng cấp màn hình retina ra thì hết vẹo. 😁
@Black Mamba bọn ăn trộm chỉ biết copy y nguyên rồi nâng màn nâgn chip tùm lum chả ra thể thống cống rãnh gì 😔
@Black Mamba Macbook Air và Macbook Pro đã wa chuẩn rồi nha bác,ko máy nào chuẩn hơn dc nữa. Tích hộp thêm màn hình Retina là good. mấy hãnh copy muốn cũng đâu có dc😃
@Black Mamba Thế dòng macbook hiện giờ ngoài nâng ram, chip, màn hình thì phải làm thêm gì nữa để nó không "vẹo" nào :p? Chắc gắn thêm bánh xe vào để chạy nhỉ.
mimi888
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thèm 1 chú 11in quá, đang dùng e 13in vẫn thấy to 😔
iomb4ilu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mimi888 Giống mềnh 😃
replay767
TÍCH CỰC
11 năm
MacBook Pro hiện tại đẹp hơn MacBook Air rất nhiều :màn hình gương nhìn hiện đại,bóng bẩy lại "nịnh mắt" rất tốt,viền màn hình nhỏ hơn rất rất nhiều so với MacBook Air. MacBook Air đc nâng cấp màn hình lên retina là đúng theo quy luật phát triển cua Apple,chỉ lo về giá thôi. Apple mà giữ dc nguyên như giá hiện tại với 1 MacBook Air hiện đại hơn thì thật quá phục.
PHÊ CON TÊ TÊ; MỚI BÁN GIỜ VẪN TIẾC =='' NHƯNG ÍT DÙNG QUÁ ĐỂ PHÍ;
CHỈ MUỐN CƯỚI VỢ CHO MAU MUA 1 CON VỀ CHO VỢ DÙNG MÌNH KÉ 😆
đồ apple chỉ thích đúng mấy dòng pc và laptop
đang dùng con mac air 2011 đã thấy hài lòng về màn hình lắm rồi, con này còn ngon hơn thì còn gì bằng @@, cố kiếm ít tiền để rước e nó về vậy, mac pro k đú đc, hic
con mac air 128GB 2012 bên này chưa tới 16 tr. trong phòng 1/2 xài mac air rồi.
đậu xanh rau má apple màn hình retina 2560 x 1600 thì kéo sao nổi chip thường còn đuối mà
@김대한 Đuối là đuối thế nào hả bạn? Apple tưởng dễ ăn sao mà nó để sản phẩm cả 2k$ đuối là đuối thế nào ?
@김대한 Đuối là đuối thế nào hả bạn? Apple tưởng dễ ăn sao mà nó để sản phẩm cả 2k$ đuối là đuối thế nào ?
@kevinprovn.bkhn nhìn con pro 13 thì biết đó bạn kéo màn giật tưng bừng air dùng chip tiết kiệm điện thì yếu hơn nữa
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@kevinprovn.bkhn Đuối thật mà , đọc bài về macbook pro retina Apple phải đẩy GPU làm việc 110% mới gánh đc cái màn hình , bt thì ko sao chứ làm tác vụ nặng chắc sẽ mệt ( "chắc" bởi vì e ko có macbook retina để kiểm chứng ) nhưng mà màn hình e nó đúng là 1 trong những màn hình đẹp nhất mà mình từng thấy , nhìn sướng mắt kinh
Nếu để dùng giải trí và thời trang thì m thấy MBA là số một, còn về công việc thì m thấy 1e dell cấu hình mạnh là đủ
Đây cũng là việc nên làm, Pro đã có Retina thì Air cũng lên Retina thôi :p. Năm nay hi vọng Imac cũng lên Retina lun là hoàn hảo :p
suốt ngày cứ cắm đầu vô nâng cấp này nọ và giá tiền cũng nâng cấp theo,bản thân giá đã trên trời,mà vẩn tiếp tục lên,thử hỏi dc bao nhiêu người đủ khả năng mò đến nó.
@kentluong Bạn hổng mò thì để người khác mò...
@kentluong Cmt nguy hiểm thật, bác ko xài dc thì ng khác xài nhé, toàn thế giới chứ ko phải riêng mình bác. Hàng siêu cấp giá tiền khác, có điều kiện thì mua xài thôi😃
@kentluong chuẩn lắm bác
@kentluong nên phấn đấu làm việc mà rờ được đến nó hơn là tự kỷ ngồi than thân trách phận nghèo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019