Tin đồn: MacBook Pro 13” mới sẽ dùng chip Intel thế hệ 10 Ice Lake

Mikeknowsme
21/2/2020 1:13Phản hồi: 92
Tin đồn: MacBook Pro 13” mới sẽ dùng chip Intel thế hệ 10 Ice Lake
MacBook Pro 13” mới được cho rằng sẽ sử dụng con chip Intel thế hệ 10 Ice Lake. Đây cũng là con chip thích hợp cho những dòng ultrabook mỏng nhẹ như MacBook Pro 13”, mang lại khả năng tiết kiệm điện và xử lí đồ hoạ tốt hơn. Như vậy dự kiến đây sẽ là chiếc MacBook đầu tiên của Apple sử dụng chip thế hệ thứ 10 của Intel.

Một người dùng Twitter cũng đã đăng lộ bản cấu hình của dòng MacBook Pro 13” mới cùng với điểm benchmark.

Bản cấu hình cho thấy MacBook Pro mới sẽ sử dụng chip i7-1068NG7, xung 2.3GHz turbo boost lên 4.1 GHz. Điểm benchmark so sánh với chip đời 8 của dòng MacBook Pro 13" 2019 (8279U) thì chip đời mới cho hiệu năng CPU nhanh hơn 12% và xử lí GPU nhanh hơn 30%.

Ngoài ra MacBook Pro 13" mới sẽ sử dụng bàn phím theo cơ chế cắt kéo (Scissor Mechanism) như trên dòng 16 inch vừa ra mắt năm ngoái, và người dùng có tuỳ chọn nâng cấp RAM lên 32 GB.

Theo Macrumors
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KLQ nhưng em hỏi chút là sao em ko đăng đc bài trong mục này nhỉ?>
thonsai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PhamTheThao Bạn vào Diễn đàn > Máy tính > Máy tính Apple > Tin tức - Đánh giá > Tạo chủ đề

Còn muốn đăng lên trang chủ tinhte thì hỏi Mod nhá
Bàn phím cắt kéo chỉ mới cần nhưng chưa đủ, phải mang trái táo phát sáng, cổng MagSafe trở lại thì mới thoả lòng mong ước của các fan.
mimosa1805
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard càng giải thích càng thấy .....
@Mikeknowsme Thật ra USB-C không thuận tiện khi cắm sạc vì phải nhìn và tìm đúng lỗ cắm. Nhất là buổi tối thì cực kỳ khó chịu vì tìm lỗ hoài không ra. Nên Magsafe thuận tiện là đúng chỉ để gần là hít vào. Chưa kể khi sạc bị rớt hoặc đi đá có thể gẫy cổng sạc ÚSB-C
@tobe2405 Chuẩn r còn gì nưa 😁
@mimosa1805 Thấy đc mở mang đầu óc quá còn gì 😁
ducquywp92
ĐẠI BÀNG
4 năm
14inch thì ngon hơn, 13 bé quá
@lehunghmu Lúc tui mua. Cũng phân Vân y bác, khi mua về giờ thì ko hối hận . Đang dùng Mac
lehunghmu
TÍCH CỰC
4 năm
@Đào Ngọc Lân bác dùng bản 13 hay 15 ạ .
bác dùng sạc theo máy hay mua sạc ngoài vậy
@lehunghmu Mình đang xài cục này ... 450k , mình xài 15, thay thế cho cục sạc theo máy
lehunghmu
TÍCH CỰC
4 năm
@Đào Ngọc Lân bác có ở hà nội không ạ
Bỏ cánh bướm đi thì mới đưa vào list cân nhắc đc
Vẫn là CPU mạnh nhất ko có đối thủ từ Apple, quen mồm nghe nói nhiều vậy thôi
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
Tưởng cái này là đương nhiên chứ đồn với đại gì nhỉ? Chẳng lẽ dùng chip thế hệ cũ?
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
@vsphere apple có truyền thống hạn chế thay đổi càng nhiều càng tốt mà 😃 đấy là bên ngoài, còn bên trong chắc cũng thế
hquangvn
TÍCH CỰC
4 năm
@vsphere Đúng rồi, nó không xài chip đời 10 mới là lạ đó, không lên sao cạnh tranh lại xps 13 7390
autoengine
TÍCH CỰC
4 năm
@vsphere Chắc chưa nghe huyền thoại Macbook air =))
Macbook thì ổn rồi, ngon rồi nhưng mà sẽ ngon hơn khi mà bỏ hẳn được cái cánh bướm và nếu có thể cho xin lại cái cổng magsafe.
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lexcuong quay về scissor rồi mà bác
Sao không dùng AMD Ryzen 4800H có phải tốt hơn không táo ơi. Mong mòn con mắt đui con ngươi rồi.
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
@dlv.thickgame Chắc là vì AMD ko hỗ trợ Thunderbolt đó. Hi vọng là đến khi AMD hỗ trợ USB 4.0 thì chuyển qua được mà sớm nhất chắc phải cuối năm nay/đầu năm sau với dòng 5xxx.
@jedi9 Nhưng nó có cổng gì đó cắm card màn hình tốc độ cao hơn mà.
sozuoka
TÍCH CỰC
4 năm
@dlv.thickgame USB tốc độ cao nhất hiện giờ cũng chỉ được 20Gbps thôi, Thunderbolt mới được 40Gbps. Mà Thunderbolt là Intel độc quyền, dùng CPU AMD mà muốn có Thunderbolt thì lại phải mua thêm controller ngoài tăng chi phí
Mình đang hóng con 13-inch 2020 này, con 16-inch quá to với mình.

Lâu rồi ko xài macbook từ hồi con 13-2016
TqTTpT
TÍCH CỰC
4 năm
quan tâm nhiều đến việc nó dùng bàn phím gì hơn, dòng 13" từ chip đời 8 là đủ dùng thoải mái rồi
Hailezzzz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhoxs2zin phím cánh bướm dễ bị lỗi, thay phím lại còn tháo thêm mấy linh kiện như pin,... này nọ nên tốn chi phí. Xài phím đời cỡ 2015 ko sướng nhưng ổn hơn
rassen
TÍCH CỰC
4 năm
@TqTTpT Xài ko quen. Chứ gõ cánh bướm xong ko quay lại ibm hay xps nổi. Hành trình phím dài, gõ nhiều lực 😃)
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@TqTTpT XPS thuộc loại tệ nhất thế giới laptop win rồi ;))
TqTTpT
TÍCH CỰC
4 năm
@Unjc3f bác nói thế =)) cùi nhất trong phân khúc cao cấp thôi =))
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
Mac thì chỉ hóng pro 13inch, nghe cũng oke đấy nhĩ
Trưa nay đi múc con MBP 15 2015 15 trẹo xài tẹt 😁
cuong12399
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Wolfrain Ở đâu thế bác? :D
@cuong12399 Mình mua lại của người bán trên mạng thôi.
lehunghmu
TÍCH CỰC
4 năm
@Wolfrain bác mua của hàng hay cá nhân vậy bác
giá bao nhiêu là hợp lú nhỉ
Mình cũng vừa mua một con Lenovo chạy core i3 ice lake. Công nhận ice lake mát và chạy nhanh, ít hao pin hẳn. có điều ai mua máy cẩn thận dòng Comet Lake, cũng là thế hệ 10 nhưng tiến trình 14 nm không như ice lake là 10 nm nha. Thế hệ 10 này Intel lại nhập nhằng giữa 2 loại ai không tỉnh táo kẻo ôm trái đắng đó
@nghaimin Cũng không hẳn: intel giới thiệu 2 dòng chíp thế hệ 10 này với nhu cầu khác nhau mà: thằng ice dành cho các laptop văn phòng sử dụng đồ hoạ cao mà tiết kiệm pin( mát hơn) ; còn thằng comet dành cho các laptop cần bảng tính lớn nhưng đồ hoạ ở mức bình thường, nó đâu có nhập nhèm. Ai có nhu cầu nào thì chọn dòng laptop có chip đó thôi
sozuoka
TÍCH CỰC
4 năm
@nghaimin Thằng Ice Lake mát hơn đôi chút, nhưng hiệu năng thì hiện tại đang thua Comet Lake cùng xung nhé (cũng dễ hiểu, kiến trúc của Comet Lake được tối ưu tiến trình tối đa rồi, trong khi Ice Lake là kiến trúc mới toanh).
Mê mẩn Mac Pro từ lúc ra mắt, mà đến giờ vẫn chưa sở hữu đc em nó =))
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
@Maxken86 đời người có bao lâu,quất đi thôi!!!
ducquywp92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nghia3d đồng quan điêm với bác, dư giả thì quất đi thôi nếu ko cần dùng vào việc quan trọng hơn
@ducquywp92 Đang xài Thinkpad nên chưa đổi =))
@nghia3d Thấy mấy chục củ nên đắn đo lắm =))
Hoang-pm
TÍCH CỰC
4 năm
Tưởng đồn chạy chip AMD chứ Intel thì bình thường, năm nào chẳng vậy 😆
Linhtinhvai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc rồi, vì một số hãng chạy Win khác cũng lên rồi. Đang mong con mbp 16 inch lên luôn để múc xem thế nào
Chưa bao giờ được sở hữu em Mac nào
i7-1068NG7 - sao lại là NG nhỉ 😁 bác nảo rành về chip chỉ em với.
"Ngoài ra MacBook Pro 13" mới sẽ sử dụng bàn phím theo cơ chế cắt kéo (Scissor Mechanism) như trên dòng 16 inch vừa ra mắt năm ngoái"
Với mình đây mới là cái đáng mong chờ nhất nài :D ớn bàn phím butterfly lắm rồi!
@summon_rain Chắc thêm chữ N cho Apple khác biệt với các laptop của các hãng khác xài intel ice lake
@Seven-Galaxy =))))
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
Bỏ bướm và đưa magsafe trở lại thì mua. Ok!
@baden009 công nhận cái cổng magsafe xài tiện mà bỏ rồi thấy tiếc
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
@Julient magsafe là sáng kiến từ tời Steve Job, mấy ông Apple mới sau này ham đẹp mà bỏ đi cái tiện lợi thì càng ngày bị chửi là đúng rồi @_@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019