[Tin đồn] Nikon đang phát triển chiếc DSLR D810s với dải ISO rộng hơn

Gia Tường
11/10/2015 7:45Phản hồi: 49
[Tin đồn] Nikon đang phát triển chiếc DSLR D810s với dải ISO rộng hơn
Nikon được cho là đang phát triển chiếc DSLR Full Frame cao cấp mới dựa trên chiếc Nikon D810. Chiếc máy ảnh mới có tên D810s sẽ có độ nhạy sáng ISO cao hơn, chụp thiếu sáng tốt hơn và một số cải thiện nhỏ khác so với chiếc D810 hiện tại. Có vẻ như Nikon vẫn chưa sẵn sàng cho D850/D900 và việc tạo ra các phiên bản D810A cho nhiếp ảnh thiên văn hay D810S chuyên chụp thiếu sáng có thể giúp hãng thoả mãn nhu cầu của người dùng và cạnh tranh từ các hãng máy ảnh khác. Canon cũng đang rục rịch ra mắt loạt 3 máy ảnh mới tại sự kiện PhotoPlus (21-23/10/2015) và đây sẽ là cơ hội cuối cùng để Nikon ra mắt chiếc máy ảnh mới trước khi thị trường bước vào mùa mua sắm cuối năm.

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

changvuive
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nikon có vẻ chậm cái khoản ra model mới hơn Canon nhỉ 😃
svalmta
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa có điều kiện dùng các dòng cao cấp của Nikon bao giờ 😔 xèm
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngon ah, ko lẽ giờ bán d810 trước chờ thời
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Mình ít khi xài iso quá 3200
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@cuong_pham 208 Máy em vẫn có ISO từ 100-6400 mà bác. Nhưng xài đến 3200 là thấy nó nhiễu lắm, với lại chụp đêm thì chỉ chụp phơi sáng thui chứ mà bắt chi tiết rất khó vì chưa biết đánh flash 😁
@cuthuyen Đến 6400 là máy bác đời cổ rùi 😃! Phải lên 400k iso mới đc 😃
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@cuong_pham 208 Mấy máy bây giờ cũng toàn 128000 thôi, bác chém ác thế, mà công nhận máy em cũng hơi cổ rồi :v
@cuthuyen Hì hì bác tìm hiểu nikon d4s nhé, xem iso nó đc bao nhiu 😃!
bocap234vn
TÍCH CỰC
9 năm
Có khi nào Canon ra mắt 6D mark ii và 5D mark iv.
Ít người dùng nikon hơn canon,
E sống ở ngoài bắc thấy ít,
Ko biết trong nam thế nào
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk trong này cũng thế
@quocanh_ltk Không những trong Nam kỳ mà toàn những giải quốc tế sài.
nemesistan
TÍCH CỰC
9 năm
D800 còn chưa mua được đã đến 810S.
chắc chẳng có gì ghê đâu
cùng lắm là cho dải iso rộng hơn tí, độ phân giải này k tăng quá cao được
thêm được cái cảm biến AF Muti-Cam 3500 đời 2 cho làm việc tốt trong ánh sáng thấp hơn chứ mấy
ra D900 dùng cảm biến của A7R II , rồi quay 4K nữa mới máu
Đang dùng D750 và rất hài lòng 😁 Thân máy cỡ D800/810 to quá, cầm không tiện chút nào :D

Quan niệm "màu da Canon đẹp hơn Nikon" là cực sai lầm mà rất nhiều người cứ bị chi phối bởi nó, trong khi không hiểu nguyên nhân cơ bản nằm ở đâu. Thực ra thì máy nào chụp cũng ra được ảnh như mong muốn hết, chỉ cần bỏ file RAW vào Lightroom và xử lý thôi là xong :D Mà hiện giờ thì cảm biến Canon đang thua đứt đuôi Sony, các máy Nikon hầu hết đều dùng cảm biến Sony -> Nikon hơn hẳn Canon :D
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DarthTyr Màu da mình chẳng cần file raw gì hết, chỉnh trên body là ra giống hệt 5d3 luôn, mình đang xài d750 + 810 thấy ko có gì để chê cả. Xu hướng giờ 4k rồi, sắp tới nikon hay canon cũng phải theo thôi mình nghĩ ko tới d900 đâu có thể là d820 d830 hoặc d850 chẳng hạn
mrmistake
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DarthTyr Ngày xưa khi còn dùng Nikon thì cũng nghĩ như này haha.
Nhưng sau khi chuyển sang 6D thì phát hiện ra đó chỉ là suy nghĩ của những người dùng Nikon hay chính xác hơn là những ai chưa dùng Canon ở nước mình. Riêng với đặc trưng màu da người Việt Nam và điều kiện khí hậu của Đông Nam Á thì Canon chụp xuất sắc hơn. Nhưng ở những nước khí hậu ôn đới như Châu Âu thì Nikon lại chiếm ưu thế. Đó là lý do vì sao hai thằng vẫn đang ngang ngửa nhau, chứ ai cũng Canon thì Nikon nó chết lâu rồi.
Mà đã chụp RAW Nikon thì phải dùng Capture NX chứ nhỉ, dùng Lightroom nó đâu có hiểu profile màu, chả lẽ cứ nhét vào xong tự kéo màu từng cái một. Làm dịch vụ ngày cả trăm cái mà kéo thế chắc bỏ nghề quá.
@DarthTyr Quan điểm cá nhân thì không nên la to quá.
@mrmistake Máy nikon đời mới giờ bác có thể custom profile màu export rồi thẩy vô máy chơi luôn.
riverlong
TÍCH CỰC
9 năm
@HV889 e thì k quan tâm tới quay lắm nên nó ra 10k cũng vậy, vấn đề là e cần là siêu lấy nét nhanh, iso lên 8000 vẫn mịnh màng k noise, chụp liên tiếp 20khung/s. Cơ mà chắc ráng mơ tới 2030 coi sao, he he
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Cả 2 thằng đều thua Sony hết, 1 năm ra 2-3 con flagship A7mkII, A7RmkII, A7SmkII 😁 Đang đợi 5DmkIV dài cổ, 4 năm mà chưa update 1 dòng máy 😔 Mình định đổi sang Sony vì update công nghệ nhanh như gió, cơ mà không thể mê nổi cái vụ lens của nó.
24-70 f/2.8 mk II: $1999 (≈45M, trong khi Canon là 35M).
70-200 f/2.8 mk II: $2998 (≈68M, của Canon là 45M).
Zeus Hải
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Eldimio Cũng may cho thím là chưa xúc body Sony với 2 con lens đó nhé. Ko thì về nhà thím lại ngã ngửa ra máy thì E-Mount, Lens thì A-Mount :D:D:D
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@Zeus Hải Lắp được mà, có cái adapter chính hãng đó thôi.
Zeus Hải
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Eldimio Bác nói đúng, nhưng lắp cái LA-EA4 vào là lại đi thêm 6-7M và nặng thêm 110g nữa đó :p
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế này cũng thành bài được
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
đang dùng D7000! Hoàn toàn hài lòng và k có nhu cầu đổi máy ( k có tiền ) 😁
@vlcdng D7000 mà cắm lens khẩu lớn là lấy nét chán bỏ xừ, chân thành khuyên bạn nên chuyển qua D7100 hoặc D7200 nếu không muốn đau đầu chỉnh AF Fine tuning suốt ngày :D
riverlong
TÍCH CỰC
9 năm
@vlcdng bác giống em nhỉ, h đang lục tung tìm con len AF-S 80-200 sài chơi, k có tiền lên D610
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@riverlong E chụp vì thích thôi chứ k làm dịch vụ nên h mà đổi máy chắc vợ nó cho e ăn cơm chay cả tháng quá... Mà công nhận lens AF S đắt quá 😔
Onesec
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm trước cũng đọc đc tin rò rỉ con d900 54mpx. Cũng cải thiện iso đang hóng xem thế nào
Cũng hóng theo người ta, nhưng thật tình ko đủ tiền mua noá.
cũng đang xài và yêu thích Nikon hơn Canon, nhưng chỉ mỗi Sensor ko thì nó ko quyết định hết chất lượng ảnh. Mong là Nikon tiếp tục cải tiến thêm nữa.
IOS 512000 lun á 😁
mấy năm gần đây DSLR ra như gà đẻ trứng, đều đặn mỗi năm 1 phát, chả hiểu sao thằng Canon vẫn còn ém hàng con 5D4
halo_283
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có 1 câu mà em nhớ mãi: "Canon đc tạo ra bởi các kỹ sư giỏi nhất, còn Nikon đc tạo ra bởi các nhiếp ảnh gia giỏi nhất".

Đến h thì em vẫn thấy nó đúng ^^
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang chơi D700 thấy cũng đc lắm rồi. Cày xíu đổi e D800e thôi cũng đủ lắm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119