[Tin đồn] Samyang đang phát triển ống kính 100mm Macro để cạnh tranh với Canon và Nikon

Gia Tường
23/3/2015 3:32Phản hồi: 20
[Tin đồn] Samyang đang phát triển ống kính 100mm Macro để cạnh tranh với Canon và Nikon
Hãng sản xuất ống kính Samyang được cho là đang phát triển ống kính Macro đầu tiên cũa hãng với tiêu cự 100mm để cạnh tranh với Nikon và Canon. Ống kính có khẩu độ F/2.8 và nhiều khả năng là không có chống rung. Ống kính 100mm Macro của Canon và 105mm Macro VR Nano của Nikon đều được đánh gía rất cao về chất lượng cũng như độ hiệu quả trong những trường hợp cụ thể, tuy nhiên giá vẫn khá cao (xấp xỉ 20 triệu đồng cho Canon và 17 triệu cho Nikon). Vẫn chưa biết ống kính này có lấy nét tự động hay không nhưng với truyền thống của Samyang thì có vẻ như đây sẽ là một ống kính macro MF. Nếu Samyang muốn cạnh tranh, ngoài chất lượng, họ nên đưa ra một mức giá cạnh tranh hơn.

20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lại sắp có thêm 1 em để vạch lá tìm sâu .
P/S : mình rất ít khi xài .
@peoplejupiter2010 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
nghia3d
CAO CẤP
9 năm
Con này tỉ lệ 1:1 mà tầm 5 triệu thì quá ngon,macro thì cái is với af bỏ đi 😁
crYztaL
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con 100L của Canon vừa macro vừa mang ra chụp chân dung đc luôn, lại có IS, WS giá xách tay tầm 17tr mua mới. Con Samyang này giá chắc phải = 1 nửa mới ăn thua.
manhck
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc cũng phải tầm giá của 100 USM Macro
sao ko thấy camera raw nó hỗ trợ samzang nhỉ
hl80
TÍCH CỰC
9 năm
Samyang này cạnh tranh với Tamron hay Tokina nghe còn có lý, chứ nói để cạnh tranh với Nikon hay Canon thì không đúng. Cùng tầm giá 7-800$ thì ngoài 2 ông lớn trên, tầm giá thấp hơn thì có Tamron, Sigma cũng hơn hẳn Samyang về chất lượng.
Bạn viết bài này nên ghi rõ là Samyang sắp bán ra ống 100mm macro với giá tương đương của Nikon và Canon.
Có điên mới mua cái Samyang này, trừ người dân Hàn Quốc.
@hl80 Bạn có hiểu Close với Same as nó khác nhau lắm không. Nếu nói tương đương thì ít ra nó phải có một số liệu cụ thể để so sánh thì mới gọi là tương đương. Nếu không có giá thì căn cứ đâu để so sánh với giá của hai hãng còn lại. Đây là tin mình chuyển tải lại với cách viết của mình, mình chỉ bỏ qua phần giá đó vì nó mơ hồ và làm người đọc hiểu sai vấn đề, còn lại mình không thêm hay bịa thứ gì vào.
iMi Shop
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hl80 Bác này nói cứ như đúng rồi! 1 là bác chưa dùng qua lens Samyang/Rokinon, 2 là bác dùng phải bad copy!
1 điều nữa là Tamron ko có lens fix để so với Samyang, Sigma thì đc vài con Art chất lượng cao, còn lại đều thua kém so với Samyang
Nhưng Samyang build tệ!
@Gia Tường
Theo mình câu "The price will be close to the similar Canon ($899) and Nikon ($734) lenses." gần bằng.
Câu so sánh này không có ý nghĩa về chất lượng sản phẩm mà chỉ so sach về giá. Và cũng không cần biết giá của nó là bao nhiêu tao vẫn có thể đoán được 80-90%.
Tác giả bài viết viết bằng tiếng Anh nói là Giá sẽ gần bằng với ống kính Canon ($899) và Nikon ($734).
Với tiếng Việt ta có thể hiểu là giá này có thể bằng 80-90% của ống kính Canon và Nikon. Còn nếu tác giả nói là "The price will be a half of the similar Canon and nikon'' thì có thể hiểu rằng Giá của nó khoảng 1 nửa.(=50-60% của Ca va Ni)

Theo phỏng đoán của tôi nếu tác giả nói chính xác là giá " gần bằng" thì giá nó sẽ rơi vào khoảng từ 600-700 Obama .
hl80
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường The price will be close to the similar Canon ($899) and Nikon ($734) lenses.
Bạn dịch bài cho mọi người đọc thì mình cám ơn, nhưng địch sai hay thêm thắt ý của cá nhân thì mình ko đồng ý.
GIÁ SẼ GẦN VỚI NHỮNG ỐNG TƯƠNG TỰ CỦA CANON(899) VÀ NIKON(734)
Tương đương ko có nghĩa là giống hay bằng. Và ý mình nói cái Samyang này để giá tương đương như vậy nghĩa là tầm giá cũng phải 80-90% so với giá của 2 anh kia. Có thể trong tầm giá từ 600-700$.
Bài viết gốc cũng chỉ là tin đồn, và cái giá cũng chỉ được tác giả phỏng đoán nên dùng từ "will be close". Mình comment dựa trên bài viết của tác giả chứ ko phải của bạn, nên từ đầu bạn nói "có giá đâu mà kêu rẻ hay mắc" đã là sai.
Canon 100L macro thì vừa macro vừa chân dung, pá đạo lắm rồi
Ngon 😁
Dùng Samyang 84 1.4 for Sony đã thấy rất phê
có tuổi ko vậy?
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cũng đang chơi con bower 35 1.4 rất nét nhược build to, nặng vì em chơi MRL, 1 tấm tại f2
Tôi đang sử dụng ống 35 1.4 quay tay ủa Samyang và chưa có gì phàn nàn.

Nếu ai phàn nàn về cái MF cổ lỗ sĩ của nó thì xin mời qua chơi Leica 😁
iMi Shop
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dải Lens fix của Samyang ngày càng đầy đủ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019