[Tin học lớp mầm] SSD là gì, SSD hoạt động như thế nào?

Duy Luân
7/6/2020 11:10Phản hồi: 164
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kyoneo
ĐẠI BÀNG
4 năm
với SSD không gì phải hối tiếc
Surface hình như cũng hàn chết SSD thì phải???
ByGP
TÍCH CỰC
4 năm
Không biết mà bữa mua cái laptop mấy bạn fptshop tư vấn mua SSD đi khởi động nhanh như gió. Thật
Trùm Lầy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quách đờ phắc?
[Tin học lớp mầm] SSD hoạt động như thế nào?
Tớ học lớp đại 5 năm, đi làm 9 năm còn đọc bài này chưa hiểu hết.
Không lẽ lớp mầm giờ siêu thế?
Với công nghệ phát triển từng giờ, thì tương lai ổ lưu trữ trong laptop hay máy bàn đôi khi chỉ để chứa hệ điều hành và khởi động. Dữ liệu sẽ được lưu trữ trên... mây ! 😃 Nên có lẽ, tương lai 1Tb là dung lượng chuẩn cần và đủ để cài "chết" luôn trên main !
Cái cần giải thích nhất là các bit nhớ cấu tạo thế nào. Tại sao người ta có thể làm như thế , hoặc công nghệ làm ra là gì thì k nói. Toàn nói cái biết rồi
@nguyenvietthe NAND gate, tìm nhé bạn, các cổng logic dùng NAND.
Nó có nhỏ gọn, diện tích nhỏ xíu và tốc độ vẫn cao không bạn?

Còn Apple hút máu thì xưa giờ rồi cũng đâu có gì mới.
Lớp mầm mà đã học thứ này !!Con mình nó sắp vào lớp chồi, lo quá các bác ạ
Hoa ace
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang sài con 970 plus 500gb thấy chả chê được gì
longakka
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quan trọng hơn, vì mọi thứ đều phải quay vật lý nên tốc độ không thể nhanh được.

-> cái này chưa chắc đúng đâu nhé, đám 15k HDD turboboost dùng giao thức SAS 12Gbps còn gấp đôi cả sata 3, chạy cũng gớm lắm
noreply.cntt
ĐẠI BÀNG
4 năm
giải ngố về ssd
Thanks ad
W.H.R
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng 2 em 970evo 1TB, 2 năm rồi mà 1 em mới ghi 10TB, 1 em ghi 3TB. Chắc còn dùng được lâu lắm.

Trước giờ tin dùng ssd của samsung cho máy tính mình. Thi thoảng nâng cấp giùm người quen/bạn bè thì tùy vào hầu bao của họ mới tìm mua hãng khác.
Bền nhất là đám Toshiba với Plextor, lite-on. Dùng 3-4 năm xong các gian thương vẫn tháo ra bán lại chạy bình thường =))
Lap mình có sẵn SSD rồi nên cũng không để ý hãng nào, dùng thì quá ngon rồi khởi động bật cái là lên.
tudauxu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang dùng con pm981a 512g PCIE NVME, lap mình lúc mua có kèm thêm ổ HDD 1T, đang có ý định dẹp luôn ổ hdd này để gắn ssd vào làm ổ lưu trữ, ko biết có nên không, mình ghét tiếng HDD xoay, cảm giác không an tâm
thailevi
TÍCH CỰC
4 năm
Đang sài của Kingtons với Trancend
thailevi
TÍCH CỰC
4 năm
@thailangtu26 Mà chưa hư con nào. Còn dư vài T HDD, anh em nào cần pass giá oke cho. HCM nha.
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
Win10 và SSD luôn luôn đồng hành cug nhau 😁
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
em thì tin tưởng SSD Corsair, ko dám xài thằng khác
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chào mọi người. Mình có một số thắc mắc như sau, mong 500ACE giúp với:

- Mình đã thay khoản 3 cái SSD cho mấy cái máy từ thời Tống, trong đó có 1 máy cỗ nhất: Toshiba Satellite 640 mua năm 2010, Intel(R) Core(TM) i3 CPU M 350 @ 2.27GHz 2.27 GHz, Ram nâng cấp 6GB, Chạy Windows 10 luôn cập nhật mới nhất thì nó chạy phà phà.

-Đến khi thay SSD cho máy Dell Inspiron 7348B P57G001 (Core i7, 8GB RAM, năm sản xuất 2015) thì tự nhiên cái máy này nó chậm một cách bất thường không rõ nguyên do. Đã Reset Windows 10 Pro lại nó cũng vậy. Lúc cài nó cũng chậm một cách bình thường

Theo mình đoán thì khả năng bị lỗi mà lỗi gì mà chưa tìm ra (Ko lẽ SSD bị lỗi), mình chỉ cẩn khởi động bình thường là ok lắm rùi. Mà phải nói nó khởi động và chạy ứng dụng nó chậm dã man luôn.

ACE đã bị trường hợp lỗi như vậy cho biết lỗi với. Cảm ơn nhiều
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Zutter Máy này HDD bị lỗi, nên mình thay ngay vị trí đó thành SSD thui. Còn lại mình ko rõ Sata mấy, do chỉ thay SSD vào ngay vị trí HDD.
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Mình đo SSD bằng CrystalDiskMark thì thấy thông số nó còn ngon hơn con Toshiba cùi đó chứ. Vừa cài lại mọi thứ mà thấy nó vẫn chạm sao á.
@PeterTT Thông số nó không nói lên được hết đâu. Bạn cứ đem ra bảo hành, đổi mới đi. Cái gì hoạt động khác thường thì chắc chắn là lỗi rồi
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Cảm ơn bạn và các bạn nhiều. Sau một hồi mò thì phát hiện là CPU chỉ làm việc cố định 20% (Vào Task Manager thấy). Thì mới nhớ là khi khởi động thì báo sạc không đúng mình cứ nhấn F1 cho qua, nghỉ cũng bình thường. sau đó mình quyết thay cục sạc thì chạy ok, khỏa 1p thì bị lại. Kiểm tra tiếp thì quạt CPU cũng tèo. Nên thay luôn. Giờ chạy phà phà. Nếu anh em sau này bị thì xem kinh nghiệm này mà thử. Hiii

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019