Tin tặc đánh cắp 45 triệu USD tiền mặt từ các máy ATM trên toàn cầu

levuongthinh
10/5/2013 13:27Phản hồi: 154
Tin tặc đánh cắp 45 triệu USD tiền mặt từ các máy ATM trên toàn cầu

Cầm súng, đeo mặt nạ xông vào ngân hàng và cướp tiền đã là những câu chuyện của 10 năm trước. Tận dụng công nghệ, một nhóm tin tặc đã có thể rút lượng tiền mặt khổng lồ lên đến 45 triệu USD từ hai ngân hàng của Trung Đông qua các máy ATM ở 27 quốc gia trên thế giới. Đây được xem là vụ “cướp ngân hàng thế kỷ” có quy mô lớn nhất trong lịch sử.

Theo thông tin từ Reuters thì các công tố viên Mỹ cho biết Bộ Tư pháp nước này đã cáo buộc 8 nghi phạm có liên quan đến một nhóm tội phạm công nghệ cao hoạt động ở New York. Hiện tại 7 đối tượng đã bị bắt giữ còn người thứ 8 là Alberto Yusi Lajud-Pena, có thể là lãnh đạo của nhóm tội phạm này, được cho là đã bị giết chết ở Dominica hôm 27/04/2013 với một vali tiền mặt 100.000 USD.

Nhóm này đã thực hiện vụ đánh cắp một cách hoàn hảo với sự chuẩn bị kỹ lưỡng, tính hệ thống, tốc độ và sự phối hợp hết sức nhuần nhuyễn. Đầu tin các tin tặc xâm nhập vào hệ thống dữ liệu của ngân hàng, loại bỏ các giới hạn tín dụng của thẻ ATM và đánh cắp mã PIN của thẻ tín dụng MasterCard do ngân hàng Muscat BMAO.OM (Oman) và Ngân hàng Quốc gia Ras Al Khaimah PSC RAKB.AD (Rakbank - Các tiểu vương quốc Ả rập thống nhất), sau đó tạo ra các mã truy cập mới. Từ đó, các đối tượng gửi email chứa các dữ liệu mới tạo ra cho đồng bọn trên toàn thế giới.

Các đồng bọn thuộc nhóm tội phạm này nhanh chóng quét lớp từ tính có chứa dữ liệu mới (mã PIN) lên các thẻ trắng hoặc các thẻ cũ đã hết hạn, hoặc thẻ quà tặng. Sau khi chuẩn bị kỹ càng, các đối tượng đồng thời tiến hành việc rút tiền bằng các thẻ mà chúng tạo ra từ rất nhiều các máy ATM trên toàn thế giới. Tiền đánh cắp được sau đó sẽ được dùng để mua hàng hoá đắt tiền như xe hơi và đồng hồ hạng sang nhằm biến thành tiền sạch.

Theo các kết quả điều tra sơ bộ thì nhóm này đã thực hiện một vụ đánh cắp đầu tiên hồi tháng 12/2012 với số tiền là 5 triệu USD từ Rakbank và sau đó là vụ việc mang tính quy mô lớn hôm 19/02/2013. Trong vòng 10 giờ đồng hồ, nhóm tin tặc trên khắp thế giới đã rút được số tiền tổng cộng là 40 triệu USD từ các cây ATM ở 24 quốc gia với khoảng 36.000 giao dịch. Tổng cộng, chúng đã tiến hành 40.500 giao dịch tại 27 quốc gia như Mỹ, Nhật Bản, Nga, Romania, Ai Cập, Colombia, Anh, Sri Lanka, Canada,… thu về khoảng 45 triệu USD.

Nhóm này dường như không tấn công vào các tài khoản cá nhân hay doanh nghiệp chỉ nhắm đến quỹ hỗ trợ cho các chủ thẻ tín dụng trả trước, vì vậy chỉ có ngân hàng bị thiệt hại. Theo các chuyên gia an ninh mạng thì để có thể thực hiện thành công vụ đánh cắp này cần có sự tham gia của hàng trăm người, với một số tin tặc tay nghề cao để có thể tìm cách xâm nhập vào hệ thống máy tính vốn được bảo vệ nghiêm ngặt của các ngân hàng.

Theo thông tin từ các công tố viên thì một số nghi can thuộc nhóm này sống ở thành phố New York, là công dân Mỹ gốc Dominica. Hầu hết nằm trong độ tuổi từ 20 – 30. Nếu bị kết tội thì các đối tượng này có thể phải chịu án phạt 10 năm tù giam.

Đây không phải lần đầu xảy ra một vụ đánh cắp tiền mặt qua các cây ATM do các tin tặc tiến hành. Việc này đã xảy ra từ hơn 30 trước tại Mỹ. Theo ước tính của Cơ quan thống kê Mỹ thì trung bình mỗi năm nước này bị đánh cắp khoảng 70 – 100 triệu USD qua hệ thống ATM. Vụ đánh cắp này cũng cảnh tỉnh ngành ngân hàng về việc thiết lập các hệ thống an ninh cho mạng máy tính để có thể ngăn chặn các cuộc tấn công của tin tặc.

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giỏi :p
Ước gì mình được như anh ấy

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@vn_kyo_kenny có ước đc FBI hỏi thăm luôn như mấy ảnh ko :rolleyes:
@vn_kyo_kenny ko phải 1 người đâu, mất trăm người đồng loạt làm ý chứ
Hic. Đây mới gọi là Trùm
3yE
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hi vong Hollywood sẽ dựng lại sự kiện này qua Phim 😃
Sợ nhỉ, nhưng cũng may là mình chả có mấy đồng trong ATM cả
cuongthi
TÍCH CỰC
11 năm
cướp xong, đưa cho vợ. làm đơn li dị cái 1. em ah từ nay chúng ta đường ai nấy đi.
@cuongthi bác yêu vợ bác quá ,cứ như phim hàn quốc ý nhỉ
bossnabito
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giỏi quá, nhớ lại hacker việt nam gì mình đã từng đọc !
TỘI PHẠM CÔNG NGHỆ CAO ĐA SỐ TOÀN LÀ THIÊN TÀI,NGHỊCH LÝ.........
@doantheanh Cũng nhiều tay hackers cũng đang làm trong các công ty công nghệ cao nhưng vì ko tiết lộ danh tính nên chả ai biết . Lúc bị bắt rồi thì lòi ra hết thôi 😁
P/s : ước gì mình là đồng bọn ăn ké chúng :D
@vanlinhex Có ước dc ăn ké lịch ko =))
@vanlinhex Cũng có mong ước như bạn này :D
tranhien.dg
ĐẠI BÀNG
11 năm
thật ngưỡng mộ..ước gì mềnh cũng làm đc như thế mà k bị fát hiện he he
@tranhien.dg Tội phạm tiếp theo của tương lai đây 113 và 119 cần để ý nhé 😕

Sent from my GT-S5360 using Tinhte.vn
Tiền ăn cắp đem đi mua đồ thì làm sao biến thành tiền sạch được nhỉ?
@salemetaplas Ừm, ở trên có người nói rồi, nhưng dù có thế đi chăng nữa thì vẫn là tiền bẩn.
@8800 arte Tiền mua đồ dưới dạng tiền mặt thì ai mà điều tra được nguồn gốc hả bạn. Tra số seri cũng phải mất thời gian mà có phải ai cũng làm được đâu
@8800 arte Đây là hoạt động rữa tiền .ở nước ngoài không phai có tiền là tiêu được .Phải chứng minh tiền đó kiếm hợp pháp mới tiêu được 😁
@8800 arte Gần giống rửa tiền thì phải bạn ak
Hungtvvt
TÍCH CỰC
11 năm
Ở VN thì xuất hiện loại tội phạm dùng thẻ tín dụng giả để thanh toán. Nhưng dữ liệu trong thẻ là ăn cắp từ tài khoản thật. Nên vẫn thanh toán được tại các máy POS của ngân hàng Viêt Nam. Cửa hàng mình đã từng bị dính 2 cây iPhone mua bởi 2 thanh niên Indonesia. Nhưng rất may là phía ngân hàng nước ngoài (của chủ thẻ thật) chịu trách nhiệm nên không thiệt hại.
Tội phạm công nghệ loại này mới thực sự đáng sợ.
@hehe1110j xời, mình vẫn đưa cho ng yêu mình ký hoài có ai ý kiến gì đâu =)))
bocua
CAO CẤP
11 năm
@hehe1110j =)) ký bừa cũng ok bạn ơi , vợ mình xài suốt có bg bị bank hỏi đâu , POS nó charge trực tiếp ko phải đi rút nhé =))
pvcuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hehe1110j Kí lấy lệ thôi, muốn vẽ cái gì cũng được
vubang
TÍCH CỰC
11 năm
@pvcuong VISA của mình vợ đi siêu thị cũng được.

Sent from my GT-P7500 using Tinhte.vn
Bọn tiểu vương quốc Ả rập thống nhất thì giàu khỏi nói rồi. :rolleyes:
Bọn này giỏi thật. Nếu giúp ích được cho xã hội thì đỡ phí nhân tài. Mấy thằng chộm này tốt tín ghê, chỉ chôm của ngân hàng mà không lấy của dân. "Đúng là Hiệp sĩ bóng đêm"
@NickPhamUK Mình không quan tâm là tiền trong ngân hàng là ai gửi vào hay ai đầu tư hay ai quản lý thì khi ngân hàng bị chộm người dân đều không phải chịu thiẹt hại gì. Không lẽ khoản tiền bị mất ngân hàng nó chia đầu người để bù lại, hay nó trừ lương nhân viên?
@super start.......! Bạn này có suy nghĩ đơn giản vậy? Việc ăn cắp 45 triệu, hay bất cứ số tiền nào, ảnh hưởng đến rất nhiều người. Đầu tiên là lãnh đạo sẽ bị ảnh hưởng. Họ sẽ bị cảnh báo, nhắc nhở, họ phải chịu hậu quả chứ? Bộ phận IT sẽ lãnh hậu quả vì để một lỗ hổng như vậy. Chưa kể, sự việc đó kéo theo những ngân hàng bị trộm tiền mất uy tín -> ảnh hưởng đến những người lãnh đạo, rồi cổ phiếu rớt giá -> đến ảnh hưởng đến cổ đông. Bạn đừng nghĩ đơn giản mất 45 triệu là ừ thì ngân hàng sẽ bù cho khách hàng, sự mất uy tín sẽ dẫn đến việc mất khách hàng. VD nho nhỏ: mình từng dùng credit card Vietcombank và bị người lạ tiêu mất tiền trong thẻ. Mặc dù ngân hàng đền cho mình nhưng mình vẫn đóng tài khoản và giờ đang rất hài lòng với HSBC. Mình chỉ cần tiêu hơi quá đà thôi là nhân viên họ gọi điện hỏi xem có phải là mình tiêu ko đề phòng trộm cắp.
@NickPhamUK Bạn đã đi lạc ý rồi. Vâng Vấn đề mình nói rất đơn giản là người sử dụng dịch vụ không phải chịu thiệt hại do sự quản lý của ngân hàng khi bị chôm tiền. Nó chẳng liên quan gì đến chuyện ngân hàng mất khách, làm giảm uy tín, cổ phiếu giảm....!
quanbhvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@NickPhamUK Loãng và nhạt như nước ốc.
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Rút trộm được tận 45 triệu đô. Bọn này giỏi thật.
Mấy thằng có chút tay nghề như thằng bạn mình nó hack đt, đồng hồ các thứ về có mất đồng nào đâu, nhìn mà thèm 😔
@Tên Hiển Thị Ngày xưa em có nghe đến dân UG gì đó.
@ducdinh101090 bạn nên tìm hiểu thêm trc khi phát biểu, ếch ngồi đáy giếng.
Không phải ai cũng có khả năng, mình cũng k ham hố mấy việc cướp của ngta, còn gia đình thằng kia cả bố mẹ làm công an nó k sợ an ninh mạng sờ gáy. Hiểu chưa!
@lucas_mufc Đúng rồi đó bạn, đó là dân underground team gì gì á, mình nghe nói thế
@Tên Hiển Thị Biết một thằng nó ship về cả 1 con Dell dùng đến giờ, với mấy con N900. Cơ mà nó chỉ cho biết nó thuộc hôi UG còn đâu giấu nhẹm :eek:.
Hack shop lấy paypal , ccv cũng là chuyện thường tình trong giới UG Việt Nam =]]
Nghề hái ra tiền đây .
đem bắn hết cho những đứa khác nó sợ.
@tntc Bắt đc nó ko mới là vấn đề =))
@tntc bọn này càng bắn nó càng đếch sợ,trai phải thiến rồi thông a.... gái phải thông m... rồi hi... nó mới sợ.Chỉ mang tính bình luận ko có ý j đâu
sony2013
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tntc bắn những thằng như m trước tiên ấy. coi rẻ mạng ng vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019