Tin vui - Phim The Hobbit sẽ chiếu ở Việt Nam theo chuẩn 48 hình/giây

cuLong
20/12/2012 10:32Phản hồi: 134
Tin vui - Phim The Hobbit sẽ chiếu ở Việt Nam theo chuẩn 48 hình/giây

Cách đây không lâu, mình từng có 1 bài viết giới thiệu về một chuẩn mực mới của điện ảnh thế giới: Chuẩn High Frame Rate 48 khung hình/giây (48 FPS), và phim đầu tiên chiếu rạp ứng dụng công nghệ này sẽ là The Hobbit: An Unexpected Journey. Đây là một công nghệ mới được ứng dụng gần đây, và chưa có nhiều rạp phim trên thế giới hỗ trợ chuẩn này, do đó mình đã không hi vọng rằng Việt Nam chúng ta sẽ được xem The Hobbit theo chuẩn tốc độ khung hình cao 48 FPS, nhưng rất may là hôm nay phía MegaStar đã có thông báo chính thức là phim The Hobbit sẽ được họ đem về chiếu trong nước theo chuẩn 48 FPS.

Ngoài ra, còn một tin khác cũng vui không kém là MegaStar CinePlex sẽ tiến hành nâng cấp đồng loạt các rạp chiếu phim của họ để hỗ trợ đồng thời 2 chuẩn tiên tiến nhất là HFR 48 FPS và Dolby Atmos (xem lại về Tìm hiểu về Dolby Atmos) - chuẩn âm thanh trung thực nhất hiện nay của Dolby. Đây thực sự là một tin rất vui dành cho những người yêu thích điện ảnh chúng ta trong những ngày cuối năm. Mình sẽ tiếp tục cập nhật đến các bạn những thông tin mới nhất về việc chuyển đổi công nghệ này.

Cập nhật: Phía Megastar cũng đã gởi cho mình thông báo chính thức về việc nâng cấp công nghệ cho các rạp chiếu phim. Theo đó, rạp số 6 ở Megastar Hùng Vương (Hùng Vương Plaza, Quận 5 TP. HCM) là nơi đầu tiên được nâng cấp chuẩn âm thanh Dolby Atmos. Theo họ thì Megastar Hùng Vương là nơi đầu tiên ở Việt Nam, và là nơi thứ 2 toàn Đông Nam Á được trang bị công nghệ âm thanh Dolby Atmos.

"Người Hobbit: Hành Trình Vô Định" khởi chiếu ngày 28/12/2012 sẽ là bộ phim đầu tiên khán giả được thưởng thức âm thanh Dolby Atmos tại MegaStar Hùng Vương Plaza. Dolby Atmost sẽ là xu hướng âm thanh của công nghệ làm phim tương lai và những bộ phim bom tấn tiếp theo có Dolby Atmos sẽ là A Good Day To Die Hard, Star Trek: Into Darkness, Pacific Rim…

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau khi đã thay Dolby 3D cùi bắp bằng RealD thì cái tin này thật tuyệt vời😃
p/s: hobbit là truyện trước của LOTR, truyện thì có 1 tập thôi nhưng ông Peter dựng thành 3 tập phim lận😃 LOTR truyện 3 tập dựng 3 tập phim. hobbit kể về cuộc phiêu lưu của baggin và thằng ku yêu tinh xấu xí quên mất tên😔
@sonlazio 1 truyện dựng thành 3 tập phim vậy là phải chiếu 3 lần hả bác...?
vậy là phải mua vé 3 lần mới coi hết phim này à :((
kiranote
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio thằng ku đó là golum
@sonlazio Thằng ku xấu xí tên Smeagol
KevinXXX
TÍCH CỰC
11 năm
@sonlazio 1 chữ thôi : MONEY =)))) ổng giờ rất ân hận vì đã dựng 3 tập truyện kia thành có 3 tập phim, mà trong khi 3 tập đó nó dài khung khiếp, dựng thành 30 tập còn được =))
sangvahoang
ĐẠI BÀNG
11 năm
tin vui . k bít galaxy có hỗ trợ chuẩn mới này k nhỉ
@sangvahoang Xin lỗi mình k có ý châm chọt nhưng mình thấy Galaxy treo đầu dê bán thịt chó, lúc trước khi vào phim cũng tung 1 đoạn demo về tính năng âm thanh 7.1 nhưng thực chất vẫn là âm thanh 5.1 vì khi nghe đoạn demo 7.1 đó bên Megastar thì khác hẳn, âm thanh ra tách bạch rõ ràng từng đoạn chứ không như bên galaxy có đoạn âm thanh bị ém mất tiêu (vì chỉ được chuẩn 5.1 thôi)

Ông bà ta có câu tiền nào của đó đúng là không sai, giá vé bên Megastar mắc hơn bên Galaxy 1 khúc!
G0dl1kE
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá, phải đi xem ngay mới được, nghe quảng cáo từ lâu mê lắm rồi, trailer hình ảnh New Zealand cũng rất đẹp.
Mr.Alone
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trc sau gì cũng tăng giá vé 😁
Hay quá ! Thế này có khi phải đi xem The hobbit thôi các bác nhỉ? Âm thanh xung quanh mình lại 3D nữa thì đúng là tuyệt hảo luôn..!
Như vậy thì khác nào đang xem mấy đứa diễn viên đang đóng phim ngoài đời nhỉ?
@nguyenkhanh6666 Phim hoạt hình, lấy đâu ra diễn viên 😁
khanh260691
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kèm thêm 3D thì phê lòi mắt.
@Kagoma Đúng rồi. Lúc trước cách đây rất lâu đã có phim 3D trên Video tape tui mua tại mỹ nó bán đa số là phim dạng thế giới hoang dã hay hoa học tài liệu. Ngoài cuộn băng còn kèm 2 kính màu loại đỏ, xanh(dạng kính bằng giấy nhưng nó không cắt ra mà để nguyên dạng nguyên tờ bạn phải cắt hay xé ra gấp lại theo guide) Khi xem thì nó vẫn 2D nhưng tới khi màn hình ngay góc nó nhấp nhái chữ 3D thì lúc đó mới mang kính vào mới thấy hiệu ứng 3D và khi hết truớc 5'' nó lại nháy cho bạn tháo kính ra. Mói đoạn 3D chỉ hơn 2 phút. Nếu không có dấu hiệu báo thì mang kính vô sẽ không thấy rõ ngaoi 2 màu bên kính mang 1 lúc là muốn ói và nhức đầu. Nói thật chỉ 1 vài phim có nội dung phù hợp vói kỹ thuật 3D thôi còn không thì họ vẫn SX phim thuờng. Chứ xem ca nhạc mà xem 3D thì chán chết.
@Green.Monster vậy thì bác nên đi khám lại mắt
KevinXXX
TÍCH CỰC
11 năm
@Green.Monster chắc coi 3D của Clash of the Titan nên mới nói vậy =))))))))))))))))))) phim 3D có 2 loại đó bạn, 1 loại quay bằng máy 3D 2 ống kính ( Real 3D ) và 1 loại quay bằng máy 2D bình thường sao đó dùng phần mềm đồ hoạ chỉnh thành 3D ( 3D Covert ) ... coi cái loại số 2 thì y chang 2D là đúng rồi còn loại Real 3D mà nói chẳng ấn tượng hơn 2D thì mắt bạn chắc cũng gần lồi rồi 😃)
@Kagoma Ô hay. Thế cứ ko thích 3d là có vấn đề? Mắt bt thì phải thích à
ken1435
TÍCH CỰC
11 năm
Thế này chắn phải coi rồi
kocoten1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ủa phim này k phải lord of the ring hả mấy bác :l
van_doan
TÍCH CỰC
11 năm
@kocoten1992 phim này là phần trước, mặc dù nó ra sau.😁
@kocoten1992 phim này là phần trước của lord of the ring bạn ah!

Bán tai nghe Soul SL100. Trúng thưởng khi offline ở café Tinh Tế. Nguyên Seal nha các bác! A e ghé wa coi, ko mua thì up ủng hộ nha!!! Thanks nhiều.
http://www.tinhte.vn/threads/1708745/#post-28804151
cogjvay
ĐẠI BÀNG
11 năm
có phải chúa nhẫn không ?
sslazio
TÍCH CỰC
11 năm
các bạn có thấy vui ko nào 😃
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Thế này thì cảm giác chân thực lắm nhỉ 😃. Như xem diễn viên diễn trực tiếp 😃.
Lord of The Ring là 1 sản phẩm điện ảnh quá tuyệt vời mà the Hobit phải vượt qua. E rằng hơi khó vì cái bóng ông anh quá lớn.
cho mình xin cái nguồn với bạn . lên trang chủ megastar đâu thấy nói gì đâu .
Gía vé ở magestar mắc lắm phải ko?
nào giờ toàn xem ở lottecinema, galaxy!
@tobeymaguire Đúng đó bạn! Nhưng mà xem ở megasta ghế và âm thanh nó sướng hơn.
Có ghế đôi nữa chứ!
Tiền nào của đó.

Bán tai nghe Soul SL100. Trúng thưởng khi offline ở café Tinh Tế. Nguyên Seal nha các bác! A e ghé wa coi, ko mua thì up ủng hộ nha!!! Thanks nhiều.
http://www.tinhte.vn/threads/1708745/#post-28804151
Không phải LoTR nhé các bác 🆒
@totruongno1 Đồng đạo diễn The Lord of The Rings . Nó là phần trước kể về hành trình của người Hobit cùng với Pháp Sư Gandalf để đòi lại kho báu từ con rồng Smaug .
vinytran
ĐẠI BÀNG
11 năm
ở sài gòn với hà nội thôi, chứ dân tỉnh có đâu rạp nào ngon như megastar mà xem chuẩn 480p/s
@vinytran viết gì chả hiểu , 48 khung hình trong 1 giây . chứ 480p/s là gì
@vinytran Ở tỉnh ra công viên xem 3D nhé bạn.
@vinytran 480p/s chỗ nào hà nội coi được thế bác @@
vinytran
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenvanlai92 bấm like 1 cái đi mình chỉ cho
Trừ đoạn quay chậm, còn lại 24 hay 48 hình/s theo mình chẳng có khác biệt gì. Hình ảnh vẫn chuyển động mượt mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019