Tineco S5 hay Dreame H12: Nên mua máy hút bụi khô ướt nào?

TuấnAnh1510
26/10/2022 2:12Phản hồi: 31
Tineco S5 hay Dreame H12: Nên mua máy hút bụi khô ướt nào?
Máy hút bụi đã trở thành công cụ cần thiết trong mỗi gia đình nhờ tính năng thông minh và sự tiện lợi của chúng mang lai. Việc sở hữu máy hút bụi lau nhà trong nhà giúp công việc dọn dẹp trở nên dễ dàng hơn, tiết kiệm thời gian hơn. Nếu bạn cũng đang tìm kiếm những bài viết tham khảo về máy hút bụi lau nhà cầm tay để sắm cho gia đình, hãy cùng mình so sánh máy hút bụi lau sàn khô ướt tự giặt giẻ H12 vs Tineco S5 nhé!

So sánh máy hút bụi lau sàn khô ướt tự giặt giẻ H12 vs Tineco S5

Về thiết kế

Máy hút bụi lau sàn khô ướt tự giặt giẻ Tineco S5 với thiết kế công thái học phù hợp với cấu tạo cơ thể người, cho phép bạn sử dụng máy một cách dễ dàng, hạn chế các tổn thương có thể xảy ra trong quá trình lau dọn. Trọng lượng của máy nhẹ, dễ dàng di chuyển, khi sử dụng máy cũng tự động dùng bánh xe tiến về phía trước, giúp mình khi sử dụng không cần dùng sức đẩy máy về phía trước. Với cơ chế hoạt động không dây của máy cho phép bạn di chuyển từ phòng này qua phòng khác hoặc lên xuống cầu thang linh hoạt, hỗ trợ xử lý tất cả các vị trí trong nhà dễ dàng hơn.

Tương tự với máy hút bụi Tineco S5, Dreame H12 cũng nặng khoảng 4,5kg. Thiết kế màu xám khá sang trọng, máy cũng không cần lực đẩy khi vận hành do cơ chế bánh xe tiến về phía trước.

Hai dòng hút bụi khô ướt này đều có màn hình LED thể hiện tình trạng làm việc của máy để mình dễ dàng điều khiển. Tuy nhiên, Tineco S5 tân tiến hơn Dreame H12 bởi chức năng thông báo cả khi máy phát hiện ra vết bẩn trên sàn thông qua màu sắc đỏ và xanh. Cả hai dòng máy Tineco S5 và Dreame H12 đều được thiết kế vát cạnh để có thể xử lý được các vết bẩn cạnh chân tường hay tủ dễ dàng hơn. Đây là thiết kế rất thông minh bởi với những thiết kế của các dòng hút bụi khô ướt trước đây, phần bên cạnh đầu hút có thể dẫn đến việc bỏ qua các vết bẩn rìa tường, gây ra vết bẩn đọng lại, khó xử lý.

Khả năng làm sạch sàn nhà

Với lực hút 10000PA, Dreame H12 có lực hút mạnh mẽ, vừa hút vừa lau trong 1 thao tác, xử lý được các vết bẩn khô và ướt như snacks, hay đồ ăn ướt đổ ra sàn. Máy cũng có khả năng tự động giặt giẻ chỉ với 1 nút bấm, tránh được việc tự vệ sinh con lăn thủ công rườm rà.

Tineco S5 lực hút khoẻ hơn H12, với lực hút 12000PA, lực hút mạnh mẽ, hút sạch bụi mịn, hạt bụi li ti lông thú cưng, tóc rụng đến sữa, trứng gà rơi, tương, dầu ăn…, kết hợp cùng khả năng cảm biến iLoop nhận diện vết bẩn, tự động điều chỉnh lực hút và lượng nước phù hợp cho từng vết bẩn. Với tính năng này, máy sẽ sử dụng pin và lượng nước thông minh hơn, tránh việc đang sử dụng máy hết nước, phải thay nước nhiều lần.

Cả 2 máy đều được được trang bị bộ lọc HEPA tân tiến, có khả năng lọc đến 99,9% các hạt bụi nhỏ, mịn thậm chí là phấn hoa và lông thú, giúp phòng ngừa dị ứng và các tác nhân có hại khác cho người dùng.

Khả năng tự làm sạch con lăn

Quảng cáo

Tineco S5 và H12 đều có 2 bình nước sạch và bẩn để hỗ trợ cho việc lau sàn và tự động giặt con lăn. Với 2 bính nước sạch và bẩn tách biệt, việc lau hút sàn sẽ đảm bảo được sạch sẽ vì nước tiết ra lau sàn hoàn toàn là nước sạch, tránh tình trạng chỉ đẩy nước bẩn xung quanh như cây lau nhà truyền thống.

Tineco S5 có dung tích nước lần lượt là 800ml và 700ml cho bình sạch và bẩn. Với dung tích này, máy hoàn toàn có thể phục vụ hút lau sàn diện tích 130m2 và tự động làm sạch con lăn. Sau mỗi lần dọn dẹp, việc vệ sinh con lăn là công đoạn rất ngại vì phải động vào con lăn đầy vết bẩn. Dung tích bình nước của Tineco S5 hoàn toàn hợp lý bởi nó làm sạch con lăn với lượng nước sử dụng ít hơn nhờ công nghệ tiết kiệm nước mà vẫn đảm bảo loại bỏ được hết bụi bẩn trên con lăn.

Việc thay nước mới và nước bẩn diễn ra trong cùng lúc giúp tránh tình trạng nước sạch còn nhiều nhưng bình nước bẩn hết sức chứa. Điều này lại đang xảy ra với dòng H12, bình chứa nước sạch của máy khá khủng, lên tới 950ml nhưng bình bẩn chỉ chứa được 500ml.

Về độ ồn

Mặc dù lực hút và công suất của Tineco S5 và Dreame H12 đều thuộc dòng hút khoẻ nhưng độ ồn của máy chỉ ở mức tiêu chuẩn 78dB, không gây ồn ào, phiền hà trong khi máy vận hành.

Quảng cáo

Phụ kiện đi kèm

Cả hai dòng Tineco S5 và Dreame H12 đều được tặng kèm con lăn, nước lau sàn và dụng cụ vệ sinh bình nước khi mua máy. Tuy nhiên, Tineco được trang bị nhiều hơn một phụ kiện tương ứng với sự cải tiến về khả năng hút bụi của nó là lõi lọc HEPA. Lõi lọc này sau một thời gian sử dụng sẽ cần thay thế, vì vậy Tineco tặng kèm lõi lọc giúp sau này thay thế dễ dàng hơn.

Chính sách bảo hành

Cả máy hút bụi khô ướt Dreame H12 và Tineco S5 đều đang được phân phối và bảo hành chính hãng tại Mi Hà Nội. Máy hút bụi lau nhà khô và ướt Dreame H12 chỉ được bảo hành 12 tháng, trong khi đó máy hút bụi lau sàn khô ướt tự giặt giẻ Tineco Floor One S5 có thời gian bảo hành lên đến 24 tháng, lỗi 1 đổi 1 trong 15 ngày.

Tạm kết

Hai dòng máy hút bụi Tineco S5 và Dreame H12 trong cùng tầm giá chưa đến 12 triệu đồng nhưng lực hút, tính năng và chính sách của Tineco S5 đều nhỉnh hơn Dreame H12. Ngoài ra, dòng Tineco S5 có thể khắc phục hoàn toàn lỗi pin mà dòng Dreame rất hay mắc phải. Có thể thấy, Tineco S5 hoàn toàn là một lựa chọn đáng tiền hơn.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang xài con s3 quá ngon dồi.
@black_moon240 Có tài chính thì cứ con đời sau mà quất bác ạ 😁
Nói chung nên mua robot hút bụi lau nhà + 1 em dyson 😃 món combo này dùng lúc đầu thấy ham sau rồi thấy không tiện bằng 2 thằng kia.

==========
Máy hút bụi lau sàn khô ướt tự giặt giẻ Tineco S5 với thiết kế công thái học phù hợp với cấu tạo cơ thể người, cho phép bạn sử dụng máy một cách dễ dàng, hạn chế các tổn thương có thể xảy ra trong quá trình lau dọn
=> CÁI GÌ VẬY 😁
@vuhai6 Mỗi người mỗi nhu cầu mà bác. Có người không thích dùng robot, có người thích hút bụi khô ướt nhé 😃)
@vuhai6 Đâu phải ai cũng có tài chính mua 2 cái cùng lúc đâu a 😀. Mà dòng khô ướt này bao nhà dùng rồi, hút nước hay chó mèo đi vsinh ra nhà 1 lượt là xong. Tiện hay k cũng tuỳ vào nhu cầu của mỗi ng
Con tineco s5 này nước ngoài nổi vch mà mình chưa được nhiều người dùng nhỉ
@LinhDanHoang Đúng rồi con này chưa được biết đến nhiều nhưng mà chất lượng thì khỏi bàn tại nó thuộc dòng top trên Amazon luôn
@LinhDanHoang mấy cái wet mop này măc
nên ở mình chưa nhìu người mua
nổi như blissell ,tin ,shark mà toàn xach tay
gần đây có hàng tq ,giá mềm xâm nhập thị trường
@kixx Mấy dòng đó cao tiền quá 😆 Đợt này hàng nội địa TQ đang được chuộng hơn tại chất lượng tốt mà giá mềm hơn nhiều
@TuấnAnh1510 ko quá măc
như con bissell crosswave cordless chỉ cỡ 12tr ,ngang ngửa H11 max
mà đô đang cao ,giá rât chat
để năm sau sẽ mềm hơn
cái con lăn rời của H11 đã 400 cành mà con lăn bọn này nhìn còn ghê hơn chắc giá gấp đôi quá, mua máy đã đắt mua phụ kiện với hóa chất thay thế còn điếng người hơn.
@namnguyen1011 hóa chât bao chua
mún tiêt kịm thì sài dung dịch vệ sinh nào cũng đc ,miễn là ko tạo bọt
hình như xiaomi có chai dd debot

roller thì cứ alo mấy phap sư trung hoa ,rẻ hơn 60% : )))
@namnguyen1011 Phụ kiện con này mềm hơn bác nhé loanh quanh 3 lít thôi. Mà dùng thì như con lăn cũng tầm nửa năm mới thay. Nước lau thì cũng dùng được khoảng 3-4 tháng.
@TuấnAnh1510 e thấy rẻ hơn dreame nhiều nhỉ có cả hãng thứ 3 chứ giá dreame quá tởm luôn con lô gần 500k
Tính ra dùng robot hút bụi hay lau nhà khô ướt này thích hơn nhỉ?
@ngthuhieu03 khó so sánh
2 cái công lực khac nhau ,nên ko thay thế đc
robot vac thường yếu ,nhưng bù lại có thể để chạy cả ngày
bụi bẩn nhẹ thì nó xử lí đc
.
mình ko đánh giá cao khả năng lau nhà của tụi robot .nó kéo cái giẻ dơ đi khăp nhà ,cảm giac vl lắm 😁
.
robot chạy ban ngày ,tối về cầm con wet mop đi 1 đường nữa là sạch
nếu đổ đồ ăn trên sàn thì cũng xử lí đc
.
đẹp nhât là mua 1 con robot giá rẻ ,function cơ bản
với 1 cây wet mop
@kixx Đúng rồi bác có điều kiện thì mua cả 2 con luôn là nhà khó có vết bẩn nào luôn :D Nhưng mà nhà có trẻ con ăn uống hay rơi đổ ra sàn thì đúng là nên dùng wet mop hút bụi khô ướt là tiện nhất
@ngthuhieu03 Cái này cũng tuỳ nhu cầu đó b. Nhà có trẻ con ăn uống rơi vãi thì nên dùng con Tineco hút bụi khô ướt này nhé. Chứ robot nó không xử lý được vết bẩn ướt đâu
@TuấnAnh1510 à ,nếu ko gian vệ sinh nhỏ ,thì làm con cordless cho tiện

cái mình ghet nhât của tụi cordless là pin hẻo quá ,sạc 4h mà sài đc có 25-30p
có thể đóng thêm cục pin để sài cho đã :D
@kixx Được cái này mất cái kia bác ạ 😅 Dùng pin thì thấy dòng nào dùng cũng được tầm 30-40p. Nhưng mà vẫn hơn dùng cắm điện 😆 bất tiện mà dây dợ lằng nhằng lắm
Mình đã dùng cả 2 con và cảm thấy H12 thất vọng vô cùng 😔(, Tineco vẫn là chân ái các Bác ạ, nó là dòng đỉnh cao nhất TQ roài
@StreaKen Đúng rồi bác ạ Tineco này chưa nổi bên mình thôi. Mà bác có điều kiện thế mua hẳn 2 con dùng :v
benini
ĐẠI BÀNG
một năm
Mới gom lúa mua con S3 dùng đã thấy không chê vào đâu được. S5 chắc ngon hơn nhiềuu
Đang cân nhắc đúng 2 con này thì đọc được bài này 😆 Cảm ơn chủ thớt nhé!!
rainhim
ĐẠI BÀNG
một năm
Mua đâu vậy bác? Cho xin chỗ mua uy tín nhé
Ui mình cũng dùng loại này mà là loại Tineco S3. Mua từ đầu năm mà bây giờ dùng vẫn tốt, lau hút nhà cửa sạch sẽ luôn
Cho xin cái mã máy và đường link mua nhé chủ thớt
TrenTay
ĐẠI BÀNG
một năm
mình khuyên mọi người k nên mua. Mình mua con H11 max dùng được hơn tháng thì hỏng pin giờ vứt xó. Phí tiền. Cứ chạy bằng cơm là tốt nhất nhé
@TrenTay Bây giờ công nghệ phát triển lắm rồi có tài chính thì việc gì phải chạy bằng cơm hả bác :v Dòng Dreame nó bị hỏng pin mình cũng có nói trên bài viết rồi nên mình khuyên mọi người nên mua Tineco tốt hơn, k gặp các vấn đề như vậy. Còn máy bác mua hỏng pin thì gửi lại bên mua để họ hỗ trợ sửa cho bác nhé. Chứ vứt xó thì phí tiền thật
TrenTay
ĐẠI BÀNG
một năm
@TuấnAnh1510 Gặp tình trạng đó 1 lần sợ luôn rồi :v Nchung mn k nên mua Dreame H11 max nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019