Tính năng biến Apple Watch thành bộ đàm hoạt động như thế nào?
ndminhduc
2 năm trướcBình luận: 71Lượt xem: 25.661
Tính năng biến Apple Watch thành bộ đàm hoạt động như thế nào?
Một trong những tính năng rất hay mà Apple vừa trang bị cho Apple Watch thông qua bản cập nhật Watch OS 5 chính là Walkie-Talkie, cho phép biến 2 chiếc đồng hồ thành 2 chiếc bộ đàm, nói chuyện trực tiếp với nhau qua Wifi. Tuy nhiên, chức năng này lại có thêm một số điểm khác biệt so với các máy bộ đàm thật về quá trình hoạt động cũng như bản chất công nghệ đằng sau nó.

Quy trình cơ bản của chức năng Walkie-Talkie, đầu tiên một người dùng Apple Watch sẽ gởi lời mời, người bên kia sẽ chấp nhận lời mời thì chức năng chat mới chính thức được kích hoạt. Một khi lời mời được đồng ý (1 lần duy nhất), 2 màn hình sẽ hiện lên 2 nút bấm giống nhau với chữ “Talk” ở giữa. Khi muốn nói chuyện, người dùng sẽ nhấn vào nút Talk và nói những câu muốn nói, thí dụ như “chim sẻ gọi đại bàng”.

Ở đầu người nhận, khi có tin nhắn được gởi, họ sẽ nhận được một tiếng beep và sau đó là tin nhắn được phát. Apple cho biết quá trình truyền gởi này xảy ra gần như là ngay lập tức do hoạt động dựa trên sóng wifi hoặc kết nối di động.

Về mặt bản chất công nghệ thì chức năng Walkie-Talkie này hoạt động dựa trên Facetime Audio, cho phép tin nhắn được gởi đi gần như ngay lập tức (vậy mới nói chuyện điện thoại được với nhau được chứ 😁) Và bởi thế nên Walkie-Talkie không giới hạn độ dài của câu thoại gởi đi, miễn là bạn có đủ nội dung và hơi thở để nói là được.

Về mức độ hữu dụng thì nếu như 2 người ở xa nhau, nó sẽ giống như một tin nhắn thoại được gởi tới. Tuy nhiên nếu như ở gần thì lại khá hữu dụng, thí dụ như 2 vợ chồng ở cách nhau vài tầng lầu vẫn có thể nói chuyện được với nhau mà không cần gọi điện thoại. Mình từng mua một bộ bộ đàm về để xài với thằng em ở nhà, với chức năng này thì rõ ràng điều đó sẽ không cần nữa. Còn anh em thấy tính năng này có hữu dụng hay không? Trả lời xuống bên dưới cho vui nhé,
71 Bình luận
hai anh em cùng nhà phải dùng bộ đàm, thiệt hết biết, tận dụng công nghệ tối đa ha! =]], mod đừng có khởi tạo trào lưu cho giới anh em công nghệ theo chiều hướng này nha!
Cũng khá bất tiện. Có lẽ tối tầm 9-10h sẽ thường xuyên bị "bộ đàm" gọi anh ơi, lên ngủ anh ơiiiiiiiiii
Nghĩ thôi đã thấy hoảng loạn @@
@vicki_iphone Hoảng loạn sẽ khó ngủ, mà khó ngủ thì lấy "bộ đàm" ra nói chuyện tiếp cho dễ ngủ, nói xong hết chuyện tới sáng đi làm luôn...Apple tính hết rồi
@vicki_iphone Vậy bác muốn nó xún tới nơi xán bạt tai rồi kéo đầu lên ngủ hay nó gọi lên ngủ qua bộ đàm )) Vả lại chăc nó có chức năng có thể chặn k nghe đc mà ))
@vicki_iphone Gọi lê. Nộp thuế.
@vicki_iphone Hic. Em tưởng mỗi mình em thấy hoảng loạn khi bị vợ gọi đi ngủ. Hoá ra lắm bác cùng cảnh ngộ thế 😔
@vicki_iphone Anh ơi học bài thuộc chưa lên trả 😁
Mod có thể mua ngay bộ đàm về xài nhé, 1 cái apple watch mua được mấy cái bộ đàm tha hồ thử. :3 chứ mua apple watch về mà hò hét với nó nhiều khi tưởng bị chập dây thần kinh :v
@Tiên Tuấn Tú Mình thường tập thể dục nên xài Garmin 😃
@tanthaitrung Garmin mua ở đâu tốt bác nhỉ, với loại nào xài ổn, chưa xài nên không biết
@Tiên Tuấn Tú Mình thường đạp xe, bơi lội và đang xài con Vivoactive, có định vị, nhịp tim, nhưng chỉ có mấy cái đắt $ mới đo được nhịp tim khi bơi. Thấy cũng ổn, pin khoảng 1 tuần. Trước đây mua ở dongphatmobile >5tr.

Sản phẩm Garmin rất đa dạng, bạn nên cân nhắc và xem kỹ thực tế loại tròn, vuông, to, nhỏ, đeo thử xem cái nào ưng ý và phù hợp với mục đích sử dụng.

Good luck 😃 EC99A350-7D72-45FD-8F37-7D7F6E4C22B6.png EC99A350-7D72-45FD-8F37-7D7F6E4C22B6.png
@tanthaitrung Ôi em cảm ơn bác nhiều nhé !! Tư vấn chi tiết quá lại có cả hình ảnh nữa. Đội ơn bá nhiều :3
Theo như bác nào nói hôm trước thì phiên bản series 3 LTE mới sử dụng được hay phiên bản series 3 wifi là được hả bác chủ thớt?
@thanh_hien1970 bản wifi là dùng đc rồi, ko cần LTE
@thanh_hien1970 ở đây là điện thoại pair với aw có kết nối wifi/4g là được. chứ ko liên quan aw loại nào.
Dự là sắp có trên Galaxy Note 9 và thêm thắt 1 số cái!?! Có ý tưởng Sam làm nhạnh lắm!
@QLNN Android thì dùng App Zello có tác dụng dùng điện thoại thay bộ đàm đã có từ đời ơ kìa rồi bác....hic.... chỉ được cái nhanh......
@nghi xz App thì nói làm gì, cái này chính chủ nhà Sam và lên bù lu bù loa cái của chúng tôi ngon hơn Apple!
Anh ơi. Cho em hỏi cái. E có mua iwatch mà chưa có iphone. Em kết nối iwatch với ipad được ko anh ơi
@rosele1310 apple watch chỉ hoạt động độc lập vs duy nhất iphone, nếu bạn có watch mà ko có iphone, thì watch ko khác gì đồ chơi
Alô! Chim Sẻ gọi Chim Ri!
@ta_y0un Anh biết ko ạ. Chỉ em với
@rosele1310 biết cái gì em?
Chưa up đuợc watchos 5 nhỉ?
@mrc0n9 Đc mà
@Kimhieuqtvn up = cách nào thế ông
@mrc0n9 đang hóng cách lên
Làm mình nhớ đến cái Push to Talk của Nokia lúc xưa, có mà chả được xài lần nào ^^
Giờ vợ gọi xuống ăn cơm ko phải hét to nữa rồi
@binhyen102 ko muốn bị vợ gọi xuống ăn cơm, thì tự nấu cơm đi, vợ nó nấu cho rồi mà còn phải gọi mới xuống nữa
@binhyen102 Tự nấu hay muốn vợ cho ăn mì gói...Giờ bác ko nấu là đói lun ở đó mà vợ gọi..
@Sinhups Hóa ra là con vợ nào cũng giống con vợ nào. Ahiiiii
@binhyen102 Có vẻ vợ e vẫn còn hiền nhỉ
Mod viết bài mà không đầu tư gì hết trơn, Mod đã cài thử / test thử watchOS 5 chưa? Nếu cài rồi thì hiển nhiên mở app Walkie - Talkie lên chỉ có dòng chữ Coming Soon thôi. Khi nào thực tế xài được thì mem mới biết mà trả lời có hữu dụng không chứ? Toàn mấy thánh ko có thiết bị vào trả lời như dùng rồi vậy.
@Đồng Red đọc dài lan man mà cuối cùng cũng vẫn chả hiểu nó hoạt động như thế nào 😔 chán đời cái ông chủ thớt viết bài quá dở
Nokia hồi xưa có chức năng bộ đàm ấy. Cái này khác gì OTT, gọi mẹ Facetime Voice cho nhanh lại còn ấn với chả ko
@kazumi thì ăn tiền ở chỗ AW lúc nào cũng trên cổ tay, chứ tay bạn ko phải lúc nào cũng rảnh để kè kè cái điện thoại theo.
Bộ đàm sử dụng trong nhà hay ngoài trời tầm dưới 1 triệu 1 cái xài cũng dc, apple watch nhiều tính năng thêm walkie talkie thì lên toi gần 4 triệu ... giá cả thôi
Thử nghĩ: anh em quản lý một nhóm nhân viên chất lượng trong xưởng...cần thì gọi rất dễ.
Hoặc tụi chó vàng gọi đồng bọn, gian hồ bảo kê...rất nhanh và lẹ
@kimkhanhpham.qn Và tụi nó đều đã có bộ đàm gắn vai 😁
hự, hai anh em ở cùng nhà mà phải chơi hẳn 1 bộ bộ đàm.... nhà rộng chắc bằng công viên Vinpearl Land quá 😔
@tienna.it Cách nhau 2 tầng lầu mà đóng cửa là gọi không nghe thấy gì rồi
😆 hết trò
Có thêm chức năng mới ngon rồi, muốn dùng thì dùng, không dùng thì tắt
Ít tiền sài thép đời đầu thì phải lsao 😔
có cách nào cho hai cái di động có chức năng này ?
@duclinh79. Gọi Face time luôn cho nhanh! Cái này là thu nhỏ của Facetime mà!
@QLNN Bên kia ko phải nhấc máy
@duclinh79. Cài zello nhé. 2 máy có zello là call đc
@nguyenlinh712 Thử xem

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019