Tính năng chia sẻ giống AirDrop xuất hiện trên Android 11 beta

Didu
17/6/2020 4:10Phản hồi: 108
Tính năng chia sẻ giống AirDrop xuất hiện trên Android 11 beta
Trong đoạn video ngắn giới thiệu thông báo trong cuộc hội thoại, Google đã cho thấy cách họ tích hợp tính năng chia sẻ phạm vi gần giống AirDrop ở trên Android 11 beta. Đây không phải hình screenshot từ Android 11 beta, nó đơn giản chỉ là hình dựng (render) để minh họa cho tính năng nhưng cũng đủ cho thấy cách tính năng này hoạt động.

Sau khi chọn một nội dung nào đó cần chia sẻ (đoạn hội thoại, hình, video, danh bạ, tài liệu...) cửa sổ chia sẻ sẽ xuất hiện và chúng ta thấy chữ Nearby, đó là tính năng giống AirDrop mà Google gọi là Nearby Sharing. Google đã phát triển tính năng này một thời gian dài, nhiều khả năng nó sẽ xuất hiện chính thức trên Android 11.

Với việc nút Nearby xuất hiện tại cửa sổ chia sẻ, nó đã được Google tích hợp sâu vào hệ thống, các nhà phát triển hay các hãng điện thoại cũng có thể khai thác tính năng này cho mục đích của họ. Khác với tính năng chia sẻ cũ là Fast Share (tên vậy thôi chứ không nhanh), Nearby sẽ dùng kết nối WiFi để truyền dữ liệu ở phạm vi gần, từ đó tăng tốc độ và ổn định hơn.

Nguồn: 9to5 Google
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Suốt bao năm vẫn chỉ thấy demo 😁 Mong lần này người dùng không bị dính cú lừa nữa
@kcatter Ya. Mấy thằng con nó trẻ nên nhanh nhảu. Ông cụ vừa già vừa mập nên làm gì cũng chậm chạp. Kẹt cái ông cụ là chủ nhà.
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanhtoan.nguyen Phải kiểm tra đàng hoàn chứ ông bạn. Đâu phải cứ so sài rồi tung ra lỗi chồng lỗi 1 tháng 4 bản vẩn chưa hết
@kcatter hình như cái tính năng này sẽ dùm dc trên tất cả thiết bị chạy Anroid , còn mấy con kia chỉ dùng dc với nhau thôi
@schtroumf chuẩn luôn bác ơi, mấy hãng tùy biến nhanh thế nào cuối cùng vẫn phải đợi cụ google
Hồi hộp chờ
Android 11 nhiều thứ để nói quá
Có phần mềm share để android share nhau cho tiện 😆
@Dr.Son Sau khi share về. Còn cần phải thêm 1 thao tác chọn save về DT
Trong khi AD nó vào thẳng máy
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@shinnosuke9999 Và phần không kém quan trọng đấy chính là dung lượng và chất lượng của file có bị ảnh hưởng hay không thôi
Mong android 11 tích hợp rung khi kết nối hoạc ngắt cuộc gọi mà k phải cài ngoài. E xài pixel 3
@Thực Tế Cái này Android One trên máy Nokia có lâu rồi mà.
@Vuducanh0909 Pixel k có buồn bạn ơi
@Clear All Nokia có sẵn mà bạn, bạn vào cài đặt "Tài khoản gọi" bật 2 cái "Cảnh báo trả lời" và "Cảnh báo kết thúc cuộc gọi" lên là được. Khi đối phương nhấc máy hoặc kết thúc cuộc gọi đều rung cả 😃
@bé Sứa 2017 đúng r, tưởng pixel cũng có :v thế ra lại dở hơn Nokia à :v
Khổ android quá, cái này bon apple như mình dùng lâu roài 😁
hy vọng android sẽ airdrop cho apple và ngược lại được
@maithang215 Giờ TV android nó cũng bấm bụng làm airplay cho ios rồi bác , sức mạnh của apple là bắt thằng khác làm cho nó mà 😆
@Pisces.Mist Ko phải tất cả. Dòng thấp ... Dòng cũ ... Các hãng giá rẻ ko có. 😔 Tóm lại vẫn cần chuẩn chung ngon hơn. Nên có cái gì đó chung toàn thế giới thì người dùng mới có lợi.
@maithang215 Rõ ràng rồi.. Nhưng lợi thế của Apple là một mìn 1 ngựa, đang lợi thì nó thay đổi mần chi 😆
Có chăng sắp tới chuyển hết dùng cổng C thì ngon nè, phụ kiện giá mềm, sạc ở đâu cũng dễ kiếm hơn
Công nhận Ảidrop ngon ... chuyển hình này nọ bá đạo ... xưa mỗi lần sang máy là cáp hay cờ lau ... 😁
Airdrop dùng cái gì chuyển file mà em thấy nhanh lắm
@nk0ktran96 chi tiết hơn nữa thì là wifi direct thì mới nhanh được !
@nk0ktran96 Ko ở wifi em vẫn chuyển file qua Airdrop được mà
@Nhậm Doanh Doanh Nó là wifi đó bạn, bạn không bật wifi như khi airdrop chắc nó ngầm bật wifi
@Ma Vương _ MT Tức là nó dùng sóng wifi của nhau hở anh
hunggh
CAO CẤP
4 năm
Có vẫn còn hơn ko vậy, quả này và quả RCS là cũng hòm hòm đấy chứ
Ae Android nói iOS lúc nào cũng đi sau đâu rồi😅
Quick Share trên các máy SS dùng siêu nhanh siêu ổn định. Giờ chuẩn chung thì tiện hơn nữa.
@isNHP Thật ra thì có để thêm nhiều lựa chọn thôi bạn. Vẫn nhiều người dùng IP cũng chẳng biết AirDrop là gì đâu. Mình nói ra cho ai không biết cứ tưởng hình thức share giống AirDrop không hãng nào khác ngoài Apple có.
@isNHP Ai ú ớ chứ người dùng SS đâu có ai ú ớ.
Xài Wifi Direct suốt bao nhiêu năm nay.
Share nhau cả GB 1 lúc luôn ấy chứ
mrford105
TÍCH CỰC
4 năm
cái quan trọng nhất thì ko bao giờ làm, cài app bất tiện vì bạn ko thể cài dc app cho máy người khác một cách nhanh chóng dc, lúc cần loạy hoay phiền lắm
aloso8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc lần này gg làm thật, hóng
ngoanrazo
TÍCH CỰC
4 năm
nay không thấy ông sẹc xy crazy nhỉ
@ngoanrazo Đây bạn. Thanh niên ngày nào cũng lên bảng.
@Google [bot] 😆
@ngoanrazo Hay ông bị block rồi mà không biết, chứ tôi thì block rồi nên không thấy. Mà nghĩ chắc cũng có thôi, chạy đâu được với combo thần thánh đó.
Chờ đợi
Sài chung iOS mới thấy cái này tiện vl
Không mấy khi dùng nhưng phải công nhận cái này trên ios quá ngon.
victorjr
ĐẠI BÀNG
4 năm
h sao mà android gửi cho ios nhanh nhỉ
@victorjr Qua Zalo đi
Tathang90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tinnokian781 Dùng ứng dụng xender bạn nhé!
Mình rất ít sài Airdrop, có khi cả năm mới dùng 1 lần share clip 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019