Tính năng Motionflow trên TV Sony và cách điều chỉnh nó cho phù hợp với bạn

agp8x
25/11/2015 11:51Phản hồi: 48
Tính năng Motionflow trên TV Sony và cách điều chỉnh nó cho phù hợp với bạn
Các dòng TV Sony Bravia 2015 đều chuyển sang công bố tần số quét Motionflow thay cho tần số quét thật. Chúng ta đều biết tần số quét là yếu tố quyết định đến khả năng hiển thị chuyển động của TV, vấn đề là Motionflow thực chất là gì và làm sao để đièu chỉnh nó cho phù hợp với bạn? Bài viết này mình sẽ giúp bạn tìm ra câu trả lời.

Motionflow là gì?

Motionflow về cơ bản là tần số quét ảo mà Sony sử dụng để giấu đi tần số quét thực của TV Bravia 2015. Bạn có thể tìm hiểu thêm trong bài: Những điều bạn cần biết về tần số quét thật và tần số quét ảo của TV.

Về cơ bản nó chỉ khả năng hiển thị cảnh chuyển động của TV Sony, càng cao thì dĩ nhiên là càng tốt. Tuy nhiên nếu như bạn đã đọc bài viết ở trên, bạn phải biết cách điều chỉnh nó sao cho phù hợp còn không thì ở chế độ mặc định thì con số này cũng trở nên vô nghĩa. Và đó là trọng tâm mà chúng ta sẽ tìm hiểu trong bài viết này.

Cách điều chỉnh

Ở đây mình sử dụng Sony W800C tuy nhiên nó vẫn có thể áp dụng đối vối tất cả các mẫu TV Bravia 2015. Để truy cập menu của Motionflow, bạn nhấn phím Action Menu trên remote rồi chọn Picture -> Advance Setting -> Motion. Hãng có thiết lập sẵn một số chế độ mặc định, bạn có thể thử xem cái nào phù hợp nhất với mình. Nếu vẫn chưa cảm thấy hài lòng, bạn nên chuyển qua custom để chỉnh tay. Cũng cần lưu ý là việc cảm nhận sự "mượt" của chuyển động là tuỳ vào sự nhạy cảm của mỗi người nên không có bất kỳ một thông số "chuẩn" nào cả. Bài viết này mình sẽ giúp bạn dò từ từ ra những thông số phù hợp nhất với mình.

Ở trong menu Motion, chúng ta sẽ có tuỳ chọn để tinh chỉnh khi Motionflow đặt ở chế độ custom: Smoothness, Clearness và Film mode (cái này thì dù Motionflow ở chế độ nào bạn cũng có thể chỉnh được). Để bắt đầu, chúng ta kéo Smoothness và Clearness về Min, Film mode ở off và chiếu một đoạn phim mà bạn thích (nên ưu tiên những đoạn sáng và có nhiều chuyển động để dễ chỉnh)

Film mode

Thông số đầu tiên mà bạn sẽ muốn thay đổi đó là Film mode, nó quản lý việc đồng bộ giữa tốc độ khung hình của nội dung và tần số quét của TV (chẳng hạn như 24 khung hình/giây của Blu-ray sang 50 khung hình/giây của TV 50 Hz). Chúng ta có 4 chế độ là Off/Low/Medium/High. Càng lên cao, số lượng khung hình do TV nội suy sẽ được chèn vào càng nhiều giúp hình ảnh sẽ càng mượt hơn với off đồng nghĩa với việc TV sẽ không chèn mà chỉ lặp hình. Tuy nhiên song song đó thì càng cao độ tự nhiên của chuyển động cũng sẽ kém đi (tuỳ theo bộ xử lý hình ảnh của bạn, TV càng cao cấp thì xử lý sẽ càng tốt).

Lời khuyên của mình là nếu dùng TV để hiển thị những nội dung tương tác như chơi game hay làm màn hình PC, bạn nên tắt hoặc chỉ để ở chế độ Low. Phim thì phức tạp hơn một chút, nếu xem phim chất lượng thấp (Youtube, mHD, truyền hình kỹ thuật số) thì nên để ở Low hoặc Medium. Nếu xem những phim chất lượng cao cỡ blu-ray hay 1080p mkv (10 mbit trở lên) thì có thể lên High nhưng lưu ý là bạn sẽ chấp nhận hi sinh hiệu ứng "mờ nghệ thuật" của 24 fps để đổi lấy cảm giác mượt trong cảnh hành động.

Bạn lưu ý là chúng ta chỉ chú ý đến độ mượt, đừng quan tâm đến độ rõ nét (gần như chắc chắn sẽ khá mờ nếu như bạn đặt từ Medium trở xuống, đặc biệt là nếu bạn chiếu phim điện ảnh 24 fps). Khi nó mượt như ý của bạn hoặc đâu đó ở giữa (giả sử Low hơi giật còn Medium hơi ảo thì bạn nên chọn Low), chúng ta tiếp tục qua thông số tiếp theo là Smoothness.

Quảng cáo

Smoothness

Trong trường hợp đã hài lòng với độ mượt của Film Mode, bạn có thể để Smothness ở Min. Còn nếu vẫn cảm thấy chưa hài lòng, bạn đẩy dần cho đến độ mượt của cảnh chuyển động mà mình mong muốn trên khung hiệu ứng từ Min - Max (1-5). Mình thật ra cũng không rõ lắm về cơ chế hoạt động của chế độ này, tuy nhiên có vẻ như nó tăng giảm khoảng thời gian chiếu giữa các khung hình để đem lại hiệu ứng mượt của chuyển động. Cụ thể là nếu đẩy lên quá cao thì hiện tượng artifact (những chi tiết rác) xung quanh các chi tiết chuyển động nhanh sẽ càng dễ nhận ra.

Cũng như Smoothness, bạn chỉ cần quan tâm đến độ mượt của chuyển động. Khi nó đạt đến mức độ như mong muốn, chúng ta sẽ chỉnh tiếp đến thông số cuối cùng là Clearness.

Clearness

Đến lúc này thì bạn sẽ thấy cảc cảnh chuyển động của bạn sẽ rất mượt nhưng độ rõ nét thì (có thể) rất kém. Clearness sẽ giúp chúng ta lấy lại sự rõ nét cho nó, tuy nhiên điều trước tiên bạn cần làm là đảm bảo độ sáng đèn nền ở mức tối đa. Đừng lo nếu bạn cảm thấy nó trở nên quá sáng vì chắc chắn bạn sẽ cần tất cả độ sáng mà TV sở hữu để đạt được hiệu quả tối ưu nhất. Dò từ thang hiệu ứng từ Min - Max (1-5) xem chế độ nào giúp bạn cảm thấy cảnh chuyển động trở nên rõ nét nhất.

Quảng cáo

Càng lên cao, bạn sẽ thấy màn hình càng tối do Sony sử dụng phương pháp quét đèn nền và BFI (bạn có thể tìm hiểu thêm về cơ chế hoạt động của tần số quét ảo tại: Những điều bạn cần biết về tần số quét thật và tần số quét ảo của TV.) Mục tiêu ở đây là tìm sự cân bằng độ nét mà bạn cần và độ sáng của TV. Khi tìm được độ nét mà bạn mong muốn, bạn có thể hạ độ sáng đèn nền về mức dễ chịu nhất cho mắt mình.

Lưu ý nhỏ là ngay cả khi bạn cảm thấy rõ nét nhất ở chế độ Max, mình khuyến cáo là không nên sử dụng nó vì việc nháy hình liên tục sẽ rất hại mắt khi xem thời gian dài. Trong trường hợp mà bạn cảm thấy nét nhưng độ sáng của TV lại trở nên quá thấp thì nên hạ Clearness xuống 1 bậc và đẩy Smoothness lên (chấp nhận hiện tượng artifact để đổi lấy độ nét).

Chúc bạn thành công!

48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BB Tran
TÍCH CỰC
8 năm
đọc xong càng rối hơn 😁 cứ như Apple luôn nỗ lực đưa ra các thiết lập mặc định tốt nhất cho người dùng đỡ phải vò đầu bứt tóc có phải hơn không.
@BB Tran Gà công nghiệp chỉ cần ăn cám cò là đủ. Đâu cần phải ăn giun, ăn châu chấu, ăn nhái, ăn sâu bọ nhỉ!!!
BB Tran
TÍCH CỰC
8 năm
@hackieuhoang thế loại mèo mã gà đồng như đằng kia thích ăn giun, ăn châu chấu, ăn nhái, ăn sâu bọ, ăn phân hỉ??? :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BB Tran Cách làm của apple tốt cho những người lười học hỏi thôi. Kiểu như học trò bây giờ 2 - 5 nó cũng bấm máy tính vậy đó. Chắc bạn thuộc type này rồi
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
@BB Tran gà công nghiệp, ban đọc kĩ đi mua về dùng là mặc định mod chỉ bạn sao cho ạn thấy tối ưu nhất thôi
BB Tran
TÍCH CỰC
8 năm
@ONE NO! gà thả vườn thích chui rúc bới móc ăn giun ăn bọ hỉ?
ANHLE479
TÍCH CỰC
8 năm
Cảm Mod đã cung cấp, nhà em xài LG :rolleyes:
sao em tìm hoài ko thấy motionflow ở đâu vậy mod con tivi của em đang xài LG 😁
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ruaxebottuyet lg là trumotion
quotecailon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ruaxebottuyet LG thì tìm ở:
Đây
Con sony w800 này với con lg 50inch 4k của lg thì nên lấy con nào các bác.bữa đi điện máy chợ lớn thấy con lg 4k này lung linh luôn mà giá 12tr hơn thì phải .bữa đi kiếm lcd sharp mà nó hết hàng rồi
@baobao200412 Đã ngon, bổ thì không rẻ. Mà chọn rẻ tất không bổ hoặc không ngon. Rui ro gặp a tung cẩu thì không ngon, không bổ
@baobao200412 4K mà giá rẻ thế thì chất lượng không tốt đâu bác, toàn chơi kiểu nội suy lên thôi (gần như vậy)
hân9th
ĐẠI BÀNG
8 năm
@QXPro Lg rẻ hơn vì nhiều lý do. Như con 4k đấy. Đầu tiên là tiền thương hiệu. Rồi đến các kết nối nữa. Bên Lg tối giản đi quá nhiều. Giá thế là hợp lý chứ kô phải như bạn suy là rẻ thì chất lượng kô tốt.
@baobao200412 TIỀN NÀO CỦA NÁY BẠN ƠI. SONY LÀ NGON NHẤT. NIẾU CÓ THÊM TIỀN BẠN HỐT CON SONY 4K 49" KHOẢNG 30TR
dạo này nhiều bài về tv, sử dụng w800c làm thí nghiệm quá...
Đang sài 43W800C thấy cứ để mặc định là ngon nhất, chỉnh vừa nhức đầu vừa xấu hơn
@Bờm911 E lại thích đặt nó ở chế độ sport. Cho nó chạy mượt và sáng hơn
traitay95
TÍCH CỰC
8 năm
Có war trong topic này, đã là dân cn vào diễn đàn này thì dẹp mấy cái cài sẳn mặc định, cái đó nói làm gì. Chuyên nghiệp là phải mod
quangvu0612
ĐẠI BÀNG
8 năm
@traitay95 Nhổn làm, nghịch linh tinh rồi tự nhận mình là dân công nghệ,
Mới làm em 43W800C, nhiều chức năng xài ngon thật. Màn hình sắc nét & âm thanh rất ổn. 😃 Trước mua em 42W700B thì ko may bị rớt khoảng hơn 1m xuống đất nền gạch nên đi tong. 😔
Tivi mà để xem phim mà bảo 50 Hz là quá đủ thì chịu rồi, bây giờ 60fps video ca nhạc đã dần phổ biến, video quay bằng smartphone đã lên tới 120fps rồi kìa
leeseng86
ĐẠI BÀNG
8 năm
theo cá nhân mình, sony giờ chỉ có cái chữ thương hiệu Sony thôi, họ yếu tài chính và kém công nghệ đi rất nhiều rồi.loanh quanh họ chỉ bán được đt,máy ảnh,máy game,tv .., trong khi SS và LG họ đa lĩnh vực và hầu như mảng nào cũng mạnh.Tương lai sony rồi lại như nókìa -_- Rip sony trước
@ledat19121991 Công nhận, mấy lần dùng đồ hàn, đặc biệt là thằng Samsung, ức chế ko chịu đc, hỏng lên hỏng xuống, rồi ẻo lả, xấu, nói chung ức chế (LG thì đỡ hơn vì vốn nó rẻ, mà thực ra độ bền nó cũng chả kém SS, trải nghiệm có khi còn hơn).

Nói chung không phải tự nhiên mà cái "Made in Japan" vẫn là 1 trong những biểu ngữ tượng trưng cho chất lượng.
@leeseng86 Lg, SS được mảng tivi, điện thoại phát triển, còn với mặt hàng điện lạnh, gia dụng chưa bằng anh Nhật, SS rút khỏi mảng máy ảnh số, laptop, hãng nào cũng có sản phẩm yếu, sản phẩm mạnh.
alexdang28
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leeseng86 Lúc phát ngôn chưa đánh rawnh phải không, nói vậy là hiểu nha chứ có dẫm chứng chắc cũng không hiểu, để samsung và lg bắt kịp công nghệ và hệ sinh thái của sony nữa chắc trong một ngày xa xôi lắm nha
alexdang28
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Bạn nói đúng rồi đó, các tập đoàn đa quốc gia của nhật rất mạnh vì mọi yếu tố họ làm rất tốt từ nguồn vốn đến công nghệ và nhân lực, thông thường các công ty nhật bản tuổi thọ lên đến 300-400 năm ví dụ ninetendo đã hơn 200 tuổi rồi
balecong
ĐẠI BÀNG
8 năm
con sony 48w700B thì tấn số quét thực là bao nhiêu vậy, nhà đã có con 43 inch rồi chẳng lẻ mua them 43 inch, muốn mua con 50W800C mà o đủ tiền, mong cac bác tư vấn.
cám ơn!
duongvannam
ĐẠI BÀNG
8 năm
vừa rước em 43X8300C thấy rất ổn, để mặc định
Lovetech36
TÍCH CỰC
8 năm
Đang xài Sony w800c rất hài lòng. 4k chỉ phí tiền. Sony ma chơi. LG và Sam ko có cạnh tranh cùng P khúc.
@Lovetech36 ,Thực tế chất lượng LG, SS k hề kém cạnh. Nếu mình sắp chất lượng TV thì LG>Sony>SS
alexdang28
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khiem0288 Còn mình là sony>>lg>ss
pphuctv
TÍCH CỰC
8 năm
Em không rành về mấy con này lắm. Các bác cho em hỏi Samsung LED
40 inch J5100 tần số quét của nó ghi là 100Hz thì thực của nó là bao nhiêu ạ?
trex
TÍCH CỰC
8 năm
ledat19121991
Thành viên

theo cá nhân mình, sony giờ chỉ có cái chữ thương hiệu Sony thôi, họ yếu tài chính và kém công nghệ đi rất nhiều rồi.loanh quanh họ chỉ bán được đt,máy ảnh,máy game,tv .., trong khi SS và LG họ đa lĩnh vực và hầu như mảng nào cũng mạnh.Tương lai sony rồi lại như nókìa -_- Rip sony trước
Bấm để mở rộng...
Chuẩn Sony đã yếu đi rất nhiều. Nhưng phong cách thiết kế, triết lí trong tất cả các sản phẩm thì mỗi hãng khác nhau 1 trời 1 vực. Khi chọn Tivi tôi đưa yếu tố thiết kế lên hàng đầu và điều đã rút gọn lại là lựa chọn Sony rồi.
Nói thêm về dàn âm thanh của Sony cũng đẹp hơn các hãng hàn xẻng, cùng phong cách vuông vức, nam tính giống Tivi, điện thoại Xperia chứ không bầu bầu ẻo lả giống các sản phẩm hàn quốc xẻng, đến cái icon trên đt còn bầu bầu nhìn thấy ghét. Đến cái remote sony cũng nam tính hơn remote của samsung

có phải ai cũng biết điều này đâu. Hiệu ứng đám đông nghiện sao Hàn ngày 1 đông. Có điều kiện chơi Sony thực tế ko đắt hơn SS là bao. Tôi cũng dung LG vì rẻ sắp tới sẽ chuyên sang Sony chư chắc chẳng bgio về LG nữa chứ đừng nói hàng SS đắt lòi mà yểu
haluong84
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng em 43W800C, hôm nào thử xem cách của mod thế nào. dưng mà dùng mặc định đã thấy phê phết rồi đấy
thấy TV LG cũng được đánh giá khá tốt, dòng trung và bình có khi bền hơn Sony SS mà giá dễ chịu sao vào đây nhiều ae chê thế nhởi? ghét HQ ah he

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019