Tet22

Tet22

Tính năng Night Shift trên iOS 9.3: hạn chế tác hại khi dùng máy trước khi ngủ
cuhiep
6 nămBình luận: 170
Tính năng Night Shift trên iOS 9.3: hạn chế tác hại khi dùng máy trước khi ngủ
Khi kích hoạt Night Shift trên máy chạy iOS 9.3 thì máy sẽ chuyển màu màn hình sang vàng, tắt các tia màu xanh gây hại. Qua đó giúp chúng ta phần nào giảm tác hại của ánh sáng xanh liên quan đến các bệnh như mất ngủ, khó ngủ, ngủ không ngon... dĩ nhiên nó chỉ là một phần và sự ảnh hưởng thì không chỉ liên quan đến giấc ngủ và cả các thứ khác nữa. Hiện tại iOS9.3 vẫn là Beta nên anh em sẽ không tìm thấy tính năng này trên máy anh em nếu chạy iOS thấp hơn.

Melatonin nhận thông tin từ võng mạc qua mô hình hằng ngày về ánh sáng và bóng tối, nên điều chỉnh được chu kỳ 24 giờ ngày/đêm. Khi cơ thể thiếu hụt melatonin sẽ dẫn đến tình trạng mất ngủ hoặc giấc ngủ không đủ chất lượng (hay thức giấc).

Việc sản xuất melatonin bị ức chế bởi ánh sáng và tăng mức khi vào tối, nên melatonin còn được gọi là “hormone của bóng tối”. Đỉnh sản xuất vào giữa đêm, rồi giảm dần vào nửa sau của đêm. Ở vùng mà đêm tối triền miên, phải cần đến sự hỗ trợ của ánh sáng nhân tạo để giảm bóng tối âm u chỉ còn khoảng 8 giờ mỗi ngày. Việc chiếu sáng mạnh làm giảm rõ rệt sự sản xuất melatonin. (Theo Healthplus.vn)

Tác hại của ánh sáng xanh đã được chứng minh ở đây: https://tinhte.vn/threads/su-dung-may-tinh-bang-vao-buoi-toi-se-dan-toi-chung-ngu-muon.1475027/

Có bật Night Shift

Không bật Night Shift

Chúng ta có thể bật/tắt Night Shift ngay ở Action Center

Khi nào dùng iPad buổi tối thì nên mở Night Shift để đảm bảo sức khoẻ.
170 bình luận
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái này sao mãi mà không phổ biến nhỉ??? tác hại chứng minh lâu lắm rồi mà 😔(, có sớm a e bớt phải đeo kính
@thinhpham_nt
Hình như mod còn xài ios 9.3 beta 4 thì phải.
P/S: Bổ sung dành cho iPhone 5S / iPad Pro / iPad Air / iPad mini 2 / iPod Touch 6G and Later mới có.
@duythang26390 Bật tiết kiệm Pin lên, sau đó bạt Siri lên say: "Enable Night Shift".
Tính Oo°
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyensang12 Sao máy 5s của mình chỉ cập nhật lên 9.2 vậy kìa khi nào mới có tính năng này bạn
@Tính Oo° Hiện ios 9.3 đang là bản beta (ko phải bản chính thức) nên đợi vài ngày bạn nhé.
@cuhiep
sucsong1
TÍCH CỰC
6 năm
Bên Android dùng cái này lỗi ko cài đc apk.
vn75292
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sucsong1 Lên cửa hàng down twilight mà xài bạn
newslove
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn là biết bác @cuhiep thức khuya và mất ngủ vì iphone/ ipad đây
Rất cần 1ứng dụng như vậy..
Uc browser có night mod mà. Cần gì phải lên 9.3
dafug
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truong_tieu_pham night mode đó hình như chỉ là giảm độ sáng để chống gây mỏi mắt thôi chứ ko phải ngắt tia màu xanh vốn chống buồn ngủ
@truong_tieu_pham chài ai.....ko lẽ bạn chỉ có xài UC ko ?
cái này nó Full cả os mà 😕
nemersaade
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truong_tieu_pham thế UC có tác dụng cho toàn máy và các phần mềm khác k bác 😆
@nemersaade Xin lỗi các bác. Vì tối nào em cũng dùng trình duyệt nên cmt ko để ý.
Vic Thành
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xem cho vui chứ lại thêm chức năng thừa thải.
dùng đc vài bữa là cùng.
highsky1811
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vic Thành Bảo vệ sức kkhỏ mà bảo thừa thải???
I.Corp
TÍCH CỰC
6 năm
@highsky1811
Chỉ là hạn chế thôi ban. Vẫn là nhìn vô màn hình đo thoi. Ng ta vẫn khuyên tối k nên dùng dth quá lau
@Vic Thành Có còn hơn ko bác, sao bảo là thừa, tính năng này thậm chí còn rất hữu dụng lag khác. Bao nh ng vẫn còn dùng phone trong đêm, có dc tính năng bảo vệ mắt và giấc ngủ thế này thì quá tốt chứ sao...
@Vic Thành tính năng hữu ích thế này mà bạn kêu là thừa thải thì chịu..
zidaneff9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vic Thành Trong khi các hãng công nghệ đang phải đua nhau nghiên cứu ra công nghệ hạn chế tác hại ánh sáng xanh. Thế giới họ dùng kính đặc biệt để khử ánh sáng xanh, còn bạn đánh giá là thừa thãi thì chịu rồi 😆
RIM
CAO CẤP
6 năm
Thảo nào em 5c và iPad mini của e đang ở public beta 4 chẳng có hoá ra từ 5s vs iPad mini 2 trở lên 😆
kyminhchau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy tuần nay xài tính năng này thấy tốt thật
@kyminhchau Bác thấy ngủ ngon hơn không?
@phuthuyaoden242 Hôm nào khó ngủ. Mình bật caid này lên. Ra web đọc truyện xíu là ngủ. Chế độ này dễ đi vào giấc ngủ hơn.
@NGuyễn hỮu ĐầY Ngon, hôm nào em thử phát mới được
trên android mình cài cái twightnight gì đấy, chỉnh màu cho đỡ nhức mắt. màu xanh đúng là rất nhức mắt. chỉnh cái dịu ngay
Thật ra cái này mình cũng chả thiết lắm, vì đêm tối e bận làm chuyện khác rùi ko có time mà cắm mặt vô cái màn hình nữa =)))), chắc chỉ dành cho các bác nào thích vọc về đêm
@haohanluongson Xin hỏi cái bạn cắm mặt buổi tối có giống các tinhter khác không 😃 ?
NewSky11
ĐẠI BÀNG
6 năm
hóng 9.3 thôi thêm mấy chức năng này cũng đảm bảo phần nào sức khoẻ cho người dùng
boycodontn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy bác có biết bao giờ có bản cập nhật k 😔
Xiaomi có từ mùa hoa bưởi năm ngoái rồi thì phải
Cái này em JB dùng App F.lux lâu rồi, từ ios6 hay 7 đã có app này, tự chuyển màu màn hình thành vàng khi trời tối.
@thaiphong82hp Chuân bạn, thằng này cần JB để dùng 😁 Trên máy tính cũng dùng thằng này
@thaiphong82hp Mình dùng F.lux nhưng nó cứ bị lộn ngược ngày và đêm
@duydong_hero Bạn set location cho nó (Set yourr location)
@duydong_hero chỉnh lại vị trí của bạn trong mục Location cho đúng là đuọc thôi.
vnit00
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep giờ e up lên 9.3 beta r khi có bản chính thức có cần thiết phải restore để xài bản chính thức k a Hiệp?
gis
TÍCH CỰC
6 năm
Cái này trên PC có từ đầu lâu, ae thức khuya làm việc nên dùng.
Chắc sắp tới sẽ có cả trên Android 😃
@gis Trên Android có Twilight từ lâu rồi bác
kcatter
CAO CẤP
6 năm
@gis Trên Android có cả đống app thế này từ lâu lắm rồi. Mấy ROM MIUI, EMUI, Lewa, Vibe... tích hợp đời thuở nào ấy. À mà có trước nhưng ko hoàn hảo như Apple đâu nhỉ, một iFan cho biết.
datanh222
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gis Thiếu j app trên android. Xiaomi cũng tích hợp lâu lắm rồi
@kcatter Mình rom CM12.1 có không bạn và bật ở đâu vậy bạn?
Tới 10h k đụng tới đt, ipad nữa rồi. :3

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019