Tính năng Notification Summary: anh em chủ động với thông báo trên iOS 15

vn_ninja
9/6/2021 4:26Phản hồi: 40
Tính năng Notification Summary: anh em chủ động với thông báo trên iOS 15
Notification Summary (NS) là một tính năng khá hay trên iOS 15 khi sẽ tóm tắt các thông báo được người dùng chọn và hiển thị vào một thời điểm nào đó được cái đặt sẵn. Mình mới mò dùng thử chức năng này, chia sẻ lại với anh em cách kích hoạt.

Mời xem thêm: iOS 15: đã có thể xem thông tin EXIF của ảnh ngay trong app Photos

Cách kích hoạt và cách thức hoạt động

Anh em vào Settings > Notifications > Scheduled Summary, gạt On dòng Scheduled Summary lên để kích hoạt. Cách thức hoạt động như sau:
  • NS sẽ “nhóm các thông báo không khẩn cấp và nhận chúng trong một bảng tóm tắt vào những thời điểm thuận tiện
  • Người dùng có thể chọn thời gian để bảng NS xuất hiện
  • Cuộc gọi, tin nhắn trực tiếp (direct messages) và các thông báo “nhạy cảm về thời gian” sẽ xuất hiện ngay lập tức, kể cả với các app đã được đưa vào NS

Thiết lập

Ấn Continue sẽ đến danh sách các app để anh em đưa vào NS. Các app đã được sắp xếp theo danh sách số lượng thông báo trung bình hàng ngày giảm dần nên cũng trực quan và dễ chọn. Mình chọn Messages, Messenger, Mocha, Phone, Telegram và Tinh tế.

Xong đến phần chọn các mốc thời gian để NS hiện lên. Mặc định thì có 2 mốc là 8h sáng và 6h tối, anh em có thể tuỳ chỉnh lại 2 mốc này hoặc thêm các mốc khác tuỳ ý, Done.

Lúc này thông báo từ các app anh em chọn nếu xuất hiện sẽ không báo lên điện thoại, không hiện trong Notification Center nữa mà sẽ được gom vào NS. Đến đúng giờ thì bảng NS sẽ xuất hiện như dưới đây và nằm ưu tiên trên đầu của Notification Center, chúng ta có thể nhấp vào để coi. Ngoài ra cũng sẽ hiện bảng NS cho mốc thời gian sắp tới trong phần Upcoming.

Các trường hợp ngoại lệ

Thử với các trường hợp ngoại lệ khi đưa app vào NS nhưng thông báo vẫn sẽ xuất hiện tức thời. Mình thử nhắn một tin SMS qua thì iPhone vẫn sẽ báo lên dù app Messages đã được đưa vào NS vì đây là direct messages. Tin nhắn từ Messenger thì không báo lên, chứng tỏ tin nhắn từ các app nhắn tin không nằm trong danh mục direct messages.

Quảng cáo

Với cuộc gọi thì app Phone dù có đưa vào NS thì khi có cuộc gọi đến thì iPhone vẫn sẽ báo, nhưng nếu gọi nhỡ thì thông báo miss calls sẽ nằm trong NS chứ không nằm trong Notification Center. Tương tự với cuộc gọi audio, video từ Messenger.

Còn những “thông báo nhạy cảm về thời gian” thì mình chưa rõ cụ thể là loại thông báo gì, từ các app nào? Có thể là thông báo từ báo thức chẳng hạn.

Anh em xài thử có gì mới thì bổ sung nhé, chúc anh em vui vẻ 😁
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

S.O.J
CAO CẤP
3 năm
Ôi mỗi lần nhìn danh sách thông báo tràn lan trên iOS mà khủng hoảng 😃
@xloopdoggy Search Google mà phán như đúng rồi thế nhỉ. Giỏi thật.
Cười vô mặt
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@Trungsao1987 Bạn muốn cái nào nó hiện cái nào không thì phải tùy chỉnh, mỗi người mỗi nhu cầu khác nhau. Được quyền chủ động mà còn không chịu làm thì trách ai!
@ChillaGuy Tuỳ chỉnh thông báo thì khác gì nhau ?, đang nói để mặc định thì android gốc thông báo chẳng gọn hơn ios là mấy
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@Trungsao1987 Tự dưng cho tùy chỉnh theo ý muốn thì lại "để mặc định". Đã là tùy chỉnh mà không khác gì nhau? Nhiều người ngộ nghĩnh thật.
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon đấy.
Chủ yếu mình quăng mấy thằng hay spam như shopee với lazada vào notification summary. Vầy vừa gọn vừa vẫn nhận được thông báo 😁
mấy thằng spam notifications mình chặn sạch
@kirakun277 Thông báo kiểu chung chung đó thì cũng bị coi là spam thôi. "Đã có người trả lời vào chủ đề". Thông báo rất thiết thực 😆
@vtnhan2008 Tắt hết thôi bác 😂
iOS15 năm nay không có gì để mình hứng thú upgrade beta 😆.
Tathang90
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thông báo trên ios 15 thấy icon to quá, 1 app thông báo nhiều là xếp dài dằng dặc. Còn androi thì mình thấy Androi 12 beta lại làm tốt hơn hẳn ios về khoản này. Rất trực quan mà lại gọn.
lemin_bbq10
ĐẠI BÀNG
3 năm
@voldemot bạn chờ có pubilic thì cài bạn à.
lemin_bbq10
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vincent.SGN mình dùng mỗi techcombank. ko lỗi
Tathang90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@voldemot Không mượt như Android 11 nhưng dùng được. Bác lên xong reset lại là ngon nha. App nào cũng sài đc
Tathang90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@voldemot Ổn rồi bác. Mình dùng 3 app MB, TECHCOMBANK, VIETCOMBANK không thấy lỗi nữa
diego_tinhte
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chuyển từ iPhone sang Android được mấy tháng mà vẫn bị rất hay miss thông báo (đặc biệt của mấy ứng dụng chat) trên Android.
ectn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@diego_tinhte mình thì ngược lại
chuyển qua iOS bị miss thông báo tin nhắn nên chuyển về lại android
android 11 gom tin nhắn thành 1 cụm riêng để trên cùng tiện lắm bạn
lằng nhằng vl, bên android quét qua cái là tắt hết, hay cho im lặng, chỉ hiển thị icon nhỏ.... ios chắc quì lạy androi khoảng này.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
3 năm
@angle_squall Chắc mỗi android làm được 😌😌😌
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nên thế. Khi mà giờ app nào cũng khai thác triệt để cái notification thì cái này mình rất thích. Thiệt chứ máy dt tắt gần hết noti. Để lại vài app hay dùng hay liên lạc là còn noti.
Dạo này iOS thấy càng ngày càng phức tạp hoá cái Noti và iOS. Hoặc là mình già rồi mình đi theo hướng đơn giản hơn.

Mình thì không cần cái Summary này thực sự luôn bởi cảm giác nó sẽ làm mình phụ thuộc vào điện thoại làm sao ấy. Kiểu như lên một đống thứ to do, không thích bắt đầu 1 ngày mới kiểu như nô lệ của công việc.
@Rainwalker Thông báo thì nên để mấy cái quan trọng còn đâu thì tắt hết là xong
hay quá 😁
tính năng có vẻ hay đó
jaydennguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thui os12 xài cho pin trâu
Oày. Cmt của mình lên hình luôn kìa 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế