Tính năng sao chép và dán MÀU ẢNH rất tiện trên iOS 16

Chill With Dan
20/10/2022 10:7Phản hồi: 11
Tính năng sao chép và dán MÀU ẢNH rất tiện trên iOS 16
Tính năng sao chép và dán ảnh đã được nói khá nhiều khi iOS 16 ra mắt, còn tính năng chép và dán màu ảnh hàng loạt có vẻ chưa được nhiều người biết tới. Mình lại thấy tính năng này có lợi vô cùng, đặc biệt cho các anh em nào hay làm hình, chỉnh sửa màu ảnh,… tương tự như trên Light Room.

Nếu bạn hay phải chỉnh màu cho nhiều bức ảnh giống nhau, thì đây là một tính năng vô cùng tiện lợi.

Khi chụp nhiều kiểu ảnh trong cùng một điều kiện ánh sáng, bối cảnh giống nhau và sau đó, bạn cần chỉnh sửa lại màu sắc của bức hình. Trước đây, mình hay làm điều đó trên Lightroom, vì Lightroom cho phép mình chỉnh màu với nhiều thông số, sau đó chọn preset màu đó và dán cho tất cả những tấm ảnh còn lại mình muốn mà không phải chỉnh từng tấm (đôi khi chỉnh từng tấm còn không giống chính xác cái ảnh được chỉnh ban đầu).

Mình cũng hay chỉnh trực tiếp trên giao diện ảnh của iPhone luôn. Thứ nhất là không phải mở máy bật Lightroom để chỉnh, thứ 2 là không cần dùng app thứ 3 và trình sửa ảnh của iPhone cũng rất ngon với nhiều tuỳ chỉnh thông số. Nhưng có một hạn chế trước đây là không dán nhiều ảnh sau đó được. Lần này iOS 16 cập nhật có tính năng này, mình rất vui ^^.

Cách dùng thì vô cùng dễ dàng.

Sau khi bạn chỉnh màu của tấm hình thứ nhất xong, thì chọn vào biểu tượng nút 3 chấm góc phải trên cùng, chọn “Sao chép các chỉnh sửa”.

Sau đó, thoát ra ngoài, bấm “chọn” nhiều ảnh muốn dán màu mới, bấm vào góc phải màn hình cũng là biểu tượng nút 3 chấm, chọn “dán các chỉnh sửa”.

Vậy là xong.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay
Có sao chép được crop không mod. Ghét nhất là không mặc định được tỷ lệ ảnh 2x3
@xedieu Chưa được bạn nhé
xài snap seed thôi
Hay, phải cái IOS 16 có lỗi tiếng việt chưa fix, dùng với ip 12 lag quá.
Rất tiện nhưng không bao giờ mình dùng
Mình dùng suốt nè đỡ phải ngồi chỉnh từng tấm muốn trầm cảm luôn
Ko làm thì nội dung này mod này cũng có bài rồi thì phải
Cảm ơn mod. tính năng hay quá, để mình kiếm cái ai phôn để dùng cho biết.
Lép1102
ĐẠI BÀNG
một năm
Samsung android có mà.
Đã dùng và khá tiện lơin

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119