Tính năng Switch Control trên iOS 7 beta 2, nhận diện cử chỉ nghiêng đầu của người dùng

vuhai6
25/6/2013 22:49Phản hồi: 284
Tính năng Switch Control trên iOS 7 beta 2, nhận diện cử chỉ nghiêng đầu của người dùng
Tinhte_ios 7_00.jpg

Trợ năng (hay tiếng anh là Accessibility) là một nhóm các tính năng hỗ trợ người dùng của iOS, đối tượng hướng đến là những người dùng bị hạn chế chức năng nào đó và không thể dùng máy một cách bình thường thì khi đó sẽ cần đến Trợ năng. Thông thường, người dùng iOS hay dùng và có lẽ đã quen thuộc với một tính năng nhỏ trong Trợ năng đó là AssistiveTouch, tính năng giúp hiển thị phím Home ảo trên màn hình và người ta thích nhấn vào đó hơn là nút Home thật của máy. Vừa qua trên iOS 7 Beta 2 thì Apple đã cập nhật thêm một tính năng khá hay dành cho những người không thể chạm vào màn hình máy để thao tác đó là Điều khiển Công tắc (tiếng Việt hơi khó hiểu, tiếng anh là Switch Control). Tính năng này dựa vào 2 thao tác tự nhiên của người dùng là nghiêng đầu qua trái và nghiêng đầu qua phải để thực thi các thao tác tương ứng trên màn hình.

Về cơ bản với Điều khiển Công tắc thì động tác nghiêng đầu sang trái và nghiên đầu sang phải sẽ tương ứng với các thao tác cụ thể trên màn hình. Mỗi khi tính năng này được kích hoạt thì đồng thời sẽ có 1 con trỏ chạy trên màn hình, nhảy qua giữa các khung nội dung, nhảy đến đâu đọc đến đó. Nếu bạn thích nội dung nào, hay cần nhấn vào đâu thì nghiên đầu để thực hiện.

Trong phần điều khiển của có thêm Điều khiển Công tắc, bạn có thể chỉnh cho nghiêng đầu sang trái ứng với tính năng nào, nghiêng đầu sang phải ứng với tính năng nào. Mình sẽ có bài viết chi tiết về Điều khiển Công tắc và cách sử dụng tính năng này khi iOS 7 chính thức được phát hành. Về cơ bản thì tính năng này không dùng cho người bình thường, mà chỉ khi bạn thực sự cần thiết mới dùng, ví dụ như Nick Vujicic hay Stephen Hawking vậy.

284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mới biết luôn. Apple cập nhật trong im lặng à
@tgianglk Apple đâu cần pr lừa tình rẻ tiền như ss.
@tgianglk Đâu phải như ai kia, nổ banh xác cho cố mạng rồi cuối cùng chả ai dùng :eek:
haha cái này nảy mới thử con touch 5 điên cái đầu lun
@Nguyenhoanglam Tôi cũng điên luôn, vào rồi ko thể nào ra được !
Bực mình, người thường như mình lại cứ mò mẫm mấy trò của người không bình thường
@day0ff Bác nói chí phải
dùng 1 lúc chắc gãycổ luôn quá :eek:
Apple luôn như vậy, những tính năng hay gì ko phải khoe lèo ra như thằng SS cứ có cái gì khoe ra mà toàn là "trò mèo".
itzuitinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@virusday_123 theo mình thấy thì thằng samsung nó ra cái này thì bác sẽ bảo là trò mèo, còn Apple ra thì là hay.Thế thằng Apple mà nó khoe cái này ra cho nó nhục mặt à, ăn theo mà khoe gì thím. khoe ra mang nhục. cá nhân mình thấy điều là tính năng con mèo hết. toàn tính năng nhảm nhảm, Apple ăn theo thôi, haizz, cũng đã đến lúc apple cũng phải vắt chân lên mà chạy theo. Xin mời anh em gạch đá thoải mái.
@virusday_123 Bạn làm mình phải login để like bạn đấy!
dangduckien
ĐẠI BÀNG
11 năm
@virusday_123 Bạn nên nhớ.Nhờ cái "trò mèo" đấy mà bây giờ samsung đã vươn lên vị trí số 1 về số lượng dtdd bán ra trên toàn cầu đấy.không những số lượng mà cả chất lượng bạn ạ.Bạn nói đấy là 1 tính năng hay của apple?còn theo mình thì đấy chỉ là chức năng jai trí bt mà mong muốn của apple là thêm phần màu sắc cho chiếc iphone của mình thôi.
demon_1095
ĐẠI BÀNG
11 năm
@virusday_123 apple luôn như nào cơ :eek: có hàng thì phải show thôi 🆒
ko bị khuyết năng cái gì đó thì dùng cái này đúng là hại người lắm mà giống mấy anh chị trong trâu quỳ 😁
@huydinhhd90 thiểu năng người ta dùng với những người có vấn đề về trí tuệ bạn ạ 😃. Mà bạn nghĩ rằng người có vấn đề về trí tuệ dùng được cái đt ở mức độ trong video à?

NGƯỜI TÀN TẬT khác với THIỂU NĂNG nhé. Nhớ lấy.
@kasaudepyai bác đọc lại nhé mình sửa đúng câu từ ngay lúc đó rồi nhé
mramato
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế này thì bệnh mỏi cổ của Ace văn phòng sẽ giảm đi đáng kể @@
Mong là các anti đừng nhảy vào và kêu là "mấy cái này thì tung hô trong khi bên Android thì bảo là vô ích, PR, làm màu"...

Câu trả lời: Các anti cứ không có tay chân hoặc bị mù đi rồi sẽ thấy cái iPhone nó tiện lợi thế nào ( với đk các anti biết tiếng Tây =))) )

Mong sao những tính năng thế này sẽ sớm đc hoàn thiện cả ở Android lẫn iOS để ai cũng sử dụng được công nghệ, đặc biệt là người khuyết tật.
@kasaudepyai Buồn cười vkl. Cho phép em cười bác 1 cái.
@kkzbanana mình hỏi khí không phải bạn bị ngu ít hay bị ngu nhiều? Tâm thần hoảng loạn nhìn đâu cũng thấy chuyện cười à? Cẩn thận khéo ăn chốt vào mồm.
@kasaudepyai Gặp chuyện lạ buồn cười thì phải cười thôi. Nhìn cm của bác em càng thấy được nhiều điều từ bác. -> trẻ trâu.
@kkzbanana bác không có thằng cháu như cháu, tuy bác đúng là anh ...nhà cháu đấy ;). Cháu có muốn nói gì thì viết rõ ràng bác cháu mình tranh luận, chứ đừng có quote bài bác mà phang 1 câu "buồn cười" như thế, bác không phang như cháu, bác chỉ phang... cháu thôi ;). (Nếu cháu hiểu ý bác )
Chẳng lẽ là phần mềm để tập cơ cổ cho các tín đồ =))
Có tính năng nào mà gật đầu một cái là có thể bật tắt máy ko nhỉ
Chuẩn Apple, ủng hộ những sáng kiến, mà hợp lý nhất là dùng cho những người khuyết tật...nên ghi chú rõ là dành cho người khuyết tật ko thì Sam lại giãy nảy lên vì Sam trang bị những tính năng dạng này cho người bình thường..:p
Hay đấy.. Nhưng hơi bị dị với người bình thường.. vì chức năng này hỗ trợ cho người khiếm khuyết
@phaikodo bạn hãy xem video trên, làm cho đã rồi tới chỗ nhập pass wifi bí luôn.
nowforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thằng gật, thằng lắc. Dc đấy nhỉ.
M3ga
CAO CẤP
11 năm
Tính năng vui nhể, người bình thường chắc chả ai điên mà dùng :p
mrblack01
TÍCH CỰC
11 năm
ghi vậy khác gì nói đía mấy bác SS.....thấy trên S4 cũng có mấy tính năng lắc đầu qua trái...qua phải thế này...😁
kyl2511
ĐẠI BÀNG
11 năm
xài smartphone thì dùng tiếng anh đi, dịch ra chuối cả nải o_O.
Vicitmaster
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kyl2511 Bác giốg em, Tiếng Việt đọc lên không hay và không đa nghĩa như tiếg Anh !
Để Tiếng Anh là chuân nhất 😃
os 6 có hk z mấy bn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019