[Tinh tế radio] Tại sao con người bị "bóng đè"?

Lê Huyền Vân
29/5/2020 14:4Phản hồi: 194
[Tinh tế radio] Tại sao con người bị "bóng đè"?
Bóng đè hay còn gọi là ma đè là hiện tượng khá phổ biến và theo thống kê có tới 40% số người cho biết họ đã gặp phải vài lần trong đời. Theo lời kể của những người từng gặp phải, họ chợt tỉnh giấc khi đang ngủ, cảm nhận được thế giới xung quanh nhưng cơ thể không thể nào dịch chuyển được, lúc đó họ cảm thấy như có một thứ gì đó đang đè lên cơ thể của họ. Các nhà khoa học đã thực hiện rất nhiều nghiên cứu nhằm lý giải hiện tượng này và theo kết luận mới nhất, đây có thể là tình trạng tê liệt khi đang ngủ kết hợp với ảnh hưởng của nền văn hóa.

Mời các bạn nghe podcast:
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Loki
CAO CẤP
4 năm
Hiểu thêm 1 chút. Thank Vân.
limann
TÍCH CỰC
4 năm
@Loki Dấu hiệu sức khỏe bất thường như : thiếu máu, thiếu tiền, thiếu tình..... 😃
Nam Bưởi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Loki thui túm lại cũng ko quá khắt khe làm j, bạn nc cũng khá nhã nhặn ko gắt quá, với mình thế là đủ.
Loki
CAO CẤP
4 năm
@limann Ha ha. Bác đừng sửa lưng em thế chứ.
taituan83
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Loki Ặc! Mình cũng hỏi mấy người editor bản xứ rồi. "Thanks Vân" hay "Thank you Vân" (dù có dấu phảy hay không) đều đúng, nhưng mà "Thank Vân" (dù có dấu phảy hay không) là sai bét nhè nhé.
cơ thể yếu
mệt mỏi
rất dễ bị bóng đè
p./s
mình yêu Vân :3
@deptraithu2TT Trước tôi ở Lính. tiểu đội tôi 12 người,toàn thẳng như Voi,thể dục thể thao khỏi nghĩ. Có 1 chiếc giường ai nằm vào cũng bị bóng đè luôn b nhé. mệt mỏi tôi nghĩ không phải đâu.
giacay
TÍCH CỰC
4 năm
@timkiemhoai tập thế mà vẫn bị chắc do em nào đè rồi 😁
@Nguyễn Thắng 89 mình thì khu nhà trọ có nhiều ngôi mộ hoang bên sát vách tường, có một lần ngủ bị đè, cố gắng mãi mới mở mắt ra được thì thấy thoáng qua 1 bóng đen buông mình ra và tan biến mất. Không hiểu bóng đen đó từ đâu mà có, nếu là cơ thể mệt thì cũng chỉ bị đè thôi chứ không thể có bóng đen giống người như vậy được, nên mình tin có tâm linh 😑
T ngủ hay bị gái đè haha còn khinh khủng hơn bóng đè nhiều
@ark_ff9 bóng mà cũng đòi hỏi nhỉ, có trai thẳng để mà đè cũng là phước 3 đời rồi
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@sướng từ nhỏ Trai thẳng nhiều như ruồi. Gay đẹp trai thì nhiều như lá vàng mùa thu. Trai thẳng mà xấu trai, hôi hám, nghèo kiết xác thì người ta muốn ói chứ gì. Shit hạng ba tưởng mình là socola hạng 1.
@ark_ff9 hahahahaha tội nghiệp thật
dino_su
CAO CẤP
4 năm
M thì hay bị bóng đè. Tính lại hay cay cú, nên toàn đi kiếm mấy em đè lại 😁
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@dino_su Có phải bạn hay để tay lên phía trên đầu ngủ ko
@dino_su Thế bị bóng đè cũng đáng..
Sau này có khi bị đè nhiều thằng cu ko dậy đc luôn ấy 😆 =))
Chỉ sợ mơ bị thằng bóng nó đè thôi 😁
@Red Apple Mãi mới hiểu. Rõ khổ
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@Red Apple
Phải đẹp trai bóng mới thích đè, xấu trai thì khỏi hoang tưởng.
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@Lê Huyền Vân Phải đẹp trai bóng mới thích đè, xấu trai thì khỏi hoang tưởng.
@Red Apple Lạy thánh 😂😂
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
cái này đã từng bị ngix mà ma đè
ngủ nên nghiêng phải, đầu cao, bao đè luôn, mà còn đè nữa thì chỉ là mụ vợ
@caffeinezzZ Uống cafe bao bóng đè
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@caffeinezzZ Sai bác nên để cục "tạ" lên ngực nhé auto bóng đè =))
tichla
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình bị vài lần nhưng toàn thấy em bồ đè
ra chuyên mục ''Radio đêm khuya'' đi mod, kể chuyện kinh dị, nguồn từ member là vô hạn 😁
theo khoa học thì bóng đè chỉ là rối loạn giấc ngủ, bất ngờ tỉnh dậy trong pha REM (rapid eyes movement - hiện tượng tròng mắt liếc vận động nhanh liên tục), lúc này là giai đoạn ngủ sâu nhất, trong pha này có cơ chế làm liệt vận động toàn thân để tránh tự làm tổn thương mình trong những giấc mơ, ví dụ mơ thấy nhảy lầu cái cả người ở ngoài cũng đi nhảy lầu thì khốn. hay đang mắc..tiểu mà mơ thấy mình đi tiểu thì cũng xả cơ PC ra tiểu đầy giường đầy chiếu 😁 Vậy nên khi dính “bóng đè” bất ngờ tỉnh dậy thì thấy cứng người không cử động được, khó thở, áp lực đè nén, kèm theo hơi hướng mơ màng chưa tỉnh ngủ hẳn nên ảo giác xuất hiện (thấy ma quỷ, có người bên cạnh mình....). Những người mộng du cũng là rối loạn trong pha này, nên cơ thể vẫn còn hoạt động được trong lúc ngủ nên dễ gây nguy hiểm cho chính mình lẫn người khác
@nicolasdoan Mộng du thì mình mới chỉ thấy qua phim truyện, còn những điều bạn nói ở trên thì mình đã từng thực tế xảy ra (chắc chắn nhiều anh em khác cũng vậy). Đúng là nguy thật 😆
vid
Từng bị rồi, lúc mới chuyển nhà mới
người tỉnh mờ mờ mà chân tay ko cựa quậy dc, người vã mồ hôi
cảnh vật xung quanh mờ mờ chậm chậm, thấy 1 bóng mờ của ai đó
Thôi tối rồi tôi chỉ dám kể tới đây thôi
@liketheblues @Hassler
Mình chuyển đồ sau đó ít ngày mới qua ở, đêm đầu tiên thì bị
ko có chuyện người mệt đâu, phần sau đó sợ lắm, chắc để 12h đêm tag toàn anh em kể 1 thể 😆
@taudayma Lúc bị tui không cố cựa quậy, nhắm mắt thở đều cái là tỉnh được liền. Cái này bị lúc mệt à.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@taudayma Thật ra bóng mờ đó chính là bác đó nên cũng đừng hoảng 😁
Mà chỉ bị trong đêm đầu thì là do bác phòng thủ thái quá 😗
Caranma1808
ĐẠI BÀNG
4 năm
@taudayma không phải mê tín chứ tôi cũng từng bị thế r và bh là 3h mà tôi vẫn chưa ngủ 😥
Cứ tối tối là đăng mấy bài dạng này nhỉ?
@JerryKist e Vân này thích mấy bài ám muội quá, hèn chi tên Huyền Vân.
tin vào mấy hiện tượng này làm cuộc sống mệt mõi.
Bóng đè = Trí não thì tỉnh + Hệ thống cơ bắp cử động vẫn chưa kết nối trí não
1 dạng tê liệt vận động tạm thời sau ngủ...
Ma nào đè...
Ma nữ (xinh đẹp) đè thì OK!
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@MrNamN Như phim nhĩ
Chỉ sợ bị gái đè 😔
@Kính Cận 0_0 Chị sợ bị gái đè là đúng rồi, nhưng trai đè thì OK hihi.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
Trước cũng bị vài lần
toàn khoa học tự lý giải nhưng bóng ma đè là do vật dụng liên quan đến người chết ám. từng bị dính tấm nệm vạn thành, ngủ 1 tuần bị đèn 2 3 lần. sau đó cả bầy nam nữ, già trẻ nói bị chết trôi, tôi đoán là bơm nước dưới sông sài gòn lên làm nệm. thế là bỏ, mấy năm nay ngủ ko bị bóng nào đè cả. lúc trước ngoài bị đè còn bị sờ mó cơ thể nữa.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@ragefighter Lại nói bệnh viện, thế cứ có người chết ga đó bỏ hết à. Gì chứ chuyện ngu cạnh nghĩa trang nó chả có cái gì là xa lạ cả. Nên cũng không cần phải tỏ ra tinh tướng. Tôi éo có nhu cầu tin ông vì ở page nào cngx thấy ông góp mặt và trải qua hết rồi
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@ragefighter Nếu có ma quỷ thì đã chẳng có mấy kẻ giết người hàng loạt, diệt chủng như Hitler, Polpot đâu vì họ sẽ bị ma quỷ ám, tâm linh trả thù. Chỉ có pháp luật mới trị được họ thôi.
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@boybala Trừ khi trước đây bác giết người cướp của thì giờ mới lo bị bóng đè, tâm linh trả thù thôi.
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@ragefighter Thế sao nêm vạn thành vẫn bán chạy ầm ầm. Hay nệm vạn thành có mấy con ma nữ xinh xinh nó đè nên bán chạy?
Kinh nghiệm để ko bị bóng đè là nằm úp
zuzutpk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rafaeltran88 Nằm úp hay ngửa cũng vậy ,đơn giản vì mình đẹp choai nên mấy thằng bóng nó thấy nó đè !
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@rafaeltran88 Nguy hiểm vãi
@p.a.tuan Úi giời. Khác chắc. Hihi
@p.a.tuan Chơi kiểu ngủ ngồi chắc ko bị bóng đè
cám ơn Vân, nghe phát rồi đắp mền ngủ, không thích gặp bóng 😁
@ndminhduc âhhaha..chúc may mắn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế