#TinhteLookBack: 3 món đồ công nghệ mình ưng nhất trong năm qua
kangtaa1k44
7 ngàyBình luận: 78
#TinhteLookBack: 3 món đồ công nghệ mình ưng nhất trong năm qua
1. Fujifilm xt3 + 35f1.4
Đầu năm 2021 mình chuyển từ Fujifilm x100v sang combo trên và dùng tới tận bây giờ. Mình đã từng dùng kha khá máy ảnh crop và đây là combo mình ưng ý nhất (xét về tiêu chí mục đích sử dụng/giá tiền). Mình chỉ dùng máy ảnh để chụp ảnh gia đình, bạn bè.
  • Ngoại hình đẹp, gọn nhẹ
  • Chất lượng ảnh ngon, (bộ giả lập màu ngon nên đa số mình chụp jpeg rồi up luôn lên mxh)
  • Chất lượng quay video cũng ngon nữa. Hình như là: Video UHD 4K60; F-Log Gamma & 10-bit (mình thấy nhiều anh em dùng xt3 để quay dịch vụ)
Dưới là 1 vài ảnh mình chụp với combo trên và link instagram, youtube cho bạn nào muốn tham khảo thêm
Instagram
Video
Video
2. Máy đọc sách
Món đồ thay đổi thói quen hàng ngày của mình theo hướng tích cực. Thời gian mình sử dụng nhiều hơn điện thoại và số lượng sách trong năm nay mình cũng đọc được kha khá.
Đầu năm mình mua kindle ppw4, dùng một thời gian thấy chất lượng hiển thị chưa tốt lắm nên đã đổi sang Kobo libra và mới đây mua thêm kindle ppw5 bản kid cho con gái.
Ưu điểm: Màn e-ink, có đèn nền vàng, nhỏ và nhẹ so với đa số sách giấy mình từng đọc, tiện lợi cho việc mang đi đọc ở mọi nơi.
Nhược điểm: Không có mùi thơm của sách mới 😁
3. Laptop dell xps 13 9305
Mình quen dùng window nên thấy xps 13 là máy thực sự rất phù hợp với người hay di chuyển và sử dụng những phần mềm, tác vụ không quá nặng: Office, Chỉnh sửa ảnh, thiết kế 2D, edit video…
Ưu điểm: Giá cũng không cao, same same mac air m1, thiết kế đẹp, nhỏ gọn, thời lượng pin cũng ở mức chấp nhận được.
Nhược điểm: mới thấy 1 cái khá bất tiện là dell nó tích hợp vụ update bios vào update window.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

78 bình luận
minoan
CAO CẤP
7 ngày
Mua m1 có vẻ hợp lí hơn
@kangtaa1k44 Thế bác đợi Mac Air 2022 là chuẩn bài
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@BoyBuongBinh14 E đang ngó mac 14"
@kangtaa1k44 m1 thì phải đợi thêm vài năm nữa app mới tối ưu hóa được bác nhỉ
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@nospecial @nospecial
giờ cũng tương đối nhiều app tối ưu rồi đó bác
mình thích mấy con máy đọc sách
Mình cũng thích dòng dell XPS nhưng mà bản 15.6 inch. Mình làm bên kỹ thuật nên không có sự lựa chọn nào khác ngoài windows rồi.
conan12a2
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@HoLyNightKing mình cũng vậy, cũng đang ôm con 15.6 Dell đây. nó mới chạy được mấy phần mềm tổ chảng của bọn Autodesk
Tầm giá tiền đó mua MBP M1 Pro đỉnh hơn đó nhỉ 😁
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@GVR&daRapClub Đừng áp đặt suy nghĩ, tuy nhu cầu, như mình nè. Mua macbook loại thể loại vô tư kể cả 100 củ đi nữa mình chọn Lg Gram 30 củ dùng office nhẹ, pin ngon, mượt mà.
Con Xps đời này đẹp, chưa ưng mỗi phần bề mặt phím, với mình thì nhìn màn đang đang đẹp mà ngước xuống dàn phím cái chán luôn
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@GVR&daRapClub điểm đó mình cũng không ưng lắm
King.quan
TÍCH CỰC
7 ngày
Mua con ppw4 được 3 tháng bỏ quên trên mây bay thế là có con ppw5 sài. Việt Nam mình chán thiệt, con người tham lam
bomy
CAO CẤP
7 ngày
@King.quan bạn để quên thì chịu rồi chứ trách ai nữa bạn
@King.quan đúng, tham lam
King.quan
TÍCH CỰC
5 ngày
@bomy Chắc bạn chưa đi mây bay nên có phát ngôn lạ đời vầy 🤣
bomy
CAO CẤP
5 ngày
@King.quan Lạ đời gì, xã hội này mỗi người 1 tính, dù máy bay sân bay đều có quầy hành lý thất lạc nhưng của mình mà mình ko lo bảo quản thì mất là trách nhiệm của mình rồi, đổ lỗi cho ai nữa bạn, của mình mà ko giữ đến khi mất lại trách, mong chờ vào người khác
King.quan
TÍCH CỰC
4 ngày
@bomy Chắc e còn nhỏ tuổi cũng nhưng chưa tiếp thu được những nền văn hoá tiến bộ nên phát ngôn của e a cũng không chấp. Chúc e mau lớn
cũng 1 thời xt3, fuji thì body hoài cổ đẹp 👍🏾
David.Vu
TÍCH CỰC
7 ngày
Lúc dịch mình cũng phân vân con Dell XPS 13 9305 này và Mac Air M1. Nhưng tìm thì đa số máy đã khui, khách ko lấy và cũng do dịch nên máy đang khan. Sau 1 hồi đắn đo thì mình chọn Mac Air M1 và đánh đổi lại thì ko chơi game được.
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@David.Vu con xps chắc cũng khó chơi game bác ah
David.Vu
TÍCH CỰC
7 ngày
@kangtaa1k44 Ý mình là mấy game nhẹ nhẹ để giải trí thôi chứ mình ko game nặng. Ít ra XPS còn chơi đc còn Mac thì … 😆
@kangtaa1k44 Chơi đc fifa 22 vs gta 5
em cũng mới sắm thêm 1 cái PW3 để ở cty , khi nào nghỉ trưa thì mang ra đọc, ở nhà thì dùng cụ già Oasis 1 . Đợt dịch vừa qua lại càng thấy giá trị của máy đọc sách.
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Dương Quang Thế con oasis 1 giờ hiếm đó bác
@kangtaa1k44 cũng chai pin rồi , tháo cover ra đọc được 2 tiếng là ngất nên em mới lấy thêm PPW3 để dùng backup.
@Dương Quang Thế Mình thì dùng Voyage được 5 năm. Năm ngoái mua thêm PPW4 cho vợ thấy Voyage càng giá trị. Đúng là gừng càng già càng cay 😆
@longkhanhduong chỉ riêng phần hiển thị thì Voyage đã ăn đứt rồi. chưa kế tới chuyển trang không cần chạm vào màn hình là trải nghiệm đọc đáng tiền nữa . Gừng này còn cay lắm đó bác 😁
Em không biết XPS 9305 như thế nào, nhưng em đang dùng XPS 9300 thì tính năng cập nhật BIOS qua Windows Update có thể tắt được. Bác vào BIOS tắt đi là được nhé. Khi nào cần update bios thì tải exe từ trang chủ về chạy trong windows thôi, Windows Update không động gì tới.
@minhtenlalinh Cập nhật siêu phẩm 9310. hiiii
@đỗ quỳnh tây Ui bác ơi bác bóc cái tem Intel đi mới đẹp chứ bác, có ảnh hưởng gì bảo hành đâu, dưới nó chỉ là keo thôi lau tí là hết, bóc đi máy đẹp ra bao nhiêu 😁
@minhtenlalinh Đồng ý bạn. Bóc đẹp hơn
@minhtenlalinh Mình để im cho nhanh
Nhưng đc cái tem của máy mình đẹp 😆)
Con 35 tối lấy nét tốt k bác, thấy mn chê nó với con 56 lấy nét tệ
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@tamnguyen072 mình ít khi chụp tối bác ah, nhược điểm của 35 với 56 là lấy nét chậm nhưng màu thì đẹp hơn dòng f2. Mà mới ra con 33f1.4 đó bác, có điều kiện thì nên lấy lens đó
1st January
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@tamnguyen072 35 với 56 lấy nét có vẻ còn kém hơn mấy con lens hãng ngoài (viltrox) với cả dòng f2. nhưng ảnh thì ngon
@tamnguyen072 cắm xs10 trở lên bao ngon
chắc sau này đổi sang kobo quá, mình phát chán kindle hay lỗi vặt.
con ppw của mình cứ cạn pin quên sạc là y như rằng liệt cảm ứng, phải sạc cho no pin từ 2-3 ngày đến 1 tuần mới bt lại.
bệnh cố hữu kindle.

P.s: anyway, mình vẫn thích mua sách giấy vì mùi thơm của giấy và thú vui đóng tủ sách hàng năm cho sách mới. Đặc biệt là các sách có bản bìa cứng, ngoài kiến thức còn có giá trị sưu tầm.
Ngầu đấy
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Edward Đỗ cùng phân khúc thì m thấy kobo hiển thị ngon hơn kindle, đọc thích hơn. Sách bìa cứng chắc để trang trí hoặc sưu tầm, vì cầm đọc nhanh bị mỏi tay
@kangtaa1k44 hồi xưa khi kobo còn chưa bán cho rakuten, mình đã thích nó rồi, thấy phong cách ko bị đại trà hóa như kindle.
dùng kindle xong thấy chán, mà cái gì chán là ko bao giờ mình mua lại.
hiện tại mình đang đọc sách chữ, truyện tranh trên ipad luôn, nhưng tầm 1h30p là nhức mắt ~,~
còn sách giấy thì mình vẫn mua đều đặn, sách nào có cả bản bìa cứng và bìa mềm thì mình ưu tiên mua bìa cứng để sưu tầm nữa.
1st January
ĐẠI BÀNG
7 ngày
x100v là niềm mơ ước của bao ae fuji sao bác lại đổi sang xt3 nhỉ :v
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@huykhanh95hup 35 với mình thì chụp đa dụng cái gì cũng đc, 23 trên 100v muốn chụp người xóa phông tí hơi khó b ah
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@1st January so với các anh em khác thì vẫn nhẹ chán bác ah 😁
1st January
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@kangtaa1k44 e phải chuyển từ bộ dslr canon 50d2 + 135L + 35L sang fuji thôi chứ già rồi mang cái mớ kia còng cmn lưng :v
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@1st January Có điều kiện thì nhất định cũng lấy thêm 1 e x100v nữa đi cà phê
dohuyquang
ĐẠI BÀNG
7 ngày
xps vẫn có gì đó đẳng cấp, chuyển sang mac nhưng vẫn nhớ đến e nó, phải nói là bền bỉ
lớp carbon phake trên mấy con xps nó rẻ tiền, nó bẩn , nó xấu vler 😆
dùng xps 9370 và hứa ko bao giờ dùng lại xps 1 lần nào nữa
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@huykhanh95hup cái đó e cũng ko thích
@huykhanh95hup nhựa thì sao bằng nhôm được.
cá nhân mình thấy xps giá chát khi chất liệu chỉ là nhựa.
@Edward Đỗ nhựa mà tốt đã đành, máy cao cấp là dùng lớp nhựa được một thời gian nó dính nó nhớt, nó bẩn, nó bong. giờ máy mình nát chả buồn nói 😆
Chanapple
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@huykhanh95hup Không hiểu bạn dùng bị bẩn như thế nào. Mình dùng suốt có làm sao đâu.
Cùng thời thì XPS 9310 mới đẹp, 9305 này xấu quá. Còn giờ phải chờ XPS 13 Plus 😁
XT3 đẹp
tumivn
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Ảnh chụp đẹp, làm màu đẹp, yêu con, yêu vợ, lại chọn máy tốt + lens tốt. Lựa chọn hợp lý của năm. 😃
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@tumivn thanks bác
zleo90
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Bác quay xong có chỉnh màu ko ạ?
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@zleo90 Mình quay eterna xong về add luts tải trên trang chủ của fuji thôi bác