#TinhteLookBack: Đồ công nghệ mình đã mua năm 2021 gồm những gì?

largo_kent
30/12/2021 5:29Phản hồi: 111
#TinhteLookBack: Đồ công nghệ mình đã mua năm 2021 gồm những gì?
Năm 2021 thực sự là 1 năm khó khăn về kinh tế, nên mình rất hạn chế mua đồ. Mình khá thích đồ công nghệ, bằng chứng là tuổi nick Tinh Tế của mình là 14 năm, nên những món mình mua cũng là những món mà mình cảm thấy cần thiết nhất cho nhu cầu cơ bản của cuộc sống, không chạy đua công nghệ được nữa.

Và đây là những món đồ công nghệ mình đã mua năm vừa qua.

1. Thinkpad X1 Gen 5

Trước đây mình chỉ sử dụng pc, laptop gần như không bao giờ dùng. Đến 2021, do có nhu cầu về quê nhiều nên mình cần tìm 1 chiếc laptop, đủ dùng cho công việc văn phòng. Và chiếc Thinkpad X1 Gen 5 mình mua cũ này thực sự là món đồ công nghệ mình ưng ý nhất và cảm thấy hời nhất trong năm qua.

Chiếc laptop Thinkpad này mình mua cũ chỉ có giá 8 triệu đồng do nó có 2 vấn đề: bàn phím tiếng Nhật và màn hình bị lỗi màn hình mưa. Nếu ko bị lỗi màn hình mưa thì chiếc laptop này lúc đó đang bán khoảng 13tr, và bàn phím tiếng Anh thì khoảng 15tr.
2 lỗi này thực sự lại không quá khó chịu với mình, vì mình dùng văn phòng, check mail, lướt web, check đơn hàng…thì hoàn toàn vẫn sử dụng bình thường, nếu mang lên văn phòng hoặc cần dùng ở nhà thì mình đều cắm vào màn hình ngoài và bàn phím rời nên hoàn toàn không gây bất tiện.

Bù lại cho 2 lỗi trên thì với giá 8tr ở thời điểm 2021, mình vẫn có 1 chiếc laptop cực nhiều ưu điểm mà những chiếc laptop cùng tầm giá hoặc thậm chí hơn giá khá nhiều không có được như chiếc flaship của Lenovo ra mắt năm 2017 này:
  • Sạc type C thunderbolt, giúp cho việc mang vác đơn giản hơn nhiều
  • Nhỏ gọn cân nặng chỉ 1kg
  • Có cảm biến vân tay, rất tiện lợi, gõ pass mệt lắm, nhất là máy thường xuyên phải lock để tránh lộ dữ liệu. Hơi tiếc là ko có camera window hello.
  • Cấu hình vẫn đủ mạnh mẽ để được nâng cấp lên window 11 ( tự cập nhật nha), thế là quá đủ cho nhu cầu văn phòng rồi.
  • Trackpad ngon lành, mượt, nhạy, sử dụng dễ dàng không cần chuột.
  • Pin đã chai tầm 20%, nhưng vẫn thoải mái dùng 3-4h không cần sạc
  • Mát. Máy chạy chưa bao giờ gọi là nóng được cả.

2. Củ sạc Ravpower 1cổng Usb-c 61W PD 3.0 - Công Nghệ GaN RP-PC112

Để tiện cho việc mang đi lại cùng chiếc Thinkpad, mình cũng mua 1 củ sạc Ravpower 61w siêu nhỏ gọn, đúng ý mình là cái gì cũng nhỏ gọn nhất. Củ sạc 61w này là thoải mái cho chiếc Thinkpad rồi, mình không thấy phải cần có củ sạc tốc độ cao hơn.

Mình đã review chi tiết củ sạc này tại đây: https://tinhte.vn/thread/tren-tay-cu-sac-ravpower-1cong-usb-c-61w-pd-3-0-cong-nghe-gan-rp-pc112.3451845/

Củ sạc này mình cũng mua với giá rất rẻ, chỉ 200k, tin nổi không? Vào năm 2021 mình đã có thể mua 1 củ sạc laptop, bé hơn lòng bàn tay, với giá chỉ 200k.

3. Một mớ dây sạc, củ sạc Baseus

Baseus có lẽ là hãng làm phụ kiện công nghệ nổi bật, bán rất nhiều trong năm vừa qua, bởi: RẺ.

Quảng cáo

Mình mua khá nhiều đồ của Baseus, điển hình là củ sạc nhanh 65W GaN2 pro với giá 450k và một mớ rất nhiều dây sạc: C to C, C to lighning của Baseus. Trong đó có sợi dây C to C 100w hoàn thiện rất tốt và ưng ý.

Vì rẻ nên có lẽ chất lượng cũng sẽ hên xui, nhưng hiện tại mớ đồ mình dùng chưa thấy gì hỏng cả. Mấy cái dây sạc có đèn led màu mè ở đầu vợ mình rất thích.

[​IMG] [​IMG]

4. 1 hộp dây sạc Aukey 5 chiếc đủ kích thước

Mặc dù bây giờ đã là thời lên ngôi của cổng C, nên mình cũng thường mua dây sạc và các món đồ công nghệ cổng C to C chứ ít khi mua cổng A to C nữa. Tuy nhiên Aukey sale mới dây sạc A to C siêu rẻ, chỉ 150k, nên mình cũng mua, cắm mỗi nơi 1 cái cho tiện sử dụng. Dây sạc Aukey to, nạc thịt, cầm rất đã, có lẽ vì A to C cũng chuẩn bị lỗi thời nên họ bán rẻ như thế.

5. Bàn phím cơ CMK87 không dây

Đây là 1 bàn phím cơ khá đắt mà mình nâng cấp sau 1 năm trải nghiệm cái bàn phím cơ giá rẻ Edra 387 pro. Đây cũng là một món đồ công nghệ mà mình cực kì hài lòng, đến hiện tại trải nghiệm với bàn phím này vẫn không có gì để chê được.

Quảng cáo

Mình có trên tay bàn phím này tại đây: https://tinhte.vn/thread/unboxing-cmk87-3mode-ban-phim-co-khong-day-gia-re-tot-nhat.3441929/

Unboxing CMK87 3mode - Bàn phím cơ không dây giá rẻ tốt nhất! | Viết bởi largo_kent

Mình bắt đầu dùng bàn phím cơ như thế nào.!. Mình không phải là một người chơi phím cơ, cũng không quá đam mê bàn phím cơ. Cơ duyên dẫn mình tới sử dụng bàn phím cơ là cách đây 2 năm, khi Covid bắt đầu hoành hoành thì mình phải làm việc tại nhà.
tinhte.vn

6. Ghế ergonomic Dvary Ivino

Việc ngồi làm việc nhiều và ít đi lại nên mình cũng phải đầu tư 1 cái ghế công thái học tử tế. Và chiếc ghế mình chọn là Dvary Ivino. Mình tự tin mình là người đầu tiên ở VN sử dụng chiếc ghế này sau khi tìm hiểu khá nhiều loại và quyết định ship từ taobao về hồi đầu năm, và đến thời điểm hiện tại chiếc ghế này đã được phân phối bán chính hãng tại Việt Nam.

Ưu điểm thì rất nhiều, có thể nói trong tầm giá 10tr khó có chiếc ghế nào ngon hơn chiếc Dvary Ivino này như: điều chỉnh được nhiều vị trí, cách điều chỉnh ngay trên bệ đỡ tay tiện lợi, chất lượng hoàn thiện và đóng gói cực tốt. Chỉ có một nhược điểm mà mình không ưng là tiếng nó kêu khá to khi ngả hay tựa lưng vào ghế.

Nếu anh em hứng thú, comment ở dưới, mình sẽ review sâu và chi tiết về chiếc ghế này cho anh em.

7. Apple watch SE

Chiếc apple watch SE mình mua để phục vụ 2 mục đích: tập thể dục và xem thông báo. Với 2 mục đích này mình có thể mua 1 cái vòng đeo tay rẻ hơn khá nhiều, tuy nhiên vì đang dùng iphone nên mình cũng muốn dùng apple xem sự đồng bộ và trải nghiệm nó tốt thế nào. Kết quả là rất hài lòng, mình cũng không có nhu cầu hay tính năng gì cao cấp hơn cho chiếc apple watch nên có lẽ chiếc SE là vừa đủ dùng.

Đương nhiên là cũng tốn thêm 1 ít tiền để mua 1 mớ dây, rồi đế sạc cho nó.

8. Pin dự phòng siêu nhỏ xinh Zendure Power Bank Supermini 10.000mAh

Mình thích sự gọn nhẹ, nên thích những cục pin nhỏ gọn, đủ dùng, lại đẹp nữa càng tốt. Và mình đã mua được cục Zendure chỉ bé bằng cái thẻ tín dụng với giá chỉ 370.000 VNĐ

Mình đã có bài trên tay ở đây: https://tinhte.vn/thread/tren-tay-sac-du-phong-sieu-nho-va-xinh-zendure-power-bank-supermini-10-000mah.3452387/

Trên tay sạc dự phòng siêu nhỏ và xinh Zendure Power Bank Supermini 10.000mAh | Viết bởi largo_kent

Mình đặc biệt thích những thứ nhỏ gọn, vừa đủ dùng, không cần quá nhiều tính năng, chức nằng mà nhu cầu cá nhân không cần đến. Điển hình như cục sạc GaN Ravpower nhỏ gọn mình đã trên tay ở đây: https://tinhte.
tinhte.vn

9. Micro không dây Saramonic Blink 500 pro

Trong 2021 mình cũng tập tành thử làm youtube chơi, phục vụ mục đích chơi cà phê, nên mình đã quyết định mua bộ mic không đây Saramonic Blink 500 pro. Bộ mic này giá tương đối rẻ, lại tích hợp nguyên 1 hộp sạc, kèm cả mic cài áo rời.

Để nói chất lượng suất sắc thì không, nhưng để nói về tính tiện lợi, giá vừa phải thì bộ Saramonic pro 500 này là rất phù hợp cho những người làm vlog chơi chơi tại nhà.

10. Chuột Logitech M331, keycab các loại.

Riêng chuột Logitech mình đã mua tận 3 chiếc trong năm rồi, cứ mua về thì lại cho vì bố mình hoặc vợ mình dùng thử thấy thích. Con chuột này nhỏ gọn, giá rẻ nữa, nên có thể gọi nó là con chuột Logitech quốc dân. Mình mua nó chỉ để trong balo để dùng khi ra ngoài khi cần với laptop, ở nhà đang dùng MX master 2 với kiểu dáng y chang nên thuận tiện, không thấy bỡ ngỡ tay khi sử dụng.

Mình cũng mua thử để trải nghiệm các profile keycab khác nhau, xem ưng kiểu nào, cuối cùng vẫn thích kiểu XDA nhất. Các keycab này cũng mua khá rẻ, từ 500-900k, mua về xài xong cho vợ xài, vợ khoái lắm nên ko bắt nấu cơm rửa bát nữa. Không biết được thoải mái thế đến bao giờ.

[​IMG] [​IMG]

11. Cảm biến tự động cho nhà vệ sinh

Đây không hẳn là 1 món đồ công nghệ, nhưng mình có chia sẻ giải pháp sử dụng nó, 1 cảm biến rẻ tiền chỉ 50k sao cho phù hợp nhất. Và đây cũng là bài viết được tương tác nhiều nhất trên Tinh Tế của mình, nó giúp mình tự nhiên có hứng thú viết bài trên Tinh Tế hơn 😁

Anh em có thể xem chi tiết tại đây: https://tinhte.vn/thread/minh-giai-quyet-bai-toan-den-tu-dong-cho-wc-nhu-the-nao.3373540/

12. Góc cà phê

Ngoài những món đồ công nghệ, thì thứ ngốn của mình nhất lại là góc cà phê của mình. Cà phê là một món đồ uống lành mạnh, nâng cấp lên thành thú chơi cũng lành mạnh. Tuy nhiên càng chơi sâu thì càng tốn, nhưng vợ mình vui vì vợ mình được uống ké và vợ mình thấy nó không độc hại kiểu rượu chè, cờ bạc, gái gú. Cà phê chơi toàn thui thủi 1 mình hoặc nhóm mấy ông, uống xong là về vì tay chân bủn rủn hết rồi. Mình có chia sẻ khá nhiều về cà phê trên Tinh Tế, nếu còn hứng thú, mình sẽ chia sẻ sâu hơn về góc cà phê của mình sau.

Cảm ơn anh em Tinh Tế đã đọc bài, chúc một năm 2022 An Lành và Phê tới tất cả anh em.

Một số bài viết về cà phê mình đã chia sẻ với anh em Tinh Tế

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Góc cafe chill quá bác ơi 😁
@huytrung.nm Okie, để sắp xếp thời gian làm nha!
huytrung.nm
ĐẠI BÀNG
2 năm
@largo_kent Em muốn dịp tết biếu 1 máy xay, pha cafe cho gia đình thì nên chọn loại nào bác
@huytrung.nm Bạn định chi bao nhiêu tiền?
linhpham89
TÍCH CỰC
2 năm
@huytrung.nm tập chơi thì thế này nặng đô quá, con maraX bằng cái iphone 13promax 512GB rồi 😁
NHVuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
E dùng mail, zalo, web tầm 4 5 tab thì x1 carbon có mượt không bác, e cũng tính mua bản JAV cho rẻ.
@wolfderine Ko nên bạn ạ. Trong việc uống cà phê thì thứ quan trọng nhất là máy xay chứ không phải máy pha. Để đảm bảo uống cà phê tươi ngon nhất thì bạn cần xay ra trước khi uống chứ ko phải pha.

Nên tùy mức đầu tư, bạn nên mua 1 chiếc máy xay đầu tiên đã. Chứ bạn mua cái Tiross về uống sẽ không ra gì nếu bạn không có cà phê tươi. Trong khi đó còn chưa nói chiếc Tiross là 1 chiếc máy chất lượng rất kém nữa!
@largo_kent Bác mua máy ở đâu thế? Em có con HP cũng i5 đầu 8 mà hình như không hỗ trợ M2 mới chán
@vietanhnb1993 Mình mua của 1 bạn bán trên voz thôi, ko phải shop. Ý bạn là không hỗ trợ ổ cứng M2 ấy hả?
@largo_kent Vâng. Máy em chỉ hỗ trợ ssd thường mới buồn
Phatnnt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng có gu laptop như thớt, máy windows cấu hình ổn và bền là được rồi. Phục vụ công việc và nhu cầu là ok, mấy chục triệu thì lỡ hư hay gì thốn lắm.
@Phatnnt Ừ tại mình ko có nhu cầu ấy, văn phòng thì con này còn ngon hơn mấy con đời mới như Dell XPS của bạn mình, mới cứng, vỏ nhôm nhưng lúc nào sờ đến cũng thấy ấm ấm
@nospecial Ủa, sợ gì thế bạn
E mới mua lap cũ,core i5-6200 ,ram 8GB mà bật máy mất gần 30s,tức ghê
@SơnTMS Bạn xem lại win xem, máy mình bật chục giây là lên xong xuôi hết à
@SơnTMS Mua cũ nên thay SSD và cài lại win. Với lại con i5 6200 quá yếu rồi. Mình xài con i5 6300 còn 20s mới lên mặc dù xài SSD NVME
@SơnTMS xem lại ổ cứng thử bác, thời gian hiện logo với khi vào dc win, có khi nên update bios nữa
@SơnTMS Con gen 5 mình khởi động có 5s.
changchun251
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xin info dây đeo AW với bác ơi
@changchun251 Dây mua shopee có 25k đó bạn, dùng ổn, ko đẹp lắm, nhưng hỏng thì vứt cho lẹ

https://shp.ee/zfy38mr
burgboy
CAO CẤP
2 năm
thích cục pin ở thiết kế: vân giống vali Rimowa, nhỏ gọn và đủ cổng.
@burgboy Đúng rùi, mình cũng mua vì thích cái thiết kế của nó, cũng mê vali Rimowa 😁
góc cà phê chất quá bạn. CHo mình xin đời máy pha cafe nhé.
@dangquang0305 Lelit Mara X bạn nhé
burgboy
CAO CẤP
2 năm
@largo_kent Bạn có bài đánh giá thì thật tuyệt
@burgboy Mình có đánh giá chiếc máy này nhưng trên mấy hội cà phê, có thể nói nó là best entry consumer 😁
burgboy
CAO CẤP
2 năm
@largo_kent Có thể dẫn link được không. Cảm ơn bạn.
Tuyệt. Rất có phong cách mà cũng thực dụng, hữu ích. Pha trộn nhiều món đồ có p/p tốt xen lẫn các món độc, lạ, theo sở thích. Chơi đồ là phải thế này. Mình cũng rất thích uống cà phê nhưng không có thời gian nên đầu tư máy tự động xay, pha luôn cho nhanh, vệ sinh cũng tiện.
@arisato1508 Cảm ơn bạn nhiều. Máy tự động uống ổn mà, chỉ có điều phải thường xuyên vệ sinh hơn thôi 😁
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
Gout ông này giống tui ghê, mà tui dân công nghệ luôn nè
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
Style nhỏ gọn và tối giản đủ dùng. Hehe. Chủ yếu là thưởng thức cuộc sống thôi bạn già hen.
@CuogTR Đúng rồi bạn, giờ dịch bệnh ko biết đâu mà lần đc, thưởng thức những gì mình có thôi.
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
Cho tui xin info cọng cáp baseus c to c 100 w hoàn thiện đẹp với
@CuogTR UI bên Shopee rẻ hơn nè bạn, có 90k: https://shp.ee/c2mgach
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
@largo_kent cảm ơn bạn nhiều nhiều nha, ^^
Góc cà phê đã quá
@mrthanh213 Thank bạn, ước mơ cái góc đó nó phải gấp 3-4 lần cơ. Mà thôi có đến đâu dùng đến đó.
silva7
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thích chiếc lap của thím. Cũng đang để dành tiền. 😍
@silva7 Mình hông có tiền nên phải mua cái máy lỗi tí cho rẻ đó, khi nào có tiền thì thay màn hinh với bàn phím sau ha ha
silva7
ĐẠI BÀNG
2 năm
@largo_kent Thím lên w11 chi gen 5 chưa, sao đợt coi rv của Hưng khúc bảo là ko lên đc 11 nhỉ. Đang lăn tăng. Mà thấy 10 cũng ngon lành rồi, định đánh đổi
@silva7 Mình lên rồi nhé, mình dùng văn phòng nên ko thấy lỗi gì, chủ yếu lướt web với văn bản thôi. Mà đc cái đẹp hơn!
silva7
ĐẠI BÀNG
2 năm
@largo_kent Vậy ngon r b ơi, giá quá tốt. Mốt có xiền lên đồ sau, đồ thikpad nhiều lắm. hi vọng sang năm ko gặp nhiều vấn đề kiếm con lap 😆.
@silva7 Mình mới mua đc e gen 5 bản us có 13.5tr ngon lắm. Giá giờ dễ chịu r.
nampham100
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng thích keycap dạng XDA như bác 😁
@nampham100 Chính xác hiện giờ mình đang dùng FSA, lại thấy ngon hơn
whoissu
ĐẠI BÀNG
2 năm
X1 Gen5 sao tự lên Win11 được ta ? Chip đời 6 mà ?
@whoissu Mình ko rõ, chip i5-7600, thấy nó báo lên đời đc thì lên thôi
Alohavibe88
ĐẠI BÀNG
2 năm
2021 t cũng mua vài món
1. Thinkpad x1 extreme gen 1
2. Oneplus 8 pro
3. Jabra elite 85t
4. Nintendo switch lite
5. Ipad air 4
Và...
6. AirB Pro 🤣haha
@Alohavibe88 X1 extreme ngon quá, mà vẫn hơi nặng, mình dùng văn phòng nên chỉ X1 carbon thôi. Nao trúng số thì cũng lên X1 nano chứ ko sang thương hiệu khác đc.

Mua AirB Pro chứng tỏ giàu rồi 😔
Enmie
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng tính mua cái Thinkpad cũ giống bác, gợi ý em địa chỉ với. 3 món thực tế và em cũng muốn mua nhất là cái ghế, cái laptop và cái củ sạc. Huhu góc cafe đã quá. Sau này em cũng làm cái bàn chế góc trà, tincture, kombucha như gì và này nọ như bác mới được.
Enmie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phan Bảo Xuyên Ồ yeah cảm ơn bác thông tin này rất hữu ích với em
@Enmie Cần xác minh thương gia nào uy tín thì inbox mình sau khi chọn đc con ngon cũng đc. Mình nằm vùng cả năm mới mua 1 con 😁.
Enmie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phan Bảo Xuyên Yeah, năm nay em có mua sẽ inbox hỏi kinh nghiệm bác 🙏
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@Phan Bảo Xuyên thông tin bổ ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế